• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[Giúp đỡ] Mèo bị chảy nước tai

luclac

Mọi người cho mình hỏi em mèo nhà mình tự nhiên từ hôm qua bị chảy nước tai. Mình thấy một bên tai của em ấy bị bẩn, bên trong tai có nhiều cái gì ấy màu đen đen, lông ở bên tai bị bết lại. Mình xem thì thấy trong tai vẫn khô. Hôm trước mình mới tắm cho em ấy không biết có bị sao không. Bạn nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình với @@

boo09

T.Viên Năng Động
Thường tắm cho bé mèo nên cẩn thận tránh để nước vào lỗ tai , vì nếu nước vào lỗ tai và mình không lau sạch hay lỗ tai vẫn ẩm ướt thì rất dễ dẫn đến tình trạng thúi tai ( dấu hiệu có thể như của bạn : mèo bị chảy nước từ tai , có nhiều ráy tai , như bã cà phê có mùi... ) Bạn có thể ra hiệu thuốc thú y/pet shop mua chai thuốc rửa tai về cho bé .
Nhỏ vào tai của bé 1-2 giọt sau đấy xoa nhẹ bên ngoài tai ( có thể phát ra âm thanh ọt ọt như người mình lâu lâu nước vào tai cũng thế ) rồi sau đấy bạn dùng khăn giấy khô lau sạch vành tai bên ngoài trước cho bé . Rồi dùng bông ngoáy tai ngoáy trong tai cho bé đến khi sạch ( bạn có thể tham khảo cách ngoáy tay cho bé trên dd mình có để tránh làm đau bé ) .
Vết dơ bên ngoài tai bám vào lông , bạn có thể dùng khăn giấy ướt lau cho bé .
Bạn làm đều đặn như thế 1-2 lần / 3 ngày đầu để xem tình trạng bé thế nào . Nếu đỡ hơn thì tiếp tục nhỏ và ngoáy tai cho bé trong 1 lần / ngày / tuần .
Sau đấy khi bé khỏi thì những lần sau cách 1-2 ngày vệ sinh tai cho bé 1-2 lần . Vì lỗ tai mèo cũng như người , nên vệ sinh sạch sẽ để tránh bị các bệnh về tai .