• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Xin lời khuyên về mèo bị liệt 2 chân sau

bongxu

YTC Developer
Sau một tai nạn , bé mèo của m ( Xu ) - 1 tháng 8 ngày tuổi - đã bị liệt mất 2 chân sau , tính tới hôm nay đã được 5 ngày .
Bác sĩ thú y chỗ mình k chẩn đoán được nguyên nhân bệnh vì 2 chân Xu k bị gãy , xương sống cũng k có dấu hiệu gì có vấn đề ( chỗ mình k có máy chụp x-quang , tới phòng khám cho người cũng k chịu nhận chụp ) Sau 3 ngày tiêm thuốc và 2 ngày theo dõi , m thấy tình hình Xu k có tiến triển gì , bắt đầu đi vệ sinh k tự chủ nhưng vẫn rất tỉnh táo . Trông Xu phải lết bằng 2 chân trước rất tội nghiệp .
Có ai đã từng gặp trường hợp như bé Xu thì cho mình một lời khuyên , m xin cảm ơn :)

* Ai đi qua đá giùm m 2pic lên đầu nhé ;) *
Bé Xu lúc 26 ngày tuổi :

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
2 chân bị gãy thì phải chụp xquang để xem gãy thế nào mà còn bó bột nữa nha em. Nếu xương gãy rời thì phải phẫu thuật nối xương, bắt vít kim loại. Đồng thời tiêm kháng sinh liên tục trong thời gian khoảng 10 ngày sau phẫu thuật để tránh nhiễm trùng. Phẫu thuật nối xương giá rẻ cũng 2 triệu / chân. Nếu bị gãy xương ống chân bên trong, không phẫu thuật có thể dẫn đến việc nhiễm trùng máu gây tử vong cho mèo. Gãy xương thì phải can thiệp càng sớm càng tốt, để lâu thì khả năng liền xương sẽ rất thấp.

Trường hợp bị nứt xương thì nhẹ hơn chỉ cần bó bột.

Em nên cân nhắc, ở chi cục thú y thành phố, 151 Lý thường kiệt HCM có chụp Xquang, giá cũng rẻ chỉ 30k thì phải.

Chúc em & mèo may mắn, sức khỏe.

bongxu

YTC Developer
Cảm ơn mọi người nhiều lắm !

2 chân bị gãy thì phải chụp xquang để xem gãy thế nào mà còn bó bột nữa nha em. Nếu xương gãy rời thì phải phẫu thuật nối xương, bắt vít kim loại. Đồng thời tiêm kháng sinh liên tục trong thời gian khoảng 10 ngày sau phẫu thuật để tránh nhiễm trùng. Phẫu thuật nối xương giá rẻ cũng 2 triệu / chân. Nếu bị gãy xương ống chân bên trong, không phẫu thuật có thể dẫn đến việc nhiễm trùng máu gây tử vong cho mèo. Gãy xương thì phải can thiệp càng sớm càng tốt, để lâu thì khả năng liền xương sẽ rất thấp.

Trường hợp bị nứt xương thì nhẹ hơn chỉ cần bó bột.

Em nên cân nhắc, ở chi cục thú y thành phố, 151 Lý thường kiệt HCM có chụp Xquang, giá cũng rẻ chỉ 30k thì phải.

Chúc em & mèo may mắn, sức khỏe.

Bé Xu của em không phải bị do gãy chân a ẹ , em ở Hải Phòng , bác sĩ chỗ em nắn và đảm bảo là k phải do gãy chân . Thật ra bé bị cánh cửa đè vào ( phần ngang bụng chứ không phải ở chân ) , sau đó tuy không chạy nhảy được nữa nhưng 2 chân sau vẫn cử động và có cảm giác . Cho tới hôm nay thì Xu mất hẳn cảm giác rồi , em vẫn xoa bóp chân Xu thường xuyên để tránh bị hoại tử .
Em đang cân nhắc có nên đem bé lên hn khám chữa không , vì bé còn nhỏ quá , nếu do thần kinh thì rất mong manh :( Nếu không thì đành chịu , chăm sóc bé hết khả năng có thể thôi :(

PboySeiki

Lớp trưởng
Chắc dây thần kinh nối với chân của em nó có vấn đề rồi, nếu 0 chữa đc thì bạn làm xe lăn cho e nó đi. Gần nhà mình có con chó bị xe cán cụt 2 chân, thấy người ta lắp cho nó 2 cái bánh xe thấy nó vẫn sinh hoạt tốt mỗi tội 0 leo đc cầu thang

Sau một tai nạn , bé mèo của m ( Xu ) - 1 tháng 8 ngày tuổi - đã bị liệt mất 2 chân sau , tính tới hôm nay đã được 5 ngày .
Bác sĩ thú y chỗ mình k chẩn đoán được nguyên nhân bệnh vì 2 chân Xu k bị gãy , xương sống cũng k có dấu hiệu gì có vấn đề ( chỗ mình k có máy chụp x-quang , tới phòng khám cho người cũng k chịu nhận chụp ) Sau 3 ngày tiêm thuốc và 2 ngày theo dõi , m thấy tình hình Xu k có tiến triển gì , bắt đầu đi vệ sinh k tự chủ nhưng vẫn rất tỉnh táo . Trông Xu phải lết bằng 2 chân trước rất tội nghiệp .
Có ai đã từng gặp trường hợp như bé Xu thì cho mình một lời khuyên , m xin cảm ơn :)

* Ai đi qua đá giùm m 2pic lên đầu nhé ;) *
Bé Xu lúc 26 ngày tuổi :
Bạn ơi. Mèo mình vừa bị gió hất cửa đập trúng. E cũng bị liệt 2 chân sau. Mèo của bạn từ lần đó như thế nào rồi bạn? Mình đang rất hoang mang. Mong câu trả lời từ bạn