• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Đã bán

Status
Không mở trả lời sau này.

nana_lyly

T.Viên Năng Động
Không muốn ném gạch, nhưng màu này bạn bảo là chinchila, bạn định lòe mấy đứa trẻ không biết à
Mình bảo bố là chin mẹ là ba tư thưa bạn, còn nếu Mây ko pai Chin hóa ra cô Thoa nói điêu nhỉ

nana_lyly

T.Viên Năng Động
Đề nghị các bạn đọc bài mh đang cho rõ nhé. Bố la batuchinchila thuần chủng nhà cô Thoa-ngõ quỳnh. Con mèo nhà mh la 34 lai 34chinchila nhe. Các bạn chưa đọc ky đa lên nhém đá linh tinh rôi. Nên xem xét ky 1 vấn đe nào đo trước khi góp ý kiến nhe. Thank cac bạn

nana_lyly

T.Viên Năng Động
Theo những thông tin từ trước tới giờ thì mình được biết mèo Mây nhà cô Thoa là mèo anh lông dài, còn con cái nhà bạn mình chưa nhìn, nhưng đàn mèo con này đáng tiếc không có một chút chinchilla nào cả.

Dành cho những bạn muốn tìm hiểu: mèo chinchilla thực chất là mèo ba tư màu silver hoặc golden. Đây là hai màu đặc biệt của mèo Ba Tư. Đặc điểm: mắt, mũi, miệng có viền màu đậm, lòng bàn chân đậm màu. Với mèo silver thì lớp lông trong màu trắng, lớp ngoài màu trắng phía cuối lông có màu đen/xám để tại hiệu ứng màu bạc. Màu golden sẽ có lớp lông trong màu vàng nhạt, lớp lông ngoài màu vàng nhạt, cuối lông có màu đen/xám để tạo hiệu ứng màu ánh vàng. Mắt màu xanh lá cây, mũi màu đỏ gạch. Như vậy một con mèo được gọi là mèo chinchilla chỉ khi nó là mèo ba tư và có màu silver/golden.

Mình up một số hình ảnh mèo chinchilla thuần chủng cho các bạn tham khảo.

View attachment 58333
Đây là Sheryldolls Floral, mèo chinchilla thuần chủng màu chinchilla silver. Chứng nhận thuần chủng CFA
View attachment 58334
Đây là Sheryldolls Chorus - mèo chinchilla thuần chủng màu chinchilla silver - chứng nhận thuần chủng CFA
View attachment 58335
Đây là Sheryldolls Flavian - mèo chinchilla thuần chủng màu chinchilla golden - chứng nhận thuần chủng CFA.
View attachment 58337
Đây là Sheryldolls Canon in D - mèo chinchilla thuần chủng màu chinchilla golden - chứng nhận thuần chủng CFA.
Chào bạn, mh thấy bạn rất am hiểu về loài này. Vậy mh rất cần bạn khẳng định con Mây có phải Chinchilla hay ko, nếu bạn ở Hn mh rất mún bạn đi cùng mh qua cô Thoa, nếu đúng Mây ko phải chinvhilla mh se gỡ bài và xloi mọi ng, còn ngược lại bạn cần xloi cô Thoa và đính chính cho mình. Mình muốn làm ăn minh bạch để giữ uy tín trên dd, thks bạn

Chào bạn, mh thấy bạn rất am hiểu về loài này. Vậy mh rất cần bạn khẳng định con Mây có phải Chinchilla hay ko, nếu bạn ở Hn mh rất mún bạn đi cùng mh qua cô Thoa, nếu đúng Mây ko phải chinvhilla mh se gỡ bài và xloi mọi ng, còn ngược lại bạn cần xloi cô Thoa và đính chính cho mình. Mình muốn làm ăn minh bạch để giữ uy tín trên dd, thks bạn
Minh chi muon dua y Kien cua minh thoi....Minh khong o Hn nen neu ban co hinh be meo cua co Thoa thi co the up truc tiep Len dd de moi nguoi co the Cung xem va cho y Kien va chua co nhieu Kien Thuc ve dong nay Cung Tim hieu them.
Chi Ngoc am hieu dong nay va co Nhung buc hinh vi du ve dong chinchilla vi tat ca cac be ay deu la cua chi Ngoc, Bo me cac be deu la chinchilla CFA va TICA nhap tu cac Cattery chuyen ve chinchilla tren the Gioi.
Nen theo Minh thay ban cu up hinh meo Bo va meo me Len de de dang cho cac ban khac Cung Nhu Minh.Cam on. Ban !

Sheryl

http://dodopetshop.com hàng nhập khẩu cao cấp cho
Mình nhà nhân giống tại trại mèo Sheryldolls và là người đầu tiên ở Việt Nam đưa về và nhân giống mèo Chinchilla thuần chủng theo tiêu chuẩn CFA, hiện sở hữu những mèo giống chất lượng từ những trại hàng đầu của châu Âu và Mỹ nên hẳn nhiên là mình biết rõ về chúng rồi. Còn mèo không có giấy tờ thì không thể khẳng định là thuần chủng được, tiếp theo là nếu đã không thuần chủng thì ai mà khẳng định được là lai con gì với con gì. Tuy nhiên, với vấn đề bạn đang quan tâm, bạn có thể search từ khóa: mèo anh lông dài nhà cô Thoa. Theo từ khóa này bạn có thể thấy rằng từ trước tới... gần đây con Mây vẫn được khẳng định là mèo anh lông dài "thuần chủng".

Còn mình cũng mong các bạn không có khái niệm chinchilla lai, bởi vì thế thì nên nói là mèo Ba Tư lai sẽ chính xác hơn. Tại tiêu chuẩn của mèo chinchilla rất khắt khe và siêu hẹp, nên nếu dùng từ lai thì không hiểu sẽ ra như thế nào. Hiện ở VN chưa có nhiều người hiểu về dòng mèo đặc biệt này, nhiều người bán mèo cũng "tưởng" mèo của họ là chinchilla mặc dù thực tế không phải thế ;)).

jin_meo

YTC Developer
Mình ko biết mèo nhà cô Thoa. Nhưng dù nó thật sự là chinchilla thì đàn mèo con của b cũng ko đc gọi là chinchilla đâu. Như c Ngọc đã nói, nó ko có những đặc điểm tối thiểu nhất như lông mầu silver ( golden) , mắt xanh lá cây, đệm chân tay màu đen, viền mắt, viền môi màu đen. Thậm trí con mèo của b phải nói là chả có đặc điểm nào trong số đó cả

nana_lyly

T.Viên Năng Động
Mình ko biết mèo nhà cô Thoa. Nhưng dù nó thật sự là chinchilla thì đàn mèo con của b cũng ko đc gọi là chinchilla đâu. Như c Ngọc đã nói, nó ko có những đặc điểm tối thiểu nhất như lông mầu silver ( golden) , mắt xanh lá cây, đệm chân tay màu đen, viền mắt, viền môi màu đen. Thậm trí con mèo của b phải nói là chả có đặc điểm nào trong số đó cả
Vâng, mình vẫn bảo là con lai, chẳng lẽ bố ng Anh, mẹ ng Việt, con sinh ra mắt đen tóc đen da vàng mũi tẹt thì bảo ko phải ng gốc Anh sao, mong các bạn hiểu, mình ko nói sai thực tế, còn thực tế nó sai thì ko nên trách mình. Vụ mèo Mây có lẽ cần cô Thoa và mod nào đó thẩm định lên tiếng, vì mình thấy trên diễn đàn có 1 số bạn cũng phối bé Mây và đều đăng là chinchilla mà chưa thấy ai bị nh ý kiến như nhà mình

yobiyolo

Member
Thấy mấy bạn vào cmt gạch đá mà k chịu đọc bài viết à? Chị ý bảo là cần m.n xác định giùm nếu sai thì xl cơ mà. Chị Ngọc chuyên nuôi chinchilla có kinh nghiệm và kiến thức ng ta có hổ báo ko :) . Theo em thì mấy bé nhà chị rất đáng yêu ạ :D ald hay chinchilla cũng sớm có chủ tốt thôi ;)

nana_lyly

T.Viên Năng Động
Thấy mấy bạn vào cmt gạch đá mà k chịu đọc bài viết à? Chị ý bảo là cần m.n xác định giùm nếu sai thì xl cơ mà. Chị Ngọc chuyên nuôi chinchilla có kinh nghiệm và kiến thức ng ta có hổ báo ko :) . Theo em thì mấy bé nhà chị rất đáng yêu ạ :D ald hay chinchilla cũng sớm có chủ tốt thôi ;)
Bài là chị mới thay tựa với thêm nội dung e ạ, trc chị đăng là batu lai chinchilla. Cảm ơn em, chị đính chính lại ko e lại bị hổ báo ăn thịt. Mình đàng hoàng có thế nào nói thế.

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
Tôi là chủ của mấy con mèo bên dưới chữ ký của tôi mà tôi còn không dám nhận đấy là mèo Chinchilla =) chúng nó là mèo Anh lông dài.
Nếu bạn thích lấy ví dụ Bố Anh mẹ Việt xong nói con gốc Anh thì nói rõ là mèo bố gốc chinchilla, và ko phải là ko có lý do khi bạn nhận gạch đá ầm ầm như thế =) việc gì phải mệt mỏi mỏi chạy qua nhà cô Thoa làm gì trong khi chỉ cần up mỗi bức hình con mèo bố lên là xong?
Tôi cũng là 1 chuyên gia về mèo đây nên thẩm định loài giống mèo có khi admin và mod ở diễn đàn này học vài năm nữa cũng ko theo kịp =)

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
Đã có nhiều trường hợp khi nhiều bạn đưa mèo sĩ bác sĩ thú ý, hoặc có nhiều ng đến nhà xem mèo, họ sẽ "giúp" chủ của con mèo rằng à đây là mèo Anh lai, Anh thuần, Chinchilla, 34 lai, v.v....
Ko biết cô Thoa gì đó có bị trong trường hợp trên ko, nhưng xin thưa rằng chỉ có những nhà nhân giống mèo thuần chủng mới có kiến thức am hiểu nhất để thẩm định mèo tại VN bây giờ mà hiện tại mới chỉ có khoảng 7 8 người như vậy (trong đó có chị sheryl và tôi), ko phải bác sĩ thú ý cũng chả phải mấy tay lái mèo có thể phán rằng nó là mèo gì thì từ nay về sau gọi nó là mèo đấy, không phải thế đâu ạ =))
Mấy bé mèo nhà tôi đây, có lẽ là giống chinchilla nhất cả cái VN này rồi (nhiều bạn khen như vậy ^^ ) nhưng tôi chưa bao giờ dám nhận hay dám nói là tôi đang sở hữu mèo chinchilla :)) đơn giản vì chúng nó là mèo Anh thuần chủng, gọi chúng nó là chinchilla thì tôi ko dám nhận tôi là nhà nhân giống.

Việc bạn bị ném đá nó cũng dễ hiểu như khi bạn gọi mấy con mèo nhà bạn là chinchilla, nó giống như là đang tát nước vào mặt bọn chinchilla thực sự và vào những nhà nhân giống chinchilla chân chính như chị Sheryl vậy. Nên gạch đá bạn nhận lại là điều quá rõ ràng :-j

Bản thân tôi, tôi chưa bao giờ tự ngộ nhận, dựa vào sự thiếu hiểu biết của mọi người để đưa sai thông tin sai lệch, việc của tôi là giúp VN định hình lại 2 chữ thuần chủng vốn đang bị ngộ nhận đến mức buồn cười hiện giờ. Và việc phản bác lại topic này cũng là có nghĩa là tôi đang làm công việc của mình =)

nana_lyly

T.Viên Năng Động
Bản thân tôi thấy sự việc bình thường, có sao nói vậy, còn tát vào mặt ai thì tôi ko dám. Tôi cũng ko bh nói mấy bé nhà tôi là chin thuần chủng cả, bản thân các bạn mới là người nên suy nghĩ khi phán xét người khác, có thể các bạn hiểu biết về lĩnh vực này hơn tôi nhưng khiêm tốn mới là đức tính tốt, hình như tôi đã 1 lần nc vs bạn effel gì đó về sự khiêm tốn và bạn đã xl tôi. Tôi ko phải nhà nhân giống học gì cả, tôi chỉ là người nuôi mèo bt, mèo tôi cũng rẻ thôi 5-7 triệu, mấy bé này tôi bán cũng rất rẻ cốt sao các bé có ng thương yêu, chứ tôi chẳng bảo chinchilla để kiếm thêm đồng nào, thậm chí bé đực tôi bán có hơn 1trieu. Còn về cách ứng xử thì ai vào cũng có thể thấy tôi rất tiếp thu và ko hề phản đối hay nặng lời vs ai kể cả ngta bảo tôi là lừa đảo, nhưng tsu thì các bạn trên này ko để tâm tới những điều đó mà chỉ nhăm nhăm chứng minh là mình kiến thức hơn ng và là mình đúng. Vâng, các bạn đúng, có sao đâu, các bạn ko thấy mệt cho mấy em mèo bị các bạn bêu riếu sao. Tên trang web của chúng ta là gì "YÊU thú cưng" vậy tiêu chí đầu tiên là "yêu" cho dù chúng là bất cứ giống gì. Nhưng tôi thấy hình như các bạn là những ng "CHƠI thú" thì đúng hơn, có lẽ các bạn nên mở chủ đề "thú cảnh cho dân chơi". Nói gì thì nói các bạn đã vào phá nát topic của tôi và cùng vs đó là vùi dập uy tín của ngkac ko hề có sự chọn lọc, sáng tôi gọi cho cô Thoa, cô rất buồn vì chuyện này và buồn hơn nữa khi bé Mây vừa mất vì men gan cao. Cô bảo sẽ gửi di ảnh của Mây cho tôi nhưng đến lúc này tôi thấy việc đó là ko cần thiết vì với tôi các bạn ko phải là những ng yêu quý động vật và tôi muốn bé đc yên nghỉ. Dù sao tôi cũng cảm ơn các bạn vì cho tôi nh bài học về tính ng và tình ng.

nana_lyly

T.Viên Năng Động
Tôi là chủ của mấy con mèo bên dưới chữ ký của tôi mà tôi còn không dám nhận đấy là mèo Chinchilla =) chúng nó là mèo Anh lông dài.
Nếu bạn thích lấy ví dụ Bố Anh mẹ Việt xong nói con gốc Anh thì nói rõ là mèo bố gốc chinchilla, và ko phải là ko có lý do khi bạn nhận gạch đá ầm ầm như thế =) việc gì phải mệt mỏi mỏi chạy qua nhà cô Thoa làm gì trong khi chỉ cần up mỗi bức hình con mèo bố lên là xong?
Tôi cũng là 1 chuyên gia về mèo đây nên thẩm định loài giống mèo có khi admin và mod ở diễn đàn này học vài năm nữa cũng ko theo kịp =)
Vâng, cảm ơn bạn, tớ thì cả đời cũng ko theo kịp bạn, cái hơn của ng này vs ng kac ko phải ở kiến thức mà ở cái kiến thức đó để nâng đỡ hay vùi dập ngkhac bạn ạ. Còn tớ lun bảo mấy bé nhà tớ ko thuần chủng. Ví dụ như bạn bảo tôi bạn ơi bạn gửi anh mấy đứa mình có kiến thức sẽ xem giùm bạn ko có gây hiểu lầm thì tôi rất kính trọng bạn, còn cách tiếp cận của bạn thì tôi thấy bạn cũng chỉ giống các bạn kia, khoe kiến thức và chứng minh đẳng cấp mình cao hơn thôi cho dù bạn có ăn học ở Tây hay ở đâu, tôn trọng ngkhac mới là cái cần học hàng đầu

nana_lyly

T.Viên Năng Động
Vâng, cảm ơn bạn, tớ thì cả đời cũng ko theo kịp bạn, cái hơn của ng này vs ng kac ko phải ở kiến thức mà ở cái kiến thức đó để nâng đỡ hay vùi dập ngkhac bạn ạ. Còn tớ lun bảo mấy bé nhà tớ ko thuần chủng. Ví dụ như bạn bảo tôi bạn ơi bạn gửi anh mấy đứa mình có kiến thức sẽ xem giùm bạn ko có gây hiểu lầm thì tôi rất kính trọng bạn, còn cách tiếp cận của bạn thì tôi thấy bạn cũng chỉ giống các bạn kia, khoe kiến thức và chứng minh đẳng cấp mình cao hơn thôi cho dù bạn có ăn học ở Tây hay ở đâu, tôn trọng ngkhac mới là cái cần học hàng đầu
Ps. Dù sao từ lâu vẫn ngưỡng mộ đàn mèo của bạn và muốn học hỏi, tiếc là ko có đkien. Thks anyway

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
HÀI, lời góp ý hơi thẳng thắn nên bị gọi là khoe kiến thức hả, sorry tôi ko phải là giáo sư hay đi khoe, mà công việc tôi làm là như thế và bạn cảm thấy bị xúc phạm? Có lẽ giống cảm giác của tôi khi mọi người cứ thích gọi con mèo của tôi là mèo 34 chinchilla nhưng ko phải =)

Tôi chả có đẳng cấp gì, cũng chả phải dân chơi, chỉ là một người yêu mèo tích góp tiền của làm ra để nhập mèo giống, mục đích cuối cùng của tôi còn cao cả hơn những thứ bạn đang nghĩ về tôi =)
Giả sử nhé tôi cứ gọi đàn mèo của tôi là Chinchilla, các bạn cũng vẫn sẽ tin thôi đúng ko? Và như thế kiểu gì cũng dễ bán hơn ^_^ Nhưng tôi ko làm thế, vì cái tôi đang làm uy tín và sự nghiêm túc lúc nào cũng đặt lên hàng đầu, xin hỏi bạn đã thấy nhà nào lứa đầu đẻ 8 con toàn chất lượng cực cao để nhân giống mà toàn bán với điều kiện triệt sản như tôi chưa? Đấy gọi là cực yêu mèo đấy bạn ạ. Từ "chơi mèo" bạn để dành cho hội lái mèo nhé.

Nếu bạn gọi mấy con mèo đó là mèo Ba Tư đơn thuần thì đã chẳng có việc này xảy ra, ko phải mèo 34 hay Chinchilla thì mọi người mới vào góp ý, tôi du học đấy, tôi có điều kiện mua mèo gia phả đấy, toàn công sức và niềm đam mê bỏ ra mà có được. Nó là một quá trình dài chứ ko phải hiểu đơn giản là có tiền bỏ ra mua là xong đâu.
Tôi tôn trọng tất cả mọi người, ko những thế tôi còn tôn trọng cả 2 chữ "thuần chủng" và tôn trọng mèo.
Nhưng việc tôi thấy bạn đã nhầm lẫn trầm trọng lè lưỡi ra ở đây rồi mà vẫn "lịch sự" phản bác mà bạn vẫn còn nhận được sự tôn trọng của tôi =)
Tôi học hỏi và mang kiến thức về, đừng gọi đó là khoe khoang kiến thức bạn ạ, đó là đám thánh phán, và tôi ko phải là đám thánh phán đó =) tất cả đều có quy tắc và tiêu chuẩn cả.

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
Còn về việc bạn đã "dậy" tôi một bài học về sự khiêm tốn trước đây và tôi đã xin lỗi bạn??? Sorry bạn tôi ko nhớ gì hết, bạn có bằng chứng cụ thể ko? Vì tôi ko nhận ra rằng tôi đã trẻ trâu thế nào =)

Status
Không mở trả lời sau này.