• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Có ai giúp mình không , em mình bị chó cắn ....

Gatinho

CHÍP XÙ
Tối thứ 5 ngày 28/3/2013 mình có mua 1 em poodle của 1 chị khá nổi tiếng trong YÊU THÚ CƯNG . ( mình không tiện nêu tên ở đây ) , đấy là em PD cái đã sinh sản và rất khoẻ mạnh . Nhưng vì em ấy dữ dằn quá nên khi mang về nhà mình chưa dám thả ra vì em ấy chưa quen và không tỏ ra thân thiện với ai cả .
Đến chiều hôm sau 29/3/2013 mình mới nhớ ra là chưa lấy sổ tiêm của em ấy . Mình đt hỏi chị ấy là đã tiêm cho cún chưa như thế nào để mình tiêm nhắc lại . Thì chị ấy trả lời là 1 năm nữa mới phải tiêm lại vì mới tiêm chưa đầy 1 tháng .mình yên tâm không cảnh giác gì cả . Nên đến tối em mình đi học thêm mình cũng không nhắc em
Mình cẩn thận vì em cún rất dữ . Thế là em mình thò tay vào định vuốt ve nó thì bị nó cắn cho 1 cái vào đầu ngón tay sứt ra và chảy máu . Cả nhà cuống lên đã sơ cứu cho em đầy đủ bằng xà phòng , nước lạnh... Sát trùng . Mình lo lắng đt lại cho chị ấy để hỏi nó đã cắn ai bao giờ chưa và có chắc chắn là chị đã tiêm phòng dại chưa ? Thì chị ấy nói là nó chưa cắn ai bao giờ và chị ấy chị tiêm phòng bệnh thôi chưa tiêm phòng dại .
Cả nhà mình bây giờ đang lo lắng rất nhiều . Em mình học lớp 5 nó bị ảnh hưởng tâm lý rất nặng và luôn nói rằng nó sắp chết .
Có ai mách giúp mình xem nên làm thế nào ko ạ ? Vì hôm nay và ngày mai là ngày nghỉ các nơi tiêm phòng không làm việc .
- còn về con chó cún hôm nay vẫn khoẻ mạnh đã quen với cả nhà và được thả , ăn uống tốt và đã rất thân thiện .
Nhưng mình thật sự không yên tâm , rất mong các bạn hiểu biết tư vấn thêm cho mình cho gia đình cách sử lý đúng đắn nhất .
Mình xin chân thành cảm ơn !

Gatinho

CHÍP XÙ
Bây giờ là 2h sáng vì mình lo quá nên không ngủ được mới nghĩ ra là lẻn YÊU THÚ CƯNG để được tư vấn tốt nhất .

Gatinho

CHÍP XÙ
Không biết mình có đăng nhầm box không nữa , nếu không đúng nhờ Mod chuyển hộ cho mình về đúng vị trí cần đăng với ạ . Vì mình đang rất cần các bạn giúp đỡ . Cảm ơn Min Mod nhiều !

Gatinho

CHÍP XÙ
Vấn đề là nếu tiêm vacxin phòng dại vào người rất hại người . Nếu thực sự con chó không sao mà tiêm cho em mình sẽ có những phản ứng phụ không tốt cho e ấy.

meonho124

Đi Muôn Nơi
E nghe nói tiêm dại cũng hại người thật đó , chị em bị chó căn 4,5 lần tiêm 4,5 lần luôn rồi đây này , cũng hại người thật , hại thì hại , nhưng tiêm thì an toàn nhất , bởi nếu ở phần trăm ít để bệnh phát triển khả năng cứu là rất khó

Người ta vẫn khuyến khích theo dõi chó thêm nhưng ở đây có dẫn lời nếu là mèo con chó con thì phải tiêm , vì sao lại thế em cũng không rõ anh nên tìm hiểu thêm vì trên mạng có nhiều bài viết lắm .
- Trường hợp nào phải tiêm phòng, thưa bác sĩ?

- Nếu vết cắn nhẹ, xa thần kinh trung ương thì có thể tiêm ngừa uốn ván và theo dõi con vật đã cắn. Với chó, mèo lớn, sau 10 ngày mà chúng vẫn bình thường thì có nghĩa là khi cắn người nó chưa bị dại, không thể lây bệnh cho mình. Trong thời gian theo dõi, nếu con vật phát bệnh, hoặc bị chết (với bất cứ nguyên nhân nào) hoặc bỏ đi... thì cũng phải tiêm phòng ngay. Bị chó, mèo con cắn thì cần đi tiêm phòng ngay, không chờ theo dõi. Nếu bị cắn nhiều chỗ hoặc bị cắn ở những vùng gần thần kinh trung ương như đầu, mặt, cổ, vai; vùng gần tủy sống như hậu môn, cơ quan sinh dục... phải tiêm phòng ngay, bất kể con vật cắn có bị dại hay không; tiêm vắc-xin ngừa dại và huyết thanh kháng dại
À mà đọc lại hình như cún của anh là cún lớn vậy thì nên theo dõi :D , khả năng cún bị bệnh chắc ít . Chúc anh a or chị an tâm , mạnh khỏe

Gatinho

CHÍP XÙ
Hôm nay là chủ nhật , mai là thứ 2 mình sẽ đưa em mình ra trung tâm y tế dự phòng . Mình rất cảm ơn các bạn đã quan tâm tư vấn cho mình . Đến hôm nay con kun vẫn chơi đùa và ăn uống bình thường . Mình cũng đỡ lo được phần nào !

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Em sắp xếp đi tiêm ngừa càng sớm càng tốt thôi. Hại người thì cũng ko hại người, chỉ do mỗi lần tiêm vào thì cơ thể sẽ thấy hơi mệt thôi.

Thân.

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Theo ý kiến chủ quan của mình, thì chẳng sao cả.
Nhưng thôi, đề phòng, cứ đi tiêm cái cho an tâm.

dragon_ball

YTC Developer
chả sao cả đâu. Mình bị không biết bao nhiêu con chó cắn rồi, chảy cả máu, sưng cả tay. Mà chó mình mới mua về cũng k biết phòng dại hay j chưa.
Nhưng mình theo dõi chó khỏe mạnh, ko có biểu hiện j bất thường thì ko sao hết à.
Tiêm phòng dại ảnh hưởng đến sức khỏe nhiều lắm. Theo như mấy người chơi chó nói thì tiêm cho con trẻ phòng dại thì sẽ ảnh hưởng đến sực phát trển của trẻ con. Ví dụ sau này học ko đc giỏi.