• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

AE cho ý kiến hồ nuôi rùa núi vàng của e nhé

qpwoei

Thấy AE khoe hồ khí thế, mình cũng ủng hộ vài tâm, mong ae chiếu cố
Hồ mình mới thiết kế lại, trước trồng cây cối + cỏ nhưng giờ bỏ hết, để zậy cho thoáng
Đàn rùa nhà mình gồm có 3 e rùa núi vàng : size 6, size 8 và size 9 + 1 e rùa tai đỏ size 4
AE cứ góp ý thẳng nhé, mình mới nuôi nên còn gà lắm, nick Y!m mình là bboy4eyes

Toàn cảnh trước nhé: hồ là chậu trông cây cảnh 1,2m x 0,8m, lưới rào cao 0,4m, lót nền bằng đât sạch, hồ nước có nuôi cá 7 màu và tép mồi

Tới cái hang của mấy e nó: xếp bằng đã xanh ốp tường, thiết kế 2 cửa ra vào, chắn gió bằng cây lược vàng

Còn đây là chân dung và cảnh ăn uống của mấy e:

Cái này thề có Chúa: e tai đỏ này mất tích tháng 11 năm trước, e tưởng chú nó leo rào bỏ trốn, nhưng thật ra là ... chui sâu xuống đất nằm, vô tình e đào đất lên thì lại xuất hiện, vẫn mập ú dù hơn 5 tháng k ăn j (e chỉ tưới cây thui)

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
K biết chỉnh chỗ nào luôn :|.

Ngòai cà chua ra e cho ăn thêm rau nhé, lí tuởng nhất là cải ngọt với xà lách (nhớ rửa kỹ).

Phân rùa có mót ra thì đừng đem vứt :D, cứ chôn tập trung 1 chỗ, sau này mọc cây cà chua vui lắm =)))), bên nhà anh tụi rùa nó "trồng cà" khắp chuồng luôn =))).

qpwoei

Thanks a, hiện giờ mới có 3 e núi vàng nên tạm thời chỉ zậy thui, để gom thêm vài e cho đủ quân số rùi mua thêm 1 chậu nữa mở rộng "địa bàn"

Ah mà cho e hỏi, có cách nào huấn luyện tụi nhỏ khát nước là tự mò ra hồ uống nước k, e mà k tưới cây thì tụi nó nhịn khát lun (hình như tụi nó sợ rơi xuống hồ nên k thấy mò ra đó bao giờ)

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Thanks a, hiện giờ mới có 3 e núi vàng nên tạm thời chỉ zậy thui, để gom thêm vài e cho đủ quân số rùi mua thêm 1 chậu nữa mở rộng "địa bàn"

Ah mà cho e hỏi, có cách nào huấn luyện tụi nhỏ khát nước là tự mò ra hồ uống nước k, e mà k tưới cây thì tụi nó nhịn khát lun (hình như tụi nó sợ rơi xuống hồ nên k thấy mò ra đó bao giờ)

Em mà ngày nào cũng cho nó xơi cà thì có chờ tới già nó cũng k uống nc đâu em :D.
Em thử bỏ đói nó mấy hôm xem nó có tự mò ra hồ uống nc ko là biết liền :D.

À mà anh đặc biệt lưu ý em nè.

Trong hồ nuôi cá, tép, lại có thêm 1 em rùa tai đỏ, tai đỏ nó ị vào hồ, rồi nhỡ cá chết, tép chết hoặc ko chết thì cũng bài tiết vào hồ, mà nc thì e đâu có rãnh mà thay hòai.... thì e có muốn bầy rùa NV vục mặt vào uống ko ??? :sad:.

Cái hồ nhà anh ngòai sỏi w nc ra thì k có j trong đó nữa hết :)

llvllooncake

YTC Developer
có 1 thým tai đỏ kìa!! rủi nó cạp núi vàng thì sao :( tai đỏ dữ thấy pà

qpwoei

có 1 thým tai đỏ kìa!! rủi nó cạp núi vàng thì sao :( tai đỏ dữ thấy pà

K dám đâu bạn, so với mấy e rùa núi vàng thì e tai đỏ như là baby zậy, đè cái là khỏi nhúc nhích lun
Nhưng mà đc cái mấy e sống chung hòa bình, tối là cả 4 e cùng ngủ chung 1 hang, e tai đỏ thix leo lên mai mấy e núi vàng nghỉ ngơi lắm

qpwoei

kiếm đâu ra bọn baby này nhờ, chuồng của bạn tuyệt quá, mà k trông rau gì vào cho nó ăn luôn

Mình nhờ mấy lão huynh đi trước tìm giúp thui
Cũng tính trồng cây hay rau j đó mà chưa bik nên trồng loại nào, bạn tư vấn giúp mình đc chứ

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
:Onion32: Chỉ sau vài hôm, lược vàng còn lại cái gốc :Onion08: . Nhưng bạn chú ý một xíu, là lược vàng tuy rất tốt, nhưng nếu bé rùa nhà mình ăn nhiều, thì lại có độc đấy nhé. :) 2 ngày thì bé chỉ ăn 1 => 1/2 lá thôi :). Công nhận, con trai diễn đàn này khéo tay thiệt :icon027: Ước gì mình làm được chỗ cho bé như thế này và giống của BoBeouuu nữa

qpwoei

:Onion32: Chỉ sau vài hôm, lược vàng còn lại cái gốc :Onion08: . Nhưng bạn chú ý một xíu, là lược vàng tuy rất tốt, nhưng nếu bé rùa nhà mình ăn nhiều, thì lại có độc đấy nhé. :) 2 ngày thì bé chỉ ăn 1 => 1/2 lá thôi :). Công nhận, con trai diễn đàn này khéo tay thiệt :icon027: Ước gì mình làm được chỗ cho bé như thế này và giống của BoBeouuu nữa

Tụi nó k thèm chị oy, đói 3 ngày cũng chỉ gặp vài miếng

Mới coi chuồng của bác Bobeouuu xong, thấy cái máng nước rùi, hay là e cũng làm 1 cái như thế nhỉ, chứ cái hồ to hình như tụi nó k dám xuống

Thix lun cái cửa sổ bác làm cho 2 e nó

Mấy bé nhà bác size nhiu rùi, có xxx và đẻ trứng đc chưa

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute

Mới coi chuồng của bác Bobeouuu xong, thấy cái máng nước rùi, hay là e cũng làm 1 cái như thế nhỉ, chứ cái hồ to hình như tụi nó k dám xuống

Theo chị là cái khoảng đất trống trống kia kìa, thì trồng thêm 1 ít hoa hoét, ngắm cho đã :) Vì chuồng vậy là đẹp rồi mà. Nhưng có sợ sau này con tai đỏ nó lớn lên, cắn đứt đầu bé núi vàng không nhỉ. Nhà anh rể chị, con tai đỏ nó cắn phựt 1 cái, đứt cả đầu con baba. :lau_mo_hoi:

qpwoei

chắc cũng còn lâu chị nhỉ, nó mới size 4 thui ah nhưng nếu nó to lên thì e cũng tặng cho ng khác ah chứ k dám nuôi đâu :157:

nhangak

Turquoise Member
Chuồng đẹp khỏi chê,em kết nhất cái hang đó.Nhà không có cái kiểu đá ấy. :33:

qpwoei

Chuồng đẹp khỏi chê,em kết nhất cái hang đó.Nhà không có cái kiểu đá ấy. :33:

VLXD thẳng tiến :143163ljogging:

Mưa và gió thì khỏi lo rùi, nhưng SG đang nắng nóng cũng k lo lun, bên trong hang bao giờ cũng mát (đã thử đặt nhiệt kế rùi, thấp hơn nhiệt độ bên ngoài 3 - 4 độ)

Bobeouuu

T.Viên Năng Động

Lần lượt là 17,16,15,12.
Và 2 con đực thì 1 con bị gay :sad:, con kia thì vũ phu nhất hạng =))

hieunguyen3k

YTC Developer
VLXD thẳng tiến :143163ljogging:

Mưa và gió thì khỏi lo rùi, nhưng SG đang nắng nóng cũng k lo lun, bên trong hang bao giờ cũng mát (đã thử đặt nhiệt kế rùi, thấp hơn nhiệt độ bên ngoài 3 - 4 độ)

bạn này chăm gê, đặt cả nhiệt độ nhỉ, cái hang của mình đá nguy khối luôn cơ, kiểu đá học đắp non bộ ấy, mà thấy tốn diện tích quá, mình đợt về mình thả bọn này ra vườn mới trồng rau đc, chứ trông trong này nó phá hết luôn

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Hồ này đạt chuẩn quốc gia rồi :D

qpwoei

E muốn nuôi rùa đẻ trứng thử 1 lần mà chưa bik phải làm thế nào và bắt đầu từ đâu, có ai giúp cho e 1 vé đc k

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Câu hỏi khá là ngộ nghĩnh đấy. Rùa bạn phải đạt tiêu chí 1 đực 5 cái. size từ 17 trở lên. Tuy nhiên thì size 19 mới bắt đầu đẻ. Đực cái đồng đều.