• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Viêm da ( xà mâu) ở chó !!!

yumihuynh

Em mới đón bé về 2 ngày thôi
Bé bị rụng lông vài chỗ, có vảy và ngứa nữa.
Trên đầu thì nổi hột hột như hình, rờ vào cộm lên thấy rõ luôn. hix
àh, pug 2 tháng như thế này sổ giun cho em nó bằng gì mọi người, và bao lâu thì sổ giun 1 lần
mọi người giúp e với

Last edited:

yumihuynh

Sao càng ngày bé nổi càng nhiều vậy, nổi ti hơn nữa, mình ko co lá khoai lang chà lên cho bé nên cứ để vậy, nổi ngày cang nhiều

yumihuynh

cái này là ở chóp đuôi

mọi người xem giúp mình bé bị gì thế ạh, và cách chữa trị nữa, bé chỉ bị vài chỗ nên mình nghĩ bé mới bị nhẹ thôi.
mấy hạt nổi trên đầu lần trước bé đã lặn hết, mới nổi lại gần đây và có vẻ nặng hơn trước. chỗ kẽ nếp nhăn ngay mũi bé dạo này mình thấy có cả vảy gầu.
vùng nách thì nổi những đốm đỏ, còn vùng đuôi nhìn thấy 1 cục ghẻ luôn. hix
mình cho bé ăn thức ăn khô classic và snack pookie
tắm bé bằng xà bông Fay

Last edited:

yumihuynh

Pug nhà mình ban đầu nổi vài hột, bây giờ lan khắp cả người, đặc biệt là 4 chân, bé ngứa cứ gãi hoài.
Mình mang bé ra thú y thì họ nói bé bị viêm da, bảo mỗi ngày xứt povidine và tiêm cho bé 3 mũi, bảo tiêm liên tục 5 ngày, mà bé bị tiêm nhìn xót quá.
@small_dragon : mình bôi thuốc nhung bé không hết, mà còn nặng hơn nữa ad. Chỗ chân trước bé lan ra nhiều, hầu như lan khắp người mỗi chỗ 1 mảng nhỏ

@Quanne: tình trạng bé mình cũng thế đấy, rờ vào da thấy nổi hột hột, lông rụng từng mảng.

Last edited:

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Bạn ở đâu?
Ở HN, bạn mang ra BS Chiền ở Đặng Việt Ngữ, hoặc Hải Đăng ở 304 Lê Duẩn. Đó là 2 chỗ mình tin tưởng nhất ở HN. Còn lại, PHẦN LỚN là lang băng, nhất là mấy ông BS chữa tận nhà.

yumihuynh

@luclac113 : 3 ngày tắm 1 lần bằng lá trà xanh và thoa thuốc 7 màu hả bạn.
Lá trà xanh bạn nói là mua gói trà pha ra hả và thuốc 7 màu thì thoa mỗi ngày 1 lần hay sao, mình đọc thông tin thấy thuốc 7 màu dùng nhiều không tốt nên thay bằng thuốc tím được không bạn. Pé liếm phải thuốc có sao không. Mình có đọc bài viết trên fb nhưng ko thấy ghi rõ vấn đề này. Bé nhà mình ko có chảy máu nên không cần thoa mỡ nhỉ?
Hôm chích thuốc về thấy bé mệt, nằm im hoài trong khi bình thường quạy lắm nên mình không chích nữa.

Last edited:

yumihuynh

Bé vẫn bị lan ra, tuy không còn gãi nhiều.
Rờ vào da thấy hột hột, nên cạo lông cho bé. 1 là mùa này nóng cạo cho mát, 2 la thoa thuốc dễ hơn. Thì phát hiện những chỗ không nhìn thấy lại có những nốt đỏ thế này khắp người. Mình tính mua alkin dùng cho bé.

Last edited:

yumihuynh

Lá trà tươi mình dùng cũng không ăn thua bạn ơi.
Tình hình mà dùng alkin mitecyn cho bé cũng gần hết 1 chai rồi, thấy bé co tiến triển, nhưng rất chậm. Điệu này chắc phait tốn 2 3 chai.
Những chỗ lông không chịu mọc giờ đã ló dạng được vài cọng, nhưng vẫn lỏm chỏm. Ghẻ trên người bé cũng lặn từ từ nhưng khá chậm. Không biết do bé nhà mình hay là do thuốc vì thấy những người khác họ dùng thời gian như mình nhưng hiệu quả rất rõ rệt.

Last edited:

kalenz

Member
Chihuahua nhà mình cũng bị y chang như thế. H ko bik làm sao nữa. Mai chạy ra mua chai lưu hùynh 5% sức xem thế nào haizz.