• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cứu con cầy hôi nhà em với bà con ơi

Vokuhuy

nhà em có 2 con chó được 3 tháng tuổi. Có 1 con đã chết do nôn nhiều . Bỏ ăn . Tiêu chảy cuối cùng đi ngoài ra máu và chết
Còn sống 1 con. Nó cũng bỏ ăn nhưng tự uống nước được . Bỏ ăn . Nôn ra nước màu xanh rất nhiều . Tình trạng đã 3 ngày và nó gầy đi rõ rệt. Mấy ngày trước là nuôi bên nhà ngoại em . Hôm qua sang thấy tội quá nên e đưa về chăm sóc . Sáng nay em cho nó uống vitamin C và kháng sinh nhưng vẫn bị nôn. Uống 3 lần là nôn cả 3 . Tới trưa em đi hái lá cỏ mực đâm nát cho nó uống nó vẫn nôn hết . Tới chiều em lấy sữa bột híp của trẻ dưới 6 tháng tuổi pha với kháng sinh + vitamin c cho nó ăn thì nó không nôn nữa
Bay giờ phải làm gì tiếp theo hả cả nhà. Em lo quá. Em thì thương chó dữ lắm .
Xin sự chỉ giáo của cả nhà
Huhu

mit9cay

Active Member
khả năng bị ngộ độc thức ăn, chó uống nhiều oresol tránh mất nước, sau đó cho uống men tiêu hóa để cân bằng vi khuẩn đường ruột, hoặc có thể đưa ra thú y họ tiêm thuốc chống tiêu chảy, truyền nước thải độc

Vokuhuy

Dạ. Lúc nãy cho nó ăn như lúc chiều với tự uống thêm nước nó lại nôn tiép. Em cho nó ăn thêm 1 xi lanh bột Híp vitamin c + 1 ít kháng sinh
Để mai em xuống mua thêm men tiêu hoá cho nó uống thử

pimple

bạn đã chích ngừa 7 loại bệnh cho chó chưa? chó con dễ bị đường ruột, carre, parvo, gan... lắm. Thường chó mà bị đi tiêu ra máu là triệu chứng carre và parvo. Mong cún của bạn sẽ qua khỏi.

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Haizzzz, sao tiêu đề lại ghi là con cầy hôi. Mình tưởng là bạn nuôi cầy hương, cố tình nói vậy, nên cũng k vào xem topic
Cún bị như vậy thì k phải là ngộ độc thức ăn.
Đó là triệu chứng care/parvo. Bị như vậy, tỉ lệ chết ở cún con là 80%.
Bạn nên mang đi cứu chữa ngay khi mới phát hiện bệnh, may ra có khả năng cứu sống
Hiện tại, cún nhà mình có tiển triển tốt k?

Cứu làm j cho mất công em....coon này sẽ chết theo con kia thôi...nó bị lây bệnh của nhau rồi...vụ này BS bó tay......thôi đừng buồn em và cũng đừng mua chó mới ngay..giờ điều cần làm là em mua thuốc khử trùng chuồng trại về xịt ở tất cả những nơi chó nằm, đi vệ sinh, xung quanh cả nhà hay sân vườn liên tục trong 1 tuần liền kẻo người cũng bị lây nốt....con vi khuẩn này sống dai lắm...nó bám vào quần áo mình cả tháng trời luôn... ít nhất 1 tháng sau khi khử trùng mới được nuôi chó mới..nghe lời anh nhé