• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cần mua 1 bé ALD lai ta - Và cần tư vấn về mèo ALD lai ta

Chấm Hỏi

YTC Developer
Như tiêu đề mình cần mua 1 bé mèo ALD lai mèo ta. Mèo đực và trắng nhé :D
Ai có vui lòng comment bên dưới toppic để lại thông tin LH. Nếu có ảnh đi kèm thì càng tốt.

Trước giờ mình chỉ nuôi mèo ta. Mình cũng rất thích mèo tây đặt biệt là ALD, nhưng mèo tây mua rất tốn kém với lại chăm sóc khó. Mình nghĩ mèo lai chắc dễ nuôi và mua cũng rẻ hơn.
Ai rành về mèo lai xin cho mình 1 vài ý kiến tham khảo. Xin cảm ơn rất nhiều.

Simplemarque

Mèo nào cũng như nhau bạn ạ, mình nuôi qua ALN, ALD lai ta và ba tư lai ALD lai ta nữa, tuy mỗi con một tính nhưng mình rút ra kinh nghiệm là nuôi 2 con là tốt nhất. Trước con ALD lai ta của mình kén ăn lắm, kén ăn nhất trong tất cả các con, nên mình thấy nuôi hơi vất vả hơi mấy đứa kia một chút. Căn bản mới đầu bạn nên tập cho nó ăn quen đồ mình ăn thì sau đó dễ nuôi hơn

Chấm Hỏi

YTC Developer
Simplemarque said:
Mèo nào cũng như nhau bạn ạ, mình nuôi qua ALN, ALD lai ta và ba tư lai ALD lai ta nữa, tuy mỗi con một tính nhưng mình rút ra kinh nghiệm là nuôi 2 con là tốt nhất. Trước con ALD lai ta của mình kén ăn lắm, kén ăn nhất trong tất cả các con, nên mình thấy nuôi hơi vất vả hơi mấy đứa kia một chút. Căn bản mới đầu bạn nên tập cho nó ăn quen đồ mình ăn thì sau đó dễ nuôi hơn
Lai ta thì có cần tiêm thuốc ngừa ko bạn. Cho ăn đồ ăn của mình được đúng không

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Chấm Hỏi said:
Lai ta thì có cần tiêm thuốc ngừa ko bạn. Cho ăn đồ ăn của mình được đúng không
Mầm bệnh sẽ k chừa bất cứ 1 chủng loại mèo nào đâu bạn ạh, nhất là căn bệnh mang án tử care mèo đó, nên tốt nhất cứ chík ngừa cho an toàn, thường tâm lý nhg ng nuôi mèo ta tinh khôn để bắt chuột nếu bé có bệnh và mất thì sẽ tìm mua bé khác vì k có giá trị cao như mèo tây, nên ít ai chík ngùa 2 mũi cũng 700k, nhưng mình nui mình thương thì mình nên phòng bệnh cho bé nó bạn ạh

Chấm Hỏi

YTC Developer
Bao Linh 85 said:
Mầm bệnh sẽ k chừa bất cứ 1 chủng loại mèo nào đâu bạn ạh, nhất là căn bệnh mang án tử care mèo đó, nên tốt nhất cứ chík ngừa cho an toàn, thường tâm lý nhg ng nuôi mèo ta tinh khôn để bắt chuột nếu bé có bệnh và mất thì sẽ tìm mua bé khác vì k có giá trị cao như mèo tây, nên ít ai chík ngùa 2 mũi cũng 700k, nhưng mình nui mình thương thì mình nên phòng bệnh cho bé nó bạn ạh
Cảm ơn bạn. Cho mình hỏi thêm nếu mình nuôi mèo ALD thuần chủng mà cho ăn giống người thì có vấn đề gì ko?

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Thức ăn của ng thường có nhìu gia vị mắm muối nên k tốt cho mèo nhé, tốt nhất cho bé ăn hạt canin or cơm trộn cá,gà,thịt....luộc chín kỹ k nêm bất kì gia vị nào

nguyen thu trang

gold member
nếu bạn muốn tìm 1 bé ald lai ta mà màu trắng có lẽ hơi khó. bạn nên suy nghĩ kí nếu mèo trắng bạn phải bỏ ra khá nhiều thời gian công sức dể chăm chút cho bộ lông của bé luôn trằn như bông. còn vấn đề ăn uống là do bạn rèn luyện cho bé từ nhỏ thôi. ko phải mèo tây là ko ăn uống dc như mèo ta đâu bạn

Chấm Hỏi

YTC Developer
nguyen thu trang said:
nếu bạn muốn tìm 1 bé ald lai ta mà màu trắng có lẽ hơi khó. bạn nên suy nghĩ kí nếu mèo trắng bạn phải bỏ ra khá nhiều thời gian công sức dể chăm chút cho bộ lông của bé luôn trằn như bông. còn vấn đề ăn uống là do bạn rèn luyện cho bé từ nhỏ thôi. ko phải mèo tây là ko ăn uống dc như mèo ta đâu bạn
Nói chứ màu gì cũng được :D tại mình thích màu trắng nhất thôi :D

vohongduc

facebook.com/ken.littlemonster
MÌnh còn 1 bé mèo AlD thuần màu xám vân trắng rất đẹp..Bạn muốn mua mèo ALD thì lúc mua có thể hơi tốn kém..nhưng đáng tiền vì bé là thuần chủng.. Theo ý kiến của mình thì bất cứ giống mèo nào cũng nên để mấy bé thuần chủng ko lai tạp.. Có vậy mới duy trì gene tốt qua nhiều thế hệ..và nuôi mèo ALD cũng ko đến nỗi tốn kém như b nghĩ đâu..Như mình đang tập cho mấy bé mèo con ăn cơm trộn với cá, thịt,canin,phô mai....mấy bé ăn nhiều & mau lớn lắm nhé.. :D
Vả lại mình chưa thấy mèo ALD màu trắng bao giờ.. Lai ta thì càng chưa :D
Đây là topic của mình
http://www.yeuthucung.com/topic/66562-con-duy-nhat-mot-be-ald-tim-nha-moi-updated-108gia-re-fix-cho-cac-ban-nhiet-tinh/

bocon990

Member
CÓ thông tin mèo ALD không phải là mèo thuấn vì nó vốn là mèo lai giữa ALN và 34. Không biết có chuẩn xác không

anhvu2889

T.Viên Năng Động
Chấm Hỏi said:
Cảm ơn bạn. Cho mình hỏi thêm nếu mình nuôi mèo ALD thuần chủng mà cho ăn giống người thì có vấn đề gì ko?
Mèo nào thì cũng là mèo, ăn uống là do thói quen bạn tập cho nó từ nhỏ thôi bạn ạ. Cho ăn sướng thì béo khỏe, ăn cực khổ thì nó ốm giống mèo ta thôi :D

xx_Thanh_xx

Super Moderator
Staff member
Super Moderator
Chấm Hỏi said:
Như tiêu đề mình cần mua 1 bé mèo ALD lai mèo ta. Mèo đực và trắng nhé :D
Ai có vui lòng comment bên dưới toppic để lại thông tin LH. Nếu có ảnh đi kèm thì càng tốt.

Trước giờ mình chỉ nuôi mèo ta. Mình cũng rất thích mèo tây đặt biệt là ALD, nhưng mèo tây mua rất tốn kém với lại chăm sóc khó. Mình nghĩ mèo lai chắc dễ nuôi và mua cũng rẻ hơn.
Ai rành về mèo lai xin cho mình 1 vài ý kiến tham khảo. Xin cảm ơn rất nhiều.
nếu có mua mèo ở HN ymthì cùng ship chung nhák
http://www.yeuthucung.com/topic/74221-can-ban-1-em-meo-trang-lai-nga-2-thang-mat-2-mau-350k/

MeoxiemBD

T.Viên Năng Động
Mèo ald có màu trắng nhưng ở Vn nhất là hcm khá hiếm, mình chỉ thấy có nhà bạn Trang, chị Oanh là có mèo Trắng Bạc rất đẹp.
***Mèo nào cũng phải chích ngừa hết nếu bạn k muốn nó ra đi... Đau đớn.
*** bạn thích giống ald thì nên chọn ald thuần vì nếu lai ta hay nga mình sợ mặt bé k còn tròn đáng iu như ald.
***còn về phần thức ăn thì là cho bạn tập cho bé ăn gì thôi, nhà mình có ald,34 , mèo ta nhưng chúng k kén ăn, cho gì ăn đó nhưng bạn đã nuôi những bé lông dài thì cần bổ xung dd và tắm để bé có bộ lông đẹp.
Chúc bạn sớm tìm đc bé mèo ngoan.