• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Đã bán

Status
Không mở trả lời sau này.

nana_lyly

T.Viên Năng Động
HÀI, lời góp ý hơi thẳng thắn nên bị gọi là khoe kiến thức hả, sorry tôi ko phải là giáo sư hay đi khoe, mà công việc tôi làm là như thế và bạn cảm thấy bị xúc phạm? Có lẽ giống cảm giác của tôi khi mọi người cứ thích gọi con mèo của tôi là mèo 34 chinchilla nhưng ko phải =)

Tôi chả có đẳng cấp gì, cũng chả phải dân chơi, chỉ là một người yêu mèo tích góp tiền của làm ra để nhập mèo giống, mục đích cuối cùng của tôi còn cao cả hơn những thứ bạn đang nghĩ về tôi =)
Giả sử nhé tôi cứ gọi đàn mèo của tôi là Chinchilla, các bạn cũng vẫn sẽ tin thôi đúng ko? Và như thế kiểu gì cũng dễ bán hơn ^_^ Nhưng tôi ko làm thế, vì cái tôi đang làm uy tín và sự nghiêm túc lúc nào cũng đặt lên hàng đầu, xin hỏi bạn đã thấy nhà nào lứa đầu đẻ 8 con toàn chất lượng cực cao để nhân giống mà toàn bán với điều kiện triệt sản như tôi chưa? Đấy gọi là cực yêu mèo đấy bạn ạ. Từ "chơi mèo" bạn để dành cho hội lái mèo nhé.

Nếu bạn gọi mấy con mèo đó là mèo Ba Tư đơn thuần thì đã chẳng có việc này xảy ra, ko phải mèo 34 hay Chinchilla thì mọi người mới vào góp ý, tôi du học đấy, tôi có điều kiện mua mèo gia phả đấy, toàn công sức và niềm đam mê bỏ ra mà có được. Nó là một quá trình dài chứ ko phải hiểu đơn giản là có tiền bỏ ra mua là xong đâu.
Tôi tôn trọng tất cả mọi người, ko những thế tôi còn tôn trọng cả 2 chữ "thuần chủng" và tôn trọng mèo.
Nhưng việc tôi thấy bạn đã nhầm lẫn trầm trọng lè lưỡi ra ở đây rồi mà vẫn "lịch sự" phản bác mà bạn vẫn còn nhận được sự tôn trọng của tôi =)
Tôi học hỏi và mang kiến thức về, đừng gọi đó là khoe khoang kiến thức bạn ạ, đó là đám thánh phán, và tôi ko phải là đám thánh phán đó =) tất cả đều có quy tắc và tiêu chuẩn cả.
Đúng trc giờ tôi rất ngưỡng mộ bạn và bh vẫn thế nên thấy hơi bùn vì bạn lại nhảy vào cùng vs mấy ng mà bạn gọi là thánh phán vì đơn giản bạn hoàn toàn ko phải như thế, tôi chỉ ko thích cách tiếp cận của bạn và tôi cũng thẳng thắn bày tỏ sự ko thích của tôi vs bạn vì bít bạn cũng rất thẳng thắn, ok? Tôi vẫn ib hỏi bạn rất lịch sự đúng ko. Và vẫn chờ câu trả lời của bạn vì tôi tin bạn. Sự thật tôi ko nhỏ tuổi thậm chí hơi dừ nên ko bh muốn sa đà vào những chuyện ko đâu. Còn rất nh bạn phối bé Mây đều nói là lai Chinchilla, có lẽ tôi là ng cuối cùng vì bé đã mất, điều áy náy duy nhất của tôi là ko để bé đc bình yên, có thể (có thể thôi) tôi sẽ đóng topic, ko phải sợ thị phi mà tôi thấy có lỗi vs Mây.

nana_lyly

T.Viên Năng Động
làm ơn cho mình xin giá fix mấy e mèo,ném đá nhau mãi thế.khi nào death thì có nhượng lại mèo cho mình thi liên lạc trước nhé.hehe
Đã ib, thks bạn

nana_lyly

T.Viên Năng Động
Còn về việc bạn đã "dậy" tôi một bài học về sự khiêm tốn trước đây và tôi đã xin lỗi bạn??? Sorry bạn tôi ko nhớ gì hết, bạn có bằng chứng cụ thể ko? Vì tôi ko nhận ra rằng tôi đã trẻ trâu thế nào =)
Chuyện lâu rồi, khi đó mình cũng bình luận 1 em ald mặt hơi dài, bạn đã cho mình xem cả 1 thiên đường mèo nhà bạn và những kiến thức bổ ích, mình ngưỡng mộ bạn từ đấy và cũng rút ra knghiem ko nên bình luận mèo ng kac, mình cũng vài lần hỏi bạn về cách chọn aln, và scotish fold, bạn đã tloi rất nhiệt tình

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
Check inbox :)

Sheryl

http://dodopetshop.com hàng nhập khẩu cao cấp cho
Da lee: lời lẽ hơi gay gắt quá rồi em.
@nana_lyly : bạn xem lại các comment của mình xem mình có bảo bạn lừa đảo hay có gì mà thánh phán không nhé. Quan điểm của mình về bé Mây mình cũng đã trả lời bạn. Mình kết luận mèo nhà bạn không phải chinchilla như topic chưa sửa và đưa ra câu hỏi là Mây từ 4 năm nay đều được cho là mèo Anh lông dài sao giờ lại thành mèo Chinchilla. Bạn cứ bình tĩnh đọc lại đi nhé, chẳng ai ném đá bạn đâu. Mình cũng đưa mong muốn về cách gọi mèo lai của bạn nên là ba tư lai chứ mình có bảo bạn phải thế này thế kia đâu :).

nana_lyly

T.Viên Năng Động
Da lee: lời lẽ hơi gay gắt quá rồi em.
@nana_lyly : bạn xem lại các comment của mình xem mình có bảo bạn lừa đảo hay có gì mà thánh phán không nhé. Quan điểm của mình về bé Mây mình cũng đã trả lời bạn. Mình kết luận mèo nhà bạn không phải chinchilla như topic chưa sửa và đưa ra câu hỏi là Mây từ 4 năm nay đều được cho là mèo Anh lông dài sao giờ lại thành mèo Chinchilla. Bạn cứ bình tĩnh đọc lại đi nhé, chẳng ai ném đá bạn đâu. Mình cũng đưa mong muốn về cách gọi mèo lai của bạn nên là ba tư lai chứ mình có bảo bạn phải thế này thế kia đâu :).
Sory sheryl, mjh ko nói bạn đâu, các ý kiến của bạn rất vừa phải

Sheryl

Khi mình đưa ra câu hỏi về bé Mây thì bạn lại kêu là phải tới tận nơi thẩm định này kia rồi khẳng định là Mây được cho là mèo chinchilla thuần chủng để nếu là chinchilla thuần chủng thì xin lỗi bạn và cô Thoa? (ở topic chưa sửa). Nên mình cảm thấy là quá không cần thiết cho chuyện đó khi mình đã chỉ cho bạn cách xđ là hoàn toàn có thể search trên google để thấy răngf trước đây Mây được cho là Anh lông dài thuần chủng nhập từ Thailand, giờ lại thành chinchilla thuần chủng. Như vậy bạn thấy có cần thiết phải tìm hiểu thêm về giống thuần chủng của nó nữa hay không. Như vậy được coi là thánh phán và ném đá bạn? Nếu bạn bình tĩnh ngay từ đầu hẳn bạn sẽ nhận ra được nhiều điều bổ ích hơn :).

Mình ít vào diễn đàn, nên khi thấy đăng bài đàn mèo chinchilla quá dễ thương mình rất chú ý và thấy có điều lạ nên vào comment thôi, không có ý ném đá bạn ^^.

yobiyolo

Member
A/c chỉ là hiểu nhầm ý nhau thôi ạ :D . Nhưng e thấy a eiffel có vẻ gay gắt quá r :D . M.n toàn ng có uy tín và là những thành viên kì cựu của dd nên mong a/c sẽ nhẹ nhàng nc và góp ý với nhau :D . E xin hết

Sheryl

Khi bạn comment trên thì mình đang viết comment dưới :).

nana_lyly

T.Viên Năng Động
Khi bạn comment trên thì mình đang viết comment dưới :).
Bạn ơi nếu đọc kỹ có đoạn mh tbao thằng Mây mới mất rồi, mình sẽ gửi di ảnh của bé cho riêng bạn và eiffel, qua mô tả thì eiffel cũng bảo có thể là chin dòng silver shade, vì bé mắt xanh, viền mắt môi đen, 4 gan bàn chân đen, chỉ tiếc nếu có ảnh bh có thể cũng ko như ý muốn đc. Các bạn chịu khó chờ cô lục lại ảnh nhé, cô thì vẫn đinh ninh bé là Chinchilla, mình cũng chỉ xem để biết thôi chứ kqua tnao cũng ko bảo cô vì bé cũng mất rồi, để bé yên nghỉ

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
Mọi người đừng chì chiết mình nữa, trời nóng bị chim lợn mess FB kêu vào nhận xét vô bài đăng nên mới dính bẫy chim lợn, inbox nói chuyện tình cảm với nanalyly rồi mà <3

T.T chỉ tiếc mình là ng đến sau :))

Thôi đùa thế thôi,
Có bạn vừa gửi cho mình hình bé mây, màu silver smoke lắm :( trắng hơn smoke nhưng là shaded thì chưa phải.
Nên có lẽ thật sự ko chắc là chinchilla :(

nana_lyly

T.Viên Năng Động
Mọi người đừng chì chiết mình nữa, trời nóng bị chim lợn mess FB kêu vào nhận xét vô bài đăng nên mới dính bẫy chim lợn, inbox nói chuyện tình cảm với nanalyly rồi mà <3

T.T chỉ tiếc mình là ng đến sau :))

Thôi đùa thế thôi,
Có bạn vừa gửi cho mình hình bé mây, màu silver smoke lắm :( trắng hơn smoke nhưng là shaded thì chưa phải.
Nên có lẽ thật sự ko chắc là chinchilla :(
Cảm ơn bạn, bh việc xác định là quá khó vì ảnh cũng chỉ thấy qua qua thôi, mình miêu tả thì chắc cũng để tham khảo định hướng thôi, bạn có thể gửi ảnh Mây cho mjh xem đc ko, vì theo mình bé khá đậm chứ ko quá sáng màu, mình ko am hiểu về loại màu này lắm chỉ bít vân đậm màu nhiều hơn, còn về mặt thì mình cũng là người nuôi mèo anh nên mạo muội nói rằng mặt Mây ko hề có chút nét Anh nào vì sống mũi bé khá cao (nhiều ng chê bé xấu cái mũi, và mấy bé nhà mình cũng bị cái mũi này) mặt bé thoạt nhìn thì dữ dằn nhưng nhìn kỹ thì rất nam tính. Nhưng cho mình hỏi nếu mắt xanh viền đen, chân đen thì ko nhất thiết là chinchilla pải ko? Mình đảm bảo danh dự những j mình nói là đúng theo cảm nhận thực tế, hơi trái vs ý kiến Sheryl nhưng đây là thảo luận thôi bạn nhé.

Mà cái này thì thú nhận mình hơi mù mờ, kể cả sau khi đọc bài phân tích của Sheryl, cuối cùng Chinchilla là chỉ 1 giống mèo ba tư riêng vs mấy đứa còn lại hay thực chất vẫn là mấy nhóc đó nhưng có màu đặc trưng, có lẽ sự nhầm lẫn này làm mình đăng sai và tranh cãi, các bạn trả lời nha

Last edited:

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
Đây, có một bạn đã từng lấy giống của Mây và send cho mình ảnh này.

nana_lyly

T.Viên Năng Động
Chắc đúng, nhưng hình này bị lỗi màu vs ko rõ mặt lắm. Vs vụ mắt xanh viền đen chân đen là chịu rồi, mai có ng bảo sẽ cung cấp ảnh của bé, nếu có mình sẽ gửi bạn

Sheryl

Mình nhìn Mây ngoài đời rồi nên không cần gửi ảnh đâu :). Khi nó mới được đưa từ Thái về đã được mang đi hỏi một số người xem là mèo Anh hay mèo Ba Tư.

Tiếp theo là màu sắc, màu của Mây không phải chinchilla hay shaded silver, cũng không phải smoke. 99% Đây là màu silver trong silver tabby.
Ví dụ:
Đây là một bé anh lông dài màu blue silver tabby. Mèo anh lông dài màu này và màu blue tabby with white ở Việt Nam không hiếm và khá dễ nhầm với silver của silver/golden. (Như em Nhung_mil bảo em ấy có cả rổ)

Mình cũng có một bé "giả chin". (Hình dưới) đây là Bom, mèo anh lông dài của mình (không giấy tờ, đã triệt sản).

nana_lyly

T.Viên Năng Động
Mình nhìn Mây ngoài đời rồi nên không cần gửi ảnh đâu :). Khi nó mới được đưa từ Thái về đã được mang đi hỏi một số người xem là mèo Anh hay mèo Ba Tư.

Tiếp theo là màu sắc, màu của Mây không phải chinchilla hay shaded silver, cũng không phải smoke. 99% Đây là màu silver trong silver tabby.
Ví dụ:
View attachment 58902
Đây là một bé anh lông dài màu blue silver tabby. Mèo anh lông dài màu này và màu blue tabby with white ở Việt Nam không hiếm và khá dễ nhầm với silver của silver/golden. (Như em Nhung_mil bảo em ấy có cả rổ)

Mình cũng có một bé "giả chin". (Hình dưới) đây là Bom, mèo anh lông dài của mình (không giấy tờ, đã triệt sản).

View attachment 58903
View attachment 58904
Ảnh bé ở trên cái mặt rất giống Mây rồi, mình hỏi thêm là Mây mắt xanh, viền đen đậm như đánh mắt, mũi thì mh ko nhớ lắm, 4 gan bàn chân đen, vậy có thể phân loại e nó ở cấp nào. Tại trc mh cũng đọc qua những dấu hiệu của chin nên khi gặp những điều đó ở Mây mình mới tin e nó là Chin, kể cả cô Thoa vẫn nghĩ thế nên mình rất phân vân, chắc cô ng lớn thì ko chủ định nói sai vì các bạn thấy cô ít cho Mây đi phối, và các bạn có phối cũng đều đăng bài như mình. Nhưng nếu cô nhầm thì đúng là chuyện hơi khó xử 1 chút. Giá như các bạn thấy sai ib cho mình trc, mình từ trc đến giờ rất cầu thị và tiếp thu, có 1 chút trách nhẹ nhưng hòa rồi. Bh mih vẫn tìm cái ảnh nào rõ nhất của bé, sau đó nếu bé là Ald thì theo các bạn loại đó thuộc cấp nào của Ald, có chuẩn ko, con của bé (lai rồi) có gtri ntn, mh muốn biết ko phải để bán giá cao mà để tư vấn cho các bạn đến mua hiểu về mèo thôi

Sheryl

Mình sd điện thoại nên giờ không tiện comment dài. Nói tạm về màu sắc: silver tabby thì có hai loại màu mắt là green và hazel. Đặc điểm viền đệm gì gì cũng có luôn. Nhưng nó sẽ khác ở sắc độ và phân bố. Rồi các màu tabby cũng đệm viền đủ loại nhiều lắm luôn :).
Còn màu silver trong silver/golden division để xét mèo chinchilla chỉ có các màu trong comment đầu tiên của mình thôi. Không có silver tabby.

Status
Không mở trả lời sau này.