• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[Cần tư vấn] Cho mèo ăn gì, như thế nào là đúng?

Thắng Lê

Hiện tại mình đang nuôi 2 bé:
- Đực là Exo
- Cái là Nga lai
Cả 2 đứa đều 3 tháng tuổi....
Mình cho ăn 3 bửa như sau:
- 7h: 1 dĩa hạt và 1 chén sữa.
- 17h: cơm trộn cá hoặc sườn nướng.
- 23h: 1 dĩa hạt và 1 chén sữa.

Vì ở một mình, không có bếp núc gì nên đồ ăn cũng không đa dạng lắm... khổ cái là muốn 2 đứa nó mập thiệt mập giờ không biết phải làm sao...
Sữa mình cho uống là sữa em bé, chẳng biết loại gì luôn...
Hiện tại 2 đứa nó không ốm cũng không gầy nhưng ăn rất ít...

Rất cần tư vấn....

ToRa

Member
hạt ngâm nở ra cho nó ăn nha bạn đừng cho ăn nguyên hạt, k nó có thẻ bị sỏi thận, bạn cho ăn cách giờ quá. mèo 8h là đã tiêu hết đồ ăn rồi, nêu muốn mập phải tích trữ năng lượng thừa bạn cho ăn như người ăn sáng, trưa, tối và khuya. cách nhau tầm 4h.5 h gì đó. cho ăn đồ ăn tươi nấu kĩ. sưa cho bé từ 0-6 tháng. k cho ăn sương nhé, ăn sương nó hư ruột. 3 tháng sổ giun 1 lần để nó k hút hết chất dinh dưỡng của mèo. ban đêm là dài nên bạn cho ăn thêm phô mai. sữa k đường. sữa chua... những thứ có chất béo, hạn chế cho ăn cá nhiều vì mèo còn nhỏ đường ruột chưa ổn định trộn củ ca rốt hoặc bí đỏ, rau xanh... đẻ tăng thêm chất sơ nhé bạn. Chúc bạn nuôi mèo tốt ^_^

Thắng Lê

Đệt....đi đâu cũng copy và paste.... thứ chó gì vậy...

bạn cho ăn hạt cũng đủ chất dinh dưỡng rồi, thi thoảng có thể đổi món cho ăn pate hay cơm, bổ sung nước đầy đủ là ổn
Nghe nói ăn hạt nhiều bị bệnh đường ruột nên mình cũng ngại.... mà dạo này toàn cho ăn hạt thôi.... thỉnh thoảng mới đổi... tìm được chỗ mua pate rồi....
Chắc 1 ngày 2 bửa hạt 1 bửa cơm pate chắc ổn...

kiwi1106

Well-Known Member
Đệt....đi đâu cũng copy và paste.... thứ chó gì vậy...

Nghe nói ăn hạt nhiều bị bệnh đường ruột nên mình cũng ngại.... mà dạo này toàn cho ăn hạt thôi.... thỉnh thoảng mới đổi... tìm được chỗ mua pate rồi....
Chắc 1 ngày 2 bửa hạt 1 bửa cơm pate chắc ổn...
Đúng đó bạn. Mèo nhà mình có giai đoạn ăn hạt nhiều, có hiện tượng khó tiêu và nôn. Tốt nhất ăn hạt xen kẽ thôi bạn ạ.

skbean02

Thứ nhất: mèo là loài động vật ăn thịt (carnivore) và điều đó có nghĩa là nature của chúng nó không cho phép ăn rau để sống. Do vậy đừng bắt chúng nó ăn cơm / rau vì hậu quả là: khó tiêu, phân mùi rất nặng.

Thứ hai: mèo thuộc Họ...Mèo (Hổ, Báo, Sư Tử....). Mèo ăn thịt sống (chưa nấu và cũng không nên nấu). Nature của chúng nó như vậy mà. Hãy cứ nhìn nó bắt chuột rồi xơi tái luôn thì bạn hiểu ngay vấn đề. Nó sẽ tẩn hết con chuột mà không đợi bạn nấu đâu. Và tin mình đi, ăn đồ ăn đóng túi của các hãng sản xuất thực phẩm cho mèo ý, thường là đi theo nhiều phiền toái hơn. Ví dụ: phải bổ sung nước, vitamin và khoáng chất blah blah blah. Vậy tại sao bạn không để nó sống theo đúng bản năng của nó. Ưu điểm của việc cho ăn đồ ăn sống: bản thân 1 miếng thịt tươi cũng đã có nước. Không nấu, lượng vitamin/khoáng chất nó vào hết con mèo của bạn (khi nấu, bản thân đồ ăn cũng bị biến chất). Đặc biệt là cá, không nấu xương cá mềm, nó tẩn cả xương luôn. Nhưng khi nấu lên xương cá rất cứng. Mèo con thường là bạn sẽ phải lọc xương cho nó ko là hóc. Xương là nguồn calcium rất quan trọng với các bé mèo đang lớn đó.

Thứ 3: hiện tại mình cho mèo nhà mình ăn j ? Tất cả các loại thịt sống (chưa nấu). Thịt gà, thịt bò, thịt lợn. Hạn chế cho em nó ăn cá vì mèo rất khoái cá (cái này ai cũng biết) nhưng cá lại làm giảm nghiêm trọng vitamin E với mèo. Do vậy cho em nó ăn ít thôi. Đừng 7 bữa thì 7 con cá như mình lúc mới bắt đầu nuôi. Hiện tại mèo nhà mình cực kỳ khoái khẩu thịt bò / thăn lợn băm. Ngoài ra bạn có thể cho em nó ăn tim, gan, bầu dục.... Đặc biệt, nếu có thể, lâu lâu bạn nên cho nó 1 cái thủ (đầu) của cá hay gà. Đầu cá hay đầu gà là nguồn bổ sung các loại khoáng chất mà có Chúa mới biết được nó là cái của nợ gì, nhưng lại rất quan trọng với Mèo. Bạn cứ thử đặt câu hỏi tại sao mèo luôn luôn ăn cái đầu con chuột đầu tiên ? Nó biết nó cần cái gì đấy :D.

Mình không cho mèo ăn đồ ăn khô / ướt đóng túi của các hãng. Đặc biệt, nên tránh xa corn-based food đối với mèo (vì chúng nó là carnivore) rất không tốt với sức khỏe của chúng nó.

kiwi1106

Well-Known Member
Thứ nhất: mèo là loài động vật ăn thịt (carnivore) và điều đó có nghĩa là nature của chúng nó không cho phép ăn rau để sống. Do vậy đừng bắt chúng nó ăn cơm / rau vì hậu quả là: khó tiêu, phân mùi rất nặng.

Thứ hai: mèo thuộc Họ...Mèo (Hổ, Báo, Sư Tử....). Mèo ăn thịt sống (chưa nấu và cũng không nên nấu). Nature của chúng nó như vậy mà. Hãy cứ nhìn nó bắt chuột rồi xơi tái luôn thì bạn hiểu ngay vấn đề. Nó sẽ tẩn hết con chuột mà không đợi bạn nấu đâu. Và tin mình đi, ăn đồ ăn đóng túi của các hãng sản xuất thực phẩm cho mèo ý, thường là đi theo nhiều phiền toái hơn. Ví dụ: phải bổ sung nước, vitamin và khoáng chất blah blah blah. Vậy tại sao bạn không để nó sống theo đúng bản năng của nó. Ưu điểm của việc cho ăn đồ ăn sống: bản thân 1 miếng thịt tươi cũng đã có nước. Không nấu, lượng vitamin/khoáng chất nó vào hết con mèo của bạn (khi nấu, bản thân đồ ăn cũng bị biến chất). Đặc biệt là cá, không nấu xương cá mềm, nó tẩn cả xương luôn. Nhưng khi nấu lên xương cá rất cứng. Mèo con thường là bạn sẽ phải lọc xương cho nó ko là hóc. Xương là nguồn calcium rất quan trọng với các bé mèo đang lớn đó.

Thứ 3: hiện tại mình cho mèo nhà mình ăn j ? Tất cả các loại thịt sống (chưa nấu). Thịt gà, thịt bò, thịt lợn. Hạn chế cho em nó ăn cá vì mèo rất khoái cá (cái này ai cũng biết) nhưng cá lại làm giảm nghiêm trọng vitamin E với mèo. Do vậy cho em nó ăn ít thôi. Đừng 7 bữa thì 7 con cá như mình lúc mới bắt đầu nuôi. Hiện tại mèo nhà mình cực kỳ khoái khẩu thịt bò / thăn lợn băm. Ngoài ra bạn có thể cho em nó ăn tim, gan, bầu dục.... Đặc biệt, nếu có thể, lâu lâu bạn nên cho nó 1 cái thủ (đầu) của cá hay gà. Đầu cá hay đầu gà là nguồn bổ sung các loại khoáng chất mà có Chúa mới biết được nó là cái của nợ gì, nhưng lại rất quan trọng với Mèo. Bạn cứ thử đặt câu hỏi tại sao mèo luôn luôn ăn cái đầu con chuột đầu tiên ? Nó biết nó cần cái gì đấy :D.

Mình không cho mèo ăn đồ ăn khô / ướt đóng túi của các hãng. Đặc biệt, nên tránh xa corn-based food đối với mèo (vì chúng nó là carnivore) rất không tốt với sức khỏe của chúng nó.
Thứ nhất: con người cũng là động vật ăn thịt. Nhưng điều đó ko có nghĩa ăn mỗi thịt mà ko ăn thêm tinh bột, chất xơ, vitamin... Mèo nhà mình rất thích ăn rau, nó mà đi ăn vụng thì nó chỉ ăn vụng rau thôi ko ăn vụng thịt. Trước đây một anh bs thú y cũng khuyên mình là: nếu cho chó mèo ăn được rau thì rất tốt.
Thứ hai: bộ máy tiêu hóa của con mèo nhà bạn như vậy là tương đối tốt. Chứ thực ra phần lớn mèo nhà bây giờ, vì đã được thuần hóa, nên ăn nhiều đồ sống sẽ dễ bị rối loạn tiêu hóa, dẫn đến hiện tượng tiêu chảy, nôn. Và đặc biệt là nhiễm giun sán nữa. Giun sán ở chó mèo khi lây sang người thì cũng nguy hiểm phết đấy.

skbean02

Thứ nhất: con người cũng là động vật ăn thịt. Nhưng điều đó ko có nghĩa ăn mỗi thịt mà ko ăn thêm tinh bột, chất xơ, vitamin... Mèo nhà mình rất thích ăn rau, nó mà đi ăn vụng thì nó chỉ ăn vụng rau thôi ko ăn vụng thịt. Trước đây một anh bs thú y cũng khuyên mình là: nếu cho chó mèo ăn được rau thì rất tốt.
Thứ hai: bộ máy tiêu hóa của con mèo nhà bạn như vậy là tương đối tốt. Chứ thực ra phần lớn mèo nhà bây giờ, vì đã được thuần hóa, nên ăn nhiều đồ sống sẽ dễ bị rối loạn tiêu hóa, dẫn đến hiện tượng tiêu chảy, nôn. Và đặc biệt là nhiễm giun sán nữa. Giun sán ở chó mèo khi lây sang người thì cũng nguy hiểm phết đấy.
Sai hoàn toàn. Xin mời học lại sinh học cấp 2. Con người thuộc nhóm Omnivore. Chó thuộc nhóm Omnivore
Omnivore: nhóm sinh vật có khả năng hấp thu các chất dinh dưỡng từ thực vật và động vật.
Carnivore: nhóm sinh vật hấp thu năng lượng / các chất dinh dưỡng từ việc ĂN THỊT các loài động vật khác. Nhóm này là thú sân mồi (predator).
Trong hệ sinh thái, sinh vật đứng đầu trong Chuỗi Thức Ăn (foodchain) được gọi là apex predator hay alpha predator. Điển hình: sư tử,
Foodchain - Chuỗi thức ăn tự nhiên (tạm dịch thế vì mình cũng ko biết tiếng Việt): ví dụ thế này: Chuột > Mèo > Trăn > Báo Gấm > Sư tử.
Đối với wild life thì con mèo chưa là gì cả. Nhưng đối với city life, con mèo bạn đang nuôi nó là apex predator đó. Chó còn phải kiềng con mèo vì nó biết rằng nếu phải tẩn nhau, chưa chắc nó đã thắng được con mèo bạn ạ.

Một vấn đề nữa. Thuần hóa và bộ máy tiêu hóa là 2 vấn đề không liên quan đến nhau. Thuần hóa có nghĩa là nó sống chung được với chúng ta do cả một quá trình tiến hóa hàng triệu năm. Nhưng điều đó không có nghĩa là bộ máy tiêu hóa của chúng nó chuyển đổi giống chúng ta được.

Bộ máy tiêu hóa của 1 triệu con mèo là giống nhau. Con mèo nhà mình ăn được thịt sống thì con mèo nhà bạn cũng ăn được thịt sống. Con mèo nhà bạn thích săn / ăn tươi nuốt sống con chuột > con mèo nhà mình cũng thích thế.

Cái khác nhau duy nhất ở đây là: bạn muốn nó ăn uống theo kiểu "văn minh" mặc dù việc nó có hấp thu được hay không thì đấy là việc của nó.

Thực chất, trước khi mình nuôi mèo cho con gái chơi (trước đó toàn nuôi chó), mình đã phải đọc rất nhiều về cách thức nuôi, dạy nó ị vào xí bệt như thế nào vì nghiêm túc mà nói: nước thải + phân của mèo đúng là không thể ngửi được. Toàn bộ kiến thức về mèo mà mình có được đến từ các website của nước ngoài. Và thường thì bọn mũi lõ da trắng có tên là Chuyên Gia, chúng nó đưa ra kiến thức bao giờ cũng chuẩn (đi kèm những biện chứng đến từ thực tế) hơn bọn Chuyên Gia da vàng (mà đa phần toàn quay cóp là chính ở cấp 2, bao gồm cả mình).

Mèo ta thuần chủng. Nếu nuôi đúng kiểu VN: lông cứng và ngắn. Nuôi theo kiểu tự nhiên. Lông dài, mượt và mềm. Đây là kết quả mình so sánh với anh chị em của bạn mèo nhà mình nhé. Mới 1 tháng thôi nhưng khác nhau rõ rệt về hình thức luôn.

Last edited:

skbean02

Copied từ feline-nutrition.org
Why should we pay attention to what a cat would eat in the wild? Because cats really aren't domesticated. Humans haven't changed cats much at all. We haven't messed with their basic form and indeed value them for their wild abilities i.e. hunting rodents. It is only recently that we have tried to feed cats a processed, carbohydrate filled diet. It is no coincidence that this same period also exhibited a dramatic increase in disease and obesity in cats.In the wild, cats eat whole, raw prey. Their diet includes mice, rats, any other small rodents available, rabbits, insects, amphibians and birds. They usually eat the whole animal, meat, bones, brains, organs and fur. Their systems are uniquely set up to metabolize this diet which is high in moisture, high in protein and very low in carbohydrates. Because this is the diet they have relied upon for tens of thousands of years, they do not have the ability to process carbohydrates very well. Cats get most of their energy requirements from glucose their livers process from protein, not carbohydrates.¹ Not only are carbohydrates hard for your cat's system to handle, but they are also detrimental to your cat's health.² Think about that the next time you see pretty pictures of grains and vegetables on the front of a bag of commercial cat food.

Many of the nutrients cats need must come from animal sources.Arachidonic acid, an essential fatty acid, is found only in meat. Cats must consume preformed vitamin A from animal sources because, unlike dogs or humans, they do not have the ability to make it from plant derived beta carotene.³ Taurine is essential for cats and is only found in meat sources, not plants. A taurine deficiency can cause blindness and heart problems.⁴ Taurine is also found in high levels in insects.⁵
Read more at http://feline-nutrition.org/nutrition/just-what-is-raw-feeding-anyway
Follow us on Twitter: @FelineNutrition

Tạm dịch như sau với google translate + "me" :
Tại sao chúng ta nên chú ý đến những gì một con mèo sẽ ăn trong tự nhiên? Bởi vì mèo thực sự không được thuần hóa. Con người đã không thay đổi con mèo nhiều lắm đâu. Chúng ta cũng chẳng thể thay đổi hình dạng cơ bản cũng như những kỹ năng hoang dại của chúng, ví dụ: thích săn tìm các con vật gặm nhấm (chuột, thỏ). Chẳng qua là chúng ta cố gắng bắt mèo phải ăn loại thức ăn đã chế biến có thành phần carbon hydrat trong thời gian gần đây. Và cũng không phải là ngẫu nhiên, tại thời điểm này, số lượng các loại bệnh đối với mèo ngày càng gia tăng, điển hình là béo phì. Trong tự nhiên. mèo ăn sống toàn bộ con mồi. Thức ăn của nó bao gồm các loại chuột, bất kể các con vật gặm nhấm nào chúng nó tóm được, thỏ, côn trùng, các con vật lưỡng cư và chim. Mèo ăn toàn bộ tất cả thành phần của con mồi bao gồm lông, thịt, xương, não, các cơ quan nội tạng. Cơ quan nội tạng của mèo là một hệ thống đặc biệt với cơ chế hấp thu thức ăn có độ ẩm, hàm lượng protein cao và có cực kỳ ít carbon hydrat. Và bởi vì đây là cơ chế tiến hóa của chúng đã thành lập hàng chục ngàn năm nay, mèo không có khả năng hấp thu carbon hydrat tốt cho lắm. Năng lượng mà mèo có được đến từ lượng glucose mà gan của chúng tổng hợp từ protein, không phải carbon hydrat. Không những carbon hydrat gây khó khăn cho hệ thống tiêu hóa mà nó còn cũng đem lại những bất lợi đối với sức khỏe đối với bé mèo của bạn. Do vậy, hãy suy nghĩ lại về việc mua một bịch đồ ăn mà trên đó in hình rau củ quả cho mèo nhà bạn.

Rất nhiều các chất dinh dưỡng mèo cần, chỉ có từ nguồn động vật. Axit Archidonic chẳng hạn, một loại acid béo thiết yếu, chỉ được tìm thấy ở trong thịt. Mèo BẮT BUỘC phải lấy vitamin A vì các nguồn động vật, không giống như chó và con người, cơ thể mèo không có khả năng sản xuất vitamin A từ rau quả thông qua beta-carotene. Taurine cũng là chất thiết yếu đối với mèo, chỉ có thể lấy từ các nguồn động vật. Thiếu taurine, mèo sẽ bị mù và phát sinh các bệnh về tim mạch. Và côn trùng là loại mang lại một lượng lớn taurine cho mèo.

kiwi1106

Well-Known Member
Mình cũng chịu thôi, nói chung mình ko có kiến thức sinh vật học nhiều như bạn. Nhưng mình ko nghĩ cho ăn thịt sống là tốt. Vì thực tế mình đã chứng kiến, nhiều chó mèo bị tiêu chảy, rối loạn tiêu hóa sau khi ăn thịt sống. Đó là còn chưa kể đến những vấn đề khác như giun sán, vi khuẩn trong thức ăn sống... Mình thì cứ thực tế mà làm thôi. Dù sao cũng cám ơn bạn đã đóng góp ý kiến.

Mai Kieu Linh

Mèo các bạn thật là tốt, mèo của mình chỉ ăn gì đó ngoài hạt là bị rối loại tiêu hóa chảy tè le, cho uống men k dứt phải đi bác sĩ thú y chích thuốc thì mới dứt. Giờ này thì chỉ ăn hạt, uống nước thôi. Lúc mình ăn cơm nó cứ gào thét đòi ăn, mặc dù muốn cho ăn lắm nhưng không dám cho ăn. Lúc trước có thử cho ăn vài lần nhưng ăn vào là ói ra + tiêu chảy. Nên giờ chịu, chỉ dám cho ăn hạt
Các bạn có cách gì bày mình với, mình cũng muốn cải thiện dinh dưỡng cho mèo của mình

skbean02

Mèo các bạn thật là tốt, mèo của mình chỉ ăn gì đó ngoài hạt là bị rối loại tiêu hóa chảy tè le, cho uống men k dứt phải đi bác sĩ thú y chích thuốc thì mới dứt. Giờ này thì chỉ ăn hạt, uống nước thôi. Lúc mình ăn cơm nó cứ gào thét đòi ăn, mặc dù muốn cho ăn lắm nhưng không dám cho ăn. Lúc trước có thử cho ăn vài lần nhưng ăn vào là ói ra + tiêu chảy. Nên giờ chịu, chỉ dám cho ăn hạt
Các bạn có cách gì bày mình với, mình cũng muốn cải thiện dinh dưỡng cho mèo của mình
Mình cho nhóc mèo ăn thịt thăn lợn đầu tiên. Nhiều protein mà lại lành. Bây giờ nó nghiện thịt thăn bò.
À quan điểm của mình là hãy mạnh dạn cho nó ăn thịt sống. Đừng ngại. Chuyện giun sán thì đến con người còn ko tránh được nói j con mèo. Dạ dày nó cũng cần có thời gian để tiếp nhận những cái mới.
Nếu mèo nhà bạn tham ăn giống mèo nhà mình, hãy cho nó 1 thìa thức ăn 1. Khi nào ăn hết bạn lại xúc thêm. Mèo tham ăn thường hay bị tình trạng nghẽn thức ăn ở cổ > ói hết ra. Mà ói là đi sạch cái đống nó đã nuốt vào bụng. Nghiêm cấm không cho mèo ăn cơm / rau củ quả. Chỉ ăn thịt thôi. Khi nào quen rồi thì bạn cho nó gặm xương cũng được. Tốt cho răng. Con quỷ này h cắn yêu cũng đau hết cả tay @@.

Mai Kieu Linh

Mình cho nhóc mèo ăn thịt thăn lợn đầu tiên. Nhiều protein mà lại lành. Bây giờ nó nghiện thịt thăn bò.
À quan điểm của mình là hãy mạnh dạn cho nó ăn thịt sống. Đừng ngại. Chuyện giun sán thì đến con người còn ko tránh được nói j con mèo. Dạ dày nó cũng cần có thời gian để tiếp nhận những cái mới.
Nếu mèo nhà bạn tham ăn giống mèo nhà mình, hãy cho nó 1 thìa thức ăn 1. Khi nào ăn hết bạn lại xúc thêm. Mèo tham ăn thường hay bị tình trạng nghẽn thức ăn ở cổ > ói hết ra. Mà ói là đi sạch cái đống nó đã nuốt vào bụng. Nghiêm cấm không cho mèo ăn cơm / rau củ quả. Chỉ ăn thịt thôi. Khi nào quen rồi thì bạn cho nó gặm xương cũng được. Tốt cho răng. Con quỷ này h cắn yêu cũng đau hết cả tay @@.
Mình vừa thử cho ăn 1 ít thịt gà, thấy có vẻ ổn, từ từ sẽ cho ăn dần dần chứ k dám cho ăn nhiều vì sợ tiêu chảy. Thịt sống thì chắc phải cần thời gian dài dài mới dám cho ăn, giờ chỉ ăn ít thịt chín để coi bụng dạ ra sao đã :)