• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

có nên nuôi thả rùa núi vàng ra sân?

llvllooncake

YTC Developer
đây là sân nhà em! nắng gió đầy đủ, phần em khoanh màu đỏ là phần có maái hiên vào ku rùa đang núp trong đó chỉ có điều là tối xuống tầm 11g thì có vài con chuột nhắt chui vào sân wậy, vậy để em rùa ngoài đó có an toàn ko?

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Sân bãi OK, mát mẻ, có chỗ cho rùa náu, thả được.
Nhưng ban đêm có chuột thì bắt buộc phải đem vào, chuột rất nguy hiểm, bên aquapet có 1 em rùa thả sân bị gặm cụt mất toàn bộ móng và chảy máu rất dữ.
Thả sân giúp rùa chủ động trong việc phơi nắng và tìm nơi ẩn náu phù hợp khi thân nhiệt lên cao hoặc cảm thấy nguy hiểm.

P/s: Em cún trắng đẹp vậy :X~

llvllooncake

YTC Developer
Sân bãi OK, mát mẻ, có chỗ cho rùa náu, thả được.
Nhưng ban đêm có chuột thì bắt buộc phải đem vào, chuột rất nguy hiểm, bên aquapet có 1 em rùa thả sân bị gặm cụt mất toàn bộ móng và chảy máu rất dữ.
Thả sân giúp rùa chủ động trong việc phơi nắng và tìm nơi ẩn náu phù hợp khi thân nhiệt lên cao hoặc cảm thấy nguy hiểm.

P/s: Em cún trắng đẹp vậy :X~

haha giờ nhìn lại mới thấy em cún! nãy nhìn cứ tưởng vệt nắng =))! để mình làm cho em rùa cái chuồng nhỏ ngoài sân tối đậy lại :p

khaiminhhanoi

T.Viên Năng Động
rùa mà gặp chuột thì còn cái mai bạn ạ, tốt nhất như bobeouuu nói là đêm mang vào còn sân này thả thì tốt quá rồi không phải suy nghĩ thêm
chúc rùa của bạn khỏe mạnh

llvllooncake

YTC Developer
mà mình lo wá 2 ngày rồi nó ko ăn gì!! xà lách, cà chua, dưa leo từ chối hết :(

llvllooncake

YTC Developer
ah còn 1 chuyện nữa là ông có nói trời mưa mát mẻ rùa tỉnh táo chủ động kiếm ăn vậy để ngoài sân mưa cho nó tắm mưa luôn àh? mắc mưa có bị sổ mũi hok ? :))

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Rùa nv dầm mưa k sao hết. Cứ thả nó ngoài sân, nó tự tìm chỗ trú, chắc ăn thì cứ làm cho nó cái hốc rồi thả đồ ăn ngon vào đó, 2,3 lát cà chua chẳng hạn. Lâu dần nó biết chỗ đó có đồ ăn ngon thì sẽ tự biết dg mò tới. Tự nhiên là nhất. Nhưng mà phải theo dõi nó mỗi ngày xem có thương tật j k.

llvllooncake

YTC Developer
hehe mai em định mua fugaca sổ lãi cho em nó! rùa của em thì bác thấy hình rồi cũng nhỏ cho uống 1/4 viên fugaca dc ko bác?

Dek_need_to_love

YTC Developer
Cho em hỏi có ai bán rùa núi vàng CÁI giá khoảng 300->400k ko, em ở tphcm. Vì mới tập nuôi rùa nên lúc đầu chỉ mua 1 con (đực),giờ thấy ổn ổn định mua thêm con nữa.
tphcm nha

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
hehe mai em định mua fugaca sổ lãi cho em nó! rùa của em thì bác thấy hình rồi cũng nhỏ cho uống 1/4 viên fugaca dc ko bác?

Xem phân có giun ko hãy sổ, chứ ko có thì xổ tổ thêm mệt rùa.
Phân nửa của cái 1/4 đó đi cho an toàn:D

nhangak

Turquoise Member
Sáng để nó ngoài sân,tối mang vô nhà cho an toàn .Mấy bé tai đỏ trước của mình mất tích hết: do chuột :sadcorner:
Hôm mất 1 phát 2 em tai đỏ,ức chế đánh bẫy dc con chuột to đùng>>>giết tại chỗ :Onion28:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Sáng để nó ngoài sân,tối mang vô nhà cho an toàn .Mấy bé tai đỏ trước của mình mất tích hết: do chuột :sadcorner:
Hôm mất 1 phát 2 em tai đỏ,ức chế đánh bẫy dc con chuột to đùng>>>giết tại chỗ :Onion28:

Tui nuôi trên sân thượng nên may là k có chuột ==". Chỉ sợ nó ngứa chân bò lung tung, phi thân xuống tầng dưới thì thảm lắm ==".

nhangak

Turquoise Member
Tui nuôi trên sân thượng nên may là k có chuột ==". Chỉ sợ nó ngứa chân bò lung tung, phi thân xuống tầng dưới thì thảm lắm ==".

Tầng thượng với sân đều có ưu nhược điểm riêng.Trên tầng thượng sao không quanh lại bằng lưới sắt ý??Cũng cẩn thận bọn này trèo giỏi lắm nha ,con sa nhân nhà mình leo hơn 1m lưới sắt đấy.Hôm nó trèo thấy thế tá hỏa chạy ra đỡ nó rồi dỡ chuồng ra làm lại(công sức 2,3 ngày cưa gỗ,cắt lưới...) :sadcorner: