• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

cho em hỏi về nhím tí

thaitunhi

Member
em có nuôi 1 cặp nhím kiểng.2 bé đã được 6 tháng mà sao dạo này có hiện tượng lạ lắm.con đực lâu lâu nổi điên dí con cái và em thấy nó cắn con cái vào cái phần thịt ở chân phải đằng trước.mà không thấy con cái la đau gi hết.mà lạ là nó cứ cắn chỗ đó hoài.giờ em để ý thấy chỗ đó bị xưng lên bằng đầu ngón tay út rồi.mà 2 con vẫn nằm ngủ với nhau bình thường mà.có khi còn ôm nhau ngủ,bây giờ vẫn vậy mà.chỉ lâu lâu nó có hành động zí cắn như em đã tường thuật ở trên thôi.mà hồi trước đâu vậy.mới co 10 ngày nay là vậy thôi.mấy anh chị cho em hỏi nó cắn như vậy có phải là đánh nhau không và em có nên tách 2 con ra không vậy.mà nhìn vết thương không chảy máu,chỉ hơi bầm tí và hơi sưng thôi.2con vẫn ôm nhau ngủ mà.lạ quá.em nuôi chung từ lúc nó mới 2.5 tháng đến giờ rồi mà tự nhiên giờ nó mới đánh nhau vậy.buồn...

ngocanhsama

YTC Developer
Mình ko nuôi nhím nên cũng hem bít nhìu lém nhưng thấy các bạn nói nhím 6 tháng là bắt đầu ss đc thì phải,có lẽ bé đực cắn để bắt bé cái ss vs mình,thấy cái hành động này hơi giống kiểu hams đực-1 số bé-thôi thúc bé cái ss mình nên tớ nghĩ thế

pharmacy

YTC Developer
Tới tuổi rồi, con đực đòi phối với con cái đó, nếu bạn k0 cho đẻ thì tách ra, còn k0 thì cứ để vậy 1tuần, chắc ăn thì 2tuần, nhưng phải theo dõi, con cái phối rồi mà con đực đòi phối nữa nó sẽ cắn con đực.
muốn tư vấn thêm thì bạn add yahoo: cerza18

thaitunhi

Member
ban oi.cuu minh.minh ve que bua gio.gio len thay con cai,kai chan bi con duc can gio bi chay mau va di ca nhac roi.con duc thi bi can chay mau kai tai.huhu.gio phai chua tri sao day.nhin toi,suong qua ma minh so mau khong dam dung vo.huhu

thaitunhi

Member
hiz.minh nge loi may ban.den gio van dau thay baby gi dau may ban oi.vet thuog cua may em no gio cung lanh het roi.ma minh van so khong zam de no chung voi nhau nua.chac no danh nhau do chu khong fai la doi sinh san qua.hiz.gio minh phai lam sao day may ban.tinh den gio cug 1thang roi con gi.hiz

thaitunhi

Member
ma may ban oi.cho minh hoi co nen cho tui no vo chung boi nhau nua khong?minh nghi chac no khong sinh san roi.so bo vo lai can nhau thi kho.tai tinh tu bua minh dang bai nay den gio dung 1thang roi ma con cai cua minh bung dau co bu len dau.cung chang de j het.hiz.pun.co nen cho may be vo chung ko ban?va cach nhan biet nhim sap sinh la gi vay

biconluntun

T.Viên Năng Động
nhím ghép cặp chị cần để 10 ngày. thường thì con đực tán tỉnh con cái bằng cách kêu chít chít chứ hầu như k cắn. chỉ con cái chưa muốn phổi thì cắn thôi.