• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Về vấn đề Pedigree gây suy thận

dragonboy1080

YTC Developer
Mình đã đọc khá nhiều topic về dinh dưỡng cho cún ở nhiều diễn đàn khác nhau và thấy có khá nhiều comment viết rằng Pedigree gây suy thận.

Google 1 hồi thì ra bài báo sau (từ năm 2004):

Chó đua đột tử vì suy thận

Các chú khuyển đua chết xếp hàng.
Khuôn mặt của các "tay đua" một thời lừng danh của trường đua Vũng Tàu có vẻ... bình thản, ngược hẳn với nét mặt sầu thảm của ông chủ chúng. 2 con chó đua khác chết vào đêm trước đã được "giải phẫu tử thi" để xác định nguyên nhân.

Cơ ngơi trị giá 7 triệu USD của Trung tâm Nuôi và huấn luyện chó đua Bà Rịa, Vũng Tàu đang đứng trước bờ vực phá sản. 638 con chó đua khác, mỗi con trị giá khoảng 2.000 USD cũng trong tình trạng có nguy cơ nhiễm bệnh. Chiều 4/8, những người quản lý trung tâm đã quyết định: tạm đóng cửa Trường đua chó Vũng Tàu - trường đua chó đầu tiên ở Đông Nam Á.

Ông Nguyễn Ngọc Mỹ, Giám đốc trung tâm, đang hò hét các nhân viên tăng cường các biện pháp cấp cứu, phòng ngừa cho đàn chó 638 con còn lại, trị giá hơn 1 triệu USD đang mắc vào một chứng bệnh nan y: suy thận. Trong phòng cấp cứu, xác 8 con chó đua 5 năm tuổi đã đông cứng. Trên bàn mổ, 2 đĩa nhôm đựng 2 quả thận đã xẻ ra của hai chú chó tên Tiểu Phương và Cát Tường đột tử tối 2/8, chờ xét nghiệm. 17h45, bác sĩ trưởng (thú y) Nguyễn Thái Toàn cùng bác sĩ Bùi Trọng Nghĩa và 2 phụ tá kéo xác Cẩm Chướng, một "tay đua" 6 tuổi, nặng 26,8 kg lên bàn mổ. Sau hai vết rạch sắc lẹm, bác sĩ Toàn lôi ra 2 quả thận còn nhỏ máu. Thêm vài đường dao, quả thận được xẻ ra nhiều mảnh. Vài giây tìm kiếm, bác sĩ Toàn chỉ cho PV Thanh Niên một hạt nhỏ màu xanh đậm bằng đầu bút bi rồi nói: "Chúng tôi đã mổ hàng chục con chết trước đây, con nào cũng có hạt sỏi trong thận".

Theo Quản đốc Trung tâm Trần Quang Ngọc, tháng 3 năm nay, 2 con chó cũng đột tử, mổ tử thi cũng phát hiện sỏi. "Hầu như chúng không có dấu hiệu gì đáng kể cho đến khi phát bệnh. Lúc sắp chết, chó thường ốm yếu, xù lông, bỏ ăn; khi ấn nhẹ ở vùng thận chó có cảm giác đau. Kể từ khi thành lập trung tâm (cuối năm 1999) đến nay, đã có hơn 100 con chó đua "ra đi" nhưng không biết nguyên nhân vì sao. Mãi đến gần đây, có thông tin chó bị bệnh thận do ăn một loại thức ăn sản xuất ở Thái Lan chúng tôi mới chú ý giải phẫu xác chó và phát hiện điều này", anh Ngọc nói.

Ông Jeremy Daveau - Giám đốc thị trường Việt Nam (Tập đoàn Effem Foods) cho biết: "Ngày 29/3, sau khi có thông báo của trung tâm, công ty có cử một bác sĩ thú y (người Australia) đến Bà Rịa xác minh, sau đó có nhận xét là có thể chó chết do thức ăn của Effem Foods và đặt vấn đề đền bù thiệt hại. Tuy nhiên bên kia (Trung tâm Nuôi và huấn luyện chó đua Bà Rịa) không đồng ý và hầu như không hợp tác với chúng tôi về sau. Cụ thể, ngày 25/5, tôi có gửi một lá thư bày tỏ thiện ý hợp tác giải quyết sự cố (bồi thường 2 con chó chết đồng thời có kế hoạch theo dõi các con còn lại) nhưng không nhận được sự phản hồi".

Tuy nhiên, ông Nguyễn Ngọc Mỹ đã bác bỏ thông tin này và cho biết đã nhiều lần liên lạc điện thoại với Công ty Effem Foods Việt Nam nhưng đều không nhận được sự hợp tác tích cực. Ông Mỹ cũng nói rằng, hội đồng quản trị trung tâm đã thống nhất thuê luật sư để đưa vụ việc ra tòa nếu như việc hòa giải không tiến triển.

Những chú chó đua dũng mãnh hằng tuần tạo ra những cuộc đua cực kỳ hào hứng ở Vũng Tàu được nuôi và huấn luyện rất chu đáo ở Trung tâm Bà Rịa. Chó đua khi mở mắt chào đời được theo dõi kỹ lưỡng trong khu sinh sản. Một bộ phận đặc biệt đặt tại TP HCM bắt đầu làm khai sinh và đặt cho chó những cái tên hết sức... mỹ miều như Cát Tường, Chiến Phong, Phi Phụng, Hoàng Gia, Tiểu Phương, Hằng Nga, Phú Long... Một tháng sau, các "quý tử" rời khu sơ sinh để bước vào trại "thanh thiếu niên". Ở đây, chúng được ăn uống theo chế độ "tăng cường sinh lực" (thịt kanguru và thức ăn khô hiệu Pedigree) để chóng lớn. Trong khoảng 15 tháng sau đó, chúng được huấn luyện theo một giáo trình riêng. Trước ngày đua, chó ăn khẩu phần đặc biệt, 2 bữa/ngày với 100 gr thịt kanguru (nhập từ Australia) và 100 gr thức ăn khô Pedigree; được massage trước và sau giờ thi đấu. Hằng tuần, khoảng 80 chó đua được chọn vào trường đua ở TP Vũng Tàu để phục vụ công chúng. Bình quân, mỗi "tay đua" có cơ hội "ra sân" hơn 100 lần trong đời, tức 1-2 tuần/lần.

"Chúng tôi đã đầu tư 7 triệu USD cho mô hình này. Cho đến nay, đua chó ở Vũng Tàu vẫn là môn giải trí được xây dựng đầu tiên ở Đông Nam Á. Chúng tôi đang định đầu tư thêm 6 trung tâm kiểu này ở TP HCM, Hà Nội, Cần Thơ... thì gặp sự cố", ông Mỹ buồn bã nói. Ông Mỹ cũng cố tránh tiếp xúc với các con chó đã chết vì "tôi không kìm được sự xúc động vì tôi rất gắn bó với chúng". Khi hàng loạt chó đua ngã bệnh rồi lần lượt tắt thở, ông Mỹ đã tìm mọi cách để cứu vãn. Một mặt, trung tâm cùng một số đơn vị liên quan tiến hành giải phẫu xác chó tìm nguyên nhân; mặt khác trung tâm đã nhờ một bác sĩ thú y người Australia sang định bệnh và làm xét nghiệm với các con chó đang sống. Theo thông báo của vị bác sĩ này, khoảng 90% mẫu máu xét nghiệm (50 mẫu) có dấu hiệu nhiễm bệnh sỏi thận. Chiều 4/8, sau cuộc họp hội đồng quản trị, ông Mỹ cho biết, các thành viên trong hội đồng đã thống nhất tạm thời đóng cửa Trường đua chó Vũng Tàu, đồng thời xúc tiến các vụ khiếu kiện liên quan đến nhà cung cấp thức ăn khô cho chó - Tập đoàn đa quốc gia Effem Foods.

Nguồn: http://ngoisao.net/tin-tuc/24h/2004/08/cho-dua-dot-tu-vi-suy-than-4336/

Pedigree khá phổ biến ở các siêu thị do giá cả vừa phải, nhìn cũng đẹp mắt. Bạn nào cho cún ăn Pedigree thường xuyên vào cho ý kiến nhé!

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Mình cho bé ăn 3 năm nà, cũng ko thấy bé bị làm sao hết. H đến bé con cũng cho luôn, vẫn bt...
Theo mình muốn đảm bảo hơn cho ăn royal là ổn, mình cũng ko thể chắc đc về cái gì cả mà...

dragonboy1080

YTC Developer
Tớ thì cho cún ăn cơm, royal hoặc pedigree (thay đổi cho cún đỡ chán), món chính này được trộn với thịt lợn, thịt bò, gan hoặc cổ gà xay.

Cún nhà tớ cũng chưa bị sỏi thận nhưng quan sát màu + hình dạng chất thải của em nó thì tớ cũng thấy pedigree không bằng royal hay cơm.

Các bạn có thể test (cho cún ăn các loại thức ăn khác) xem nhé!

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
dragonboy1080 said:
Tớ thì cho cún ăn cơm, royal hoặc pedigree (thay đổi cho cún đỡ chán), món chính này được trộn với thịt lợn, thịt bò, gan hoặc cổ gà xay.

Cún nhà tớ cũng chưa bị sỏi thận nhưng quan sát màu + hình dạng chất thải của em nó thì tớ cũng thấy pedigree không bằng royal hay cơm.

Các bạn có thể test (cho cún ăn các loại thức ăn khác) xem nhé!
Bt hết bạn à. Bé nhà mình chảnh ăn mà, 2 năm đầu ăn cơm chán nên mới đổi thành thức ăn viên, thấy nó ko ngán, phân vẫn như vậy thôi à, nên cũng chả lo...Chỉ tội cái pedigree nó ko vừa mõm bé, ăn thấy khổ nên mới chuyển sang royal ^^

dragonboy1080

YTC Developer
Sau khi đọc 1 loạt bài về thức ăn khô ở các forum tớ quyết định bữa sáng + tối cho em nó ăn cơm trộn pa tê tự làm (cổ gà + gan + rau), bữa trưa cho thức ăn khô (50% Pedigree, 50% Royal)

Giờ em nó phát triển khá tốt, hơi béo (ảnh) do đợt vừa rồi tớ chưa có kinh nghiệm làm pa tê (hỗn hợp cổ gà xay + gan xay khá nhiều mỡ, đáng ra tớ phải đun với nước rồi chắt hết nước + mỡ đi)

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
dragonboy1080 said:
Sau khi đọc 1 loạt bài về thức ăn khô ở các forum tớ quyết định bữa sáng + tối cho em nó ăn cơm trộn pa tê tự làm (cổ gà + gan + rau), bữa trưa cho thức ăn khô (50% Pedigree, 50% Royal)

Giờ em nó phát triển khá tốt, hơi béo (ảnh) do đợt vừa rồi tớ chưa có kinh nghiệm làm pa tê (hỗn hợp cổ gà xay + gan xay khá nhiều mỡ, đáng ra tớ phải đun với nước rồi chắt hết nước + mỡ đi)
Ăn thế nhiều chất quá bạn à...Bé nhà mình cho ăn nhiều quá h ko đứng nổi nữa =)))))))))))))))))) Cần giảm cân ngay
p/s: Để béo lâu dài là dễ mắc bệnh, rùi giảm bữa cho bé thấy mà tội, đòi ăn suốt =(((((((((((((((((

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Đang nuôi một chú, bữa nào cũng canh rau + cơm nguội + royal => trộn 1 nùi.

Ăn hổ lốn, ỉa cục nào cục nấy to uỳnh :Onion26: , dc cái ko có hôi nhìu, em này ăn rau dc nên cũng khá tiết kiệm :143163ljogging: .

Chỉ sợ e nó thiếu đạm, nhưng mà có Royal rồi nên chắc ko sao đâu nhỉ :bye:

bengvip

0913340652
chó nhà mình chả cho ăn thức ăn khô.chỉ cho cơm +cổ gà băm nhỏ rồi rang lên thỉnh thoảng trộn lẫn gan.mà mấy bác lão làng nuôi chó rott ở hà nội đến đều bảo nuôi béo quá. :))

Pham hoang ngoc tram

Vẫn Fa đấy tám đi :/
mình thì cho bé ăn classic cho puppies, trộn cơm với thịt và pate cho chó.
cho ún canxi nữa. cho nên béo khỏe lông mượt mà và dc sự để ý của rất nhìu chàng chó. :good_job: :good_job: :Onion35: :le_luoi:

lehoangdn

Member
còn thức ăn khô Classic thì sao mấy Bác?