• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Clip hội chợ bò sát quốc tế 2010 + Rùa của Vinh

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Núi vàng cũng dc lên hình :D.

Nhìn em Albino Igu đẹp lung linh :D

:D Tối qua mọi người chém gió cùng nhau trong tôpic của Phan mà hông thấy e. E ơi, bé rùa ăn lược vàng khỏe tí chút rồi :D C tổng kiểm tra sức khỏe, chân tay, giun sán, mặt mũi cho các bé còn lại :D Kết quả đều rất tốt :D. Nhưng mà :Onion09: hôm qua đó, đúng lúc chị đi vắng, có 1 người to béo, trung tuổi, cứ đi khắp các phòng xóm trọ của chị, ngó ngó vô từng phòng kiểu dò xét ý, rồi hỏi xem là ở đây có bán rùa phải không. May là con bé phòng 11 nó thông minh, nó vờ như ko có. Hic, bình thường có hẹn khách, c đều hẹn trước, mà hqua c ko hẹn ai cả. E thấy có đáng nghi ko?

vinhmeodb

Huyền Vũ
:D Tối qua mọi người chém gió cùng nhau trong tôpic của Phan mà hông thấy e. E ơi, bé rùa ăn lược vàng khỏe tí chút rồi :D C tổng kiểm tra sức khỏe, chân tay, giun sán, mặt mũi cho các bé còn lại :D Kết quả đều rất tốt :D. Nhưng mà :Onion09: hôm qua đó, đúng lúc chị đi vắng, có 1 người to béo, trung tuổi, cứ đi khắp các phòng xóm trọ của chị, ngó ngó vô từng phòng kiểu dò xét ý, rồi hỏi xem là ở đây có bán rùa phải không. May là con bé phòng 11 nó thông minh, nó vờ như ko có. Hic, bình thường có hẹn khách, c đều hẹn trước, mà hqua c ko hẹn ai cả. E thấy có đáng nghi ko?

Cẩn thận ko lại dính mấy bác kiểm lâm thì mệt :lau_mo_hoi: .

Bobeouuu

T.Viên Năng Động

1 mem đã bị tịch thu con rùa biển :|.
1 mem bán rùa và hàng rừng đã mai danh ẩn tích luôn (trong 4rum mình), 1 topic bán ruà núi viền cũng lặn luôn ko thấy chủ top up hình nữa :|.

Chị nên cẩn thận :|, nhất là khi chị đã trót .......................................... rao bán 1 em HTV :|.

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Cẩn thận ko lại dính mấy bác kiểm lâm thì mệt :lau_mo_hoi: .

1 mem đã bị tịch thu con rùa biển :|.
1 mem bán rùa và hàng rừng đã mai danh ẩn tích luôn (trong 4rum mình), 1 topic bán ruà núi viền cũng lặn luôn ko thấy chủ top up hình nữa :|.

Chị nên cẩn thận :|, nhất là khi chị đã trót .......................................... rao bán 1 em HTV :|.

Vậy phải thay lại bằng lời rao nghe kín hơn vậy. À, vườn nhà chị khá là rộng, 4 mùa đều có cây và rau. Rau lang, rau muống, lược vàng, cà chua, đỗ, dưa chuột, đậu bắp (-> ở ngoài này ko ai biết đậu bắp là cái gì đâu e ơi :keke_hehe: ), cho đến đu đủ, khế, hành tỏi v...v..... đủ các loại luôn :D Vậy chị thả bé rùa nhà chị xuống vườn được ko nhỉ :D Ở ngoài thiên nhiên, rùa cũng phải sống trong môi trường đâu có được như mình nuôi :D

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Vậy phải thay lại bằng lời rao nghe kín hơn vậy. À, vườn nhà chị khá là rộng, 4 mùa đều có cây và rau. Rau lang, rau muống, lược vàng, cà chua, đỗ, dưa chuột, đậu bắp (-> ở ngoài này ko ai biết đậu bắp là cái gì đâu e ơi :keke_hehe: ), cho đến đu đủ, khế, hành tỏi v...v..... đủ các loại luôn :D Vậy chị thả bé rùa nhà chị xuống vườn được ko nhỉ :D Ở ngoài thiên nhiên, rùa cũng phải sống trong môi trường đâu có được như mình nuôi :D

Thứ 1 là chị phải xem có chuột ko, nếu thấy chuột đào hang thì bỏ ý định đó đi ==", đuổi con này đi thì con khác tới ở, và em rùa của chị trong mắt tuị nó là cục thịt biết đi ==".

Thứ 2 là chị phải xem trong vườn có hang hốc hay bụi rậm j ko, có chỗ nào mát mẻ, nhiệt độ thấp hơn bên ngoài hay ko ? Nếu ko thì nó sẽ đi tìm, và ko ngại đào tẩu khỏi vuờn đâu :sad:.

Thứ 3 là phải đảm bảo việc tuới vườn diễn ra đều đặn mỗi ngày.

Thứ 4 là nếu buộc phải dùng các lọai thuốc trừ sâu, phải cố tìm và cách ly em nó, đọc kỹ thời gian ngưng phun thuốc trên bao bì.

Cuối cùng là nếu đó là cục vàng 4 số 9 của chị thì coi chừng bị ...... chôm :sad:.

P/s: Nếu sân đất thì ko có j để nói :D, còn nếu sân gạch thì chị phải để ý tới 2 thứ:
1 là lọai gạch: Gạch trơn dẽ làm em nó yếu chân vì có thể truợt té và cố gắng di chuyển nên sẽ gồng gượng khiến chân bị yếu.
2 là nhiệt độ. Nếu vườn nhà trồng cây bằng chậu thì nên để khoảng cách giữa các chậu rộng 1 tí, và vùng ẩm ở phía dưới gốc chậu là nơi ẩn nấp ưa thích của chúng.

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@BoBeouuu: :D Ừ. Vườn nhà chị kín cổng cao tưởng, vườn này bọc vườn kia. :D Được bao kín như bưng nên ko lo ăn trộm. Với lại vùng quê không như ở SG hay HN :keke_hehe: vì ai cũng sợ động vô rùa là bị đen đủi mà. :keke_hehe: Ngày xưa, thằng bạn chị nó khoái nuôi rùa (ở TN chỉ bán tai đỏ thôi), chị dẫn nó đi mua 1 em tai đỏ to như mũ bảo hiểm về :keke_hehe: mẹ nó sợ bị đen, nên hôm sau ôm con rùa to tướng thả tùm ra cái ao :keke_hehe: Nhưng vấn đề về chuột thì hơi gay cấn. :D Thôi thì, để nó ở phòng trọ cho yên vậy, phòng chị ko có chuột :D

NguyenQuocPhan

YTC Developer

chị bán mà người ta cũng biết ak.nuôi thì có sao không.nhưng mà em thấy mấy thằng kiểm lâm nào dở hơi lại đi soi dăm ba con rùa nhỉ.rùa nv đẻ khá nhiều mà giá thì rẻ nhất rồi còn gì.em nghĩ biết đâu lại là 1 chỗ mai mối mua hàng :Onion38:

NguyenQuocPhan

YTC Developer
@BoBeouuu: :D Ừ. Vườn nhà chị kín cổng cao tưởng, vườn này bọc vườn kia. :D Được bao kín như bưng nên ko lo ăn trộm. Với lại vùng quê không như ở SG hay HN :keke_hehe: vì ai cũng sợ động vô rùa là bị đen đủi mà. :keke_hehe: Ngày xưa, thằng bạn chị nó khoái nuôi rùa (ở TN chỉ bán tai đỏ thôi), chị dẫn nó đi mua 1 em tai đỏ to như mũ bảo hiểm về :keke_hehe: mẹ nó sợ bị đen, nên hôm sau ôm con rùa to tướng thả tùm ra cái ao :keke_hehe: Nhưng vấn đề về chuột thì hơi gay cấn. :D Thôi thì, để nó ở phòng trọ cho yên vậy, phòng chị ko có chuột :D

sax chị về TN rồi ak.thế cuối tháng em mua rùa kiểu gì đây.khi nào về lại nhà thì em sẽ làm cái chuồng khác to hơn gấp bội lần vì nhà em có sân to lắm.nhà em cũng ở HN mà.nhưng mà em thích sống tự lập hơn lên ra ở riêng đi làm tự sống lên h phải sống nhà sinh viên.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động

Em đang đau đầu với tụi nó đây :(. Hổm rày trời mưa xối xả, ăn như hạm, ỉa thối ko chịu được :sad:.
Chắc phải cho ăn 100% rau xanh qua ngày quá :sad:.

Sắp tới phải rước thêm 2 em nữa .... xem ra phải nâng cấp cái chuồng thêm rồi :(. Chủ nhật mới hết hạn cách ly, tụi nó ị ra sân làm e phải chà = bàn chải cực quá >

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Em đang đau đầu với tụi nó đây :(. Hổm rày trời mưa xối xả, ăn như hạm, ỉa thối ko chịu được :sad:.
Chắc phải cho ăn 100% rau xanh qua ngày quá :sad:.

Sắp tới phải rước thêm 2 em nữa .... xem ra phải nâng cấp cái chuồng thêm rồi :(. Chủ nhật mới hết hạn cách ly, tụi nó ị ra sân làm e phải chà = bàn chải cực quá >

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
sax chị về TN rồi ak.thế cuối tháng em mua rùa kiểu gì đây.khi nào về lại nhà thì em sẽ làm cái chuồng khác to hơn gấp bội lần vì nhà em có sân to lắm.nhà em cũng ở HN mà.nhưng mà em thích sống tự lập hơn lên ra ở riêng đi làm tự sống lên h phải sống nhà sinh viên.

Thứ 3 chị lại về HN mà :D. Thứ 3 cứ qua chỗ chị :D Hôm đó, chị cũng hẹn Tuấn sa cơ em nó đến lấy rùa luôn :D, vì con cái nhà chị nghịch quá, nên cậu em muốn rinh thêm con đực về trị. Tiện thể chị đưa cây lược vàng (đã bị rùa ăn trụi lá), nhưng về trồng chắc vẫn lên. Hehe

Kun_lovely

YTC Developer

haha cuối cùng thì env cũng đã mò tới , e khuyên c nên dừng việc buôn bán này 1 thời gian đi , k cái mức phạt của chị gấp vài chục lần số lãi chị bán đấy . Thằng hactu cũng đã 1 lần 10 triệu rồi , khi nào e up hình cho mọi người xem biên bản của nó , mà đấy là có 2 núi vàng 3 sa nhân thôi đấy :03:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
:D 1 lũ nó ị một chỗ thì thôi rồi. Hôm nọ chị vừa dọn dẹp cho tụi nó. Hôi không chịu được :D à, hôm nay, chị về TN rồi, nhưng mà chị để tụi rùa vào hộp xốp (chưa có mùn dừa, vì tụi này khoái leo trèo quá, nên chị đóng nắp hộp xốp lại (có chỗ thông khí, chống ngạt). Nhưng về đến nơi chị mới nhớ ra là trời đang nóng, không biết bé có làm sao không nhỉ?

Từ 1 đến vài đống .................................................... thúi hoắc :|. Hộp xốp thì cách nhiệt khá tốt, nhưng mà nếu để ngoài trời thì tốt mấy cũng ko chịu được, còn để trong nhà thì ko sao :D.

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
haha cuối cùng thì env cũng đã mò tới , e khuyên c nên dừng việc buôn bán này 1 thời gian đi , k cái mức phạt của chị gấp vài chục lần số lãi chị bán đấy . Thằng hactu cũng đã 1 lần 10 triệu rồi , khi nào e up hình cho mọi người xem biên bản của nó , mà đấy là có 2 núi vàng 3 sa nhân thôi đấy :03:

Cảm ơn em đã có ý tốt. :D Bạn kunkun_6886 đã giúp chị vụ này rồi :D nên em cứ yên tâm :D Khi đã làm ăn cái gì, c đều tính trước tính sau hết nên không phải lo cho c đâu :D . Tiện đây, :D cám ơn Kunkun bạn hiền đã giúp tớ rất nhiều :D

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Từ 1 đến vài đống .................................................... thúi hoắc :|. Hộp xốp thì cách nhiệt khá tốt, nhưng mà nếu để ngoài trời thì tốt mấy cũng ko chịu được, còn để trong nhà thì ko sao :D.

:D Không hiểu sao đàn rùa nhà chị, con nào nó cũng dạn người. Lại nghịch nữa chứ :D

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
:D Không hiểu sao đàn rùa nhà chị, con nào nó cũng dạn người. Lại nghịch nữa chứ :D

Rùa mỗi con mỗi tính như người vậy ==".

Em có nuôi 1 con cái, béo ị à, thụt chân vào là lòi cả múi thịt ==", đưa đồ tận mồm mới ăn, ko thì nằm ngủ ==", chắc lúc trước sống trong ruộng của người ta ko chừng :sad:.

Hôm nay phát hiện 1 đứa có sở thích ăn sâu nữa mới ghê :sadcorner: . Con sâu xanh lè nó cắn 1 phát xịt tứ tung :sadcorner: .

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@BoBeouuu: Ừ, theo chị biết, tụi nó cũng khoái sâu với giun lắm. Nhưng mà, không rõ điều này có đúng không, chị đọc trên blog của một bạn chuyên nuôi rùa núi vàng, ở diễn đàn này bạn ấy tên là tp85 ấy, bạn ấy bảo là, cứ nửa tháng thì bổ sung cho tụi nó 1 tí chất đạm. :D Còn lại là chuyên ăn rau :D