• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Về vấn đề vệ sinh và ăn của mèo

Nguyen The Manh

Mọi người tư vấn giúp mình mấy vấn đề với :)

1. Mình có một em mèo trước vẫn đi vệ sinh đúng chỗ. Nhưng từ khi đón một bé nữa về thì em mèo thường đi vệ sinh ra ngoài chậu cát. Bé mới đón về thì đi vệ sinh rất ngoan và đúng chỗ.
Liệu có phải mèo không thích sử dụng chung chậu cát vệ sinh @.@. Hai đứa nó cũng thân nhau, không đánh nhau.

2. Mình mới nuôi thêm bạn lông dài, không biết loại cát nào giúp mèo đi vệ sinh không bị dính vào lông không nhỉ :D?

3. Mình chỉ cho các bé ăn thức ăn hạt liệu đi vệ sinh có bớt mùi không? Vì cho ăn các thức ăn khác mình thấy mấy ẻm đi nặng mùi quá :D. Mọi người tư vấn giúp dùng loại cát nào có thể khử mùi hiệu quả không?

Mình cảm ơn nhiều!

Yun Kun

† THẦN CHẾT †
Staff member
Super Moderator
Bạn có thể vào link sau để tham khảo cách tập cho mèo con đi vệ sinh đúng chỗ nhé :

http://www.yeuthucung.com/threads/huan-luyen-meo-con-su-dung-thung-ve-sinh.113047/

Còn về vấn đề sợ phân dính vào lông thì bạn có thể tỉa bớt đi phần lông gần đuôi và hậu môn của bé nhé. Nhà mình thì đang cho các bé sử dụng cát Me-o và City zô trộn chung, độ vón và khử mùi thì y chang nhau nhưng Me-o thì có thêm hương táo. Và giá thành thì city rẻ hơn cũng khá nhiều.

chienpet

Member
thỉnh thoảng có bé mèo cầu kỳ vì vấn đề đi vs . bé kbh đi chung hoặc đi vào chậu đã bẩn :) . còn cát thì thị trường giờ có loại cát sanpet 55k 1 túi trộn với cát seesand hương chanh khử mùi tốt. trộn vs sanpet sẽ vón tốt hơn :)