• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Vấn đề tiêm phòng cho cún khi bị bệnh da lông

katze.9x

Member
Em cún nhà mình được 4 tháng tuổi.

Vào ngày 20/8 em ý đã tiêm vacxin phòng 7 bệnh đầu tiên. Trước khi tiêm thì trên đầu em bị rụng lông 1 số chỗ rất nhỏ, chưa có biểu hiện ngứa, nên mình không phát hiện ra là em ý đang có vấn đề về da. Nhưng sau khi tiêm 1 tuần thì các chỗ rụng lông đang từ nhỏ chuyển sang to 1 cách nhanh chóng, lan xuống cả 2 bên sườn, kèm theo biểu hiện ngứa và nổi 1 số nốt đỏ. Mình đã tắm bằng nước lá chè xanh và bôi thuốc D.E.P, sau 2 tuần thì các nốt đỏ ko còn và đang trong quá trình mọc lông, nhưng vẫn bị những bụi trắng kiểu như gàu. Từ lúc em ý bị vấn đề về da cho đến bây giờ thì vẫn ăn uống, chơi đùa khỏe mạnh.

Mặc dù đang trong quá trình khỏi bệnh và mọc lông, nhưng mình không biết có nên cho em ý đi tiêm nhắc lại vacxin mũi thứ 2 không, vì sắp đến lịch rồi.

Rất mong ai có kinh nghiệm chỉ bảo giúp mình.

nentran

Bác sỹ thú y thất nghiệp
Văcxin không hề ảnh hưởng đến da lông bạn nhé. Chó của bạn có các biểu hiện như thế, nếu mấy tuần sau lại bắt đầu rụng lông tiếp thì là biểu hiện của ghẻ Demodex.Bạn diệt ban đầu là đã diệt dc lứa ghẻ bố, mẹ. 1 thời gian sau thì trứng dưới da nở ra sẽ bị tiếp. Đấy là mình đoán Demodex theo triệu chứng bạn nêu thôi nhé. Bạn vẫn tiêm văcxin nhắc lại bình thường, đúng lịch tiêm