• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Tư vấn nuôi chó bắc kinh lai nhật

Status
Không mở trả lời sau này.

quannguyen.bkat

Mong anh chị giúp đỡ em ạ...
Tình hình là chiều nay em vừa bắt 1 em bắc kinh lai nhật giống cái ạ...thấy anh bán chó bảo đã tiền rồi vài ngày nữa tiêm 1 mùi 5 bệnh và không nên tắm trời lạnh ntn.nhưng cún bắt về hôi lắm nên em muốn hỏi có cách tắm khô nào không,em có thể dùng phấn joom josonbaby để tắm khô được không.và tiêm 1 mũi phòng 5 bệnh kia thì để sau em tiêm có được không ạ.chó con 2 tháng tuổi ntn có cần kiêng ăn đồ ăn ntn không ạ...mong anh chị tư vấn giúp em...cảm ơn anh chị đã quan tâm ạ:)

Ma Bư Béo

Super Moderator
Staff member
Super Moderator
@quannguyen.bkat: b lưu ý ko spam bài như này nhé

nhiều khi cún nhà đẻ mà chăm rất khó lúc bé, mùa lạnh và nóng hay bệnh tật ( khi bé )
b đừng nên tắm nc, hãy nghe theo ng bán, nếu nó hôi b dùng phấn thơm sát lên lông nó cũng ok
nhưng theo kinh nghiệm của m thì nó chẳng có tác dụng làm sạch chỉ có tác dụng cho thơm thôi
b cần tiêm đúng thời hạn thì nó mới có tác dụng b nhé, sau khi tiêm phòng lần 2 b để trời nắng ấm hẵng tắm
cún còn bé nếu b cứ quan trọng việc tắm thì sau này b sẽ hối hận
cún bkln đã nổi tiếng là hay bệnh tật và rất khó nuôi rồi
ngay gần nhà mình có 1 nhà nuôi đẻ, lúc nó 1,5 tháng tuổi m ngỏ ý muốn mua
sau đó trời trở rét m qa xem đã thấy nó yếu ớt, ko chạy nhảy lăng xăng như lúc trời ấm khi còn 1,5 tháng

quannguyen.bkat

Ma Bư Béo said:
@quannguyen.bkat: b lưu ý ko spam bài như này nhé

nhiều khi cún nhà đẻ mà chăm rất khó lúc bé, mùa lạnh và nóng hay bệnh tật ( khi bé )
b đừng nên tắm nc, hãy nghe theo ng bán, nếu nó hôi b dùng phấn thơm sát lên lông nó cũng ok
nhưng theo kinh nghiệm của m thì nó chẳng có tác dụng làm sạch chỉ có tác dụng cho thơm thôi
b cần tiêm đúng thời hạn thì nó mới có tác dụng b nhé, sau khi tiêm phòng lần 2 b để trời nắng ấm hẵng tắm
cún còn bé nếu b cứ quan trọng việc tắm thì sau này b sẽ hối hận
cún bkln đã nổi tiếng là hay bệnh tật và rất khó nuôi rồi
ngay gần nhà mình có 1 nhà nuôi đẻ, lúc nó 1,5 tháng tuổi m ngỏ ý muốn mua
sau đó trời trở rét m qa xem đã thấy nó yếu ớt, ko chạy nhảy lăng xăng như lúc trời ấm khi còn 1,5 tháng
cảm ơn đậu đã qtam...khi mình mua thì thấy anh bán kun bảo không được cho ăn mặn,với ăn cá...mỗi bữa chỉ nên cho ăn 1 thìa cơm nhỏ thôi...cún mình 2,5 tháng rồi.mấy hôm nay cho ăn nó ham lắm mà không giám cho ăn thêm sợ có vấn đề gì thì khổ:)

thaogacum95

Gà Cúm
Mình nuôi cún bkln nè bạn :D lúc bắt về nó cũng đc 2 tháng, tiêm phòng đúng hạn. Tham ăn lắm, nhưng tốt nhất ko nên cho ăn quá nhiều, ko ăn mặn, ko ăn cá. (Kiêng ăn những gì thì bạn lên mạng tra là ra hết). Còn vụ tắm thì mình để đến hơn 3tháng tuổi mới tắm, nóng thì 1tuần/lần, lạnh thì 2 tuần/lần.
Mình thấy chẳng khó nuôi, cũng chẳng ốm đau bệnh tật gì :| Đến giờ gần 2 năm tuổi r nó vẫn nhơn nhơn nô như quỷ cả ngày :v Mỗi cái là lắm lông, ngày nào cũng chải mà chải xong lại rụng tiếp -_- Cơ mà lông đẹp, đi ra đường như siêu sao ai cũng phải ngoái nhìn =))

quannguyen.bkat

thaogacum95 said:
Mình nuôi cún bkln nè bạn :D lúc bắt về nó cũng đc 2 tháng, tiêm phòng đúng hạn. Tham ăn lắm, nhưng tốt nhất ko nên cho ăn quá nhiều, ko ăn mặn, ko ăn cá. (Kiêng ăn những gì thì bạn lên mạng tra là ra hết). Còn vụ tắm thì mình để đến hơn 3tháng tuổi mới tắm, nóng thì 1tuần/lần, lạnh thì 2 tuần/lần.
Mình thấy chẳng khó nuôi, cũng chẳng ốm đau bệnh tật gì :| Đến giờ gần 2 năm tuổi r nó vẫn nhơn nhơn nô như quỷ cả ngày :v Mỗi cái là lắm lông, ngày nào cũng chải mà chải xong lại rụng tiếp -_- Cơ mà lông đẹp, đi ra đường như siêu sao ai cũng phải ngoái nhìn =))
ukm bạn ạ...cún nhà mình nó cũng chạy nhơn nhơn ý...chạy loanh quanh cả ngày...bây giờ phải luyện cho nó đi vệ sinh đúng chỗ bạn ạ.tầm mấy tháng tuổi thì bạn cho cún ăn uống thoải mái với ăn đc cá ,ăn mặm vậy bạn..bây giờ mình cho ăn 3 bữa 1 ngày,sáng 1 bữa cháo thịt.trưa 1 bữa.chiều 1 bữa.mỗi bữa cho ăn có 1 thìa cơm thui bạn ạ:).cố gắng cho nó qua tết ấm ấm cho nó mau lớn.chỉ sợ nó lạnh rồi ốm

thaogacum95

Gà Cúm
quannguyen.bkat said:
ukm bạn ạ...cún nhà mình nó cũng chạy nhơn nhơn ý...chạy loanh quanh cả ngày...bây giờ phải luyện cho nó đi vệ sinh đúng chỗ bạn ạ.tầm mấy tháng tuổi thì bạn cho cún ăn uống thoải mái với ăn đc cá ,ăn mặm vậy bạn..bây giờ mình cho ăn 3 bữa 1 ngày,sáng 1 bữa cháo thịt.trưa 1 bữa.chiều 1 bữa.mỗi bữa cho ăn có 1 thìa cơm thui bạn ạ :).cố gắng cho nó qua tết ấm ấm cho nó mau lớn.chỉ sợ nó lạnh rồi ốm
khoảng 4 tháng gì đó bạn ạ, mình ko nhớ rõ, nhg cũng ăn tạp, nhà mình đúng kiểu cơm thừa canh cặn phần chó cơ, ko chiều chuộng đâu :) Nên đến độ 1 năm tuổi là món gì nó cũng ăn đc :)) Món yêu thích là sữa tươi, kem đậu xanh, thịt gà, mọi loại rau+hoa quả và đặc biệt đến Tết mới phát hiện nó nghiện ăn hạt hướng dương :(( cứ bóc cho là nhai tóp tép như người ấy.
Mình nghĩ là bạn cũng nên cho cún ăn kiểu vậy ^^ sau này dễ nuôi. với lại ăn 1 thìa là đúng r, bọn này chả b no, cứ cho là ăn nên cũng ko tốt :3
A quên, chúc mừng năm mới bạn và gia đình nha :x

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Ăn mặn thì k bao h nên cho cún ăn. nó sẽ bị ghẻ đó
Ăn uống thoải mái thì tuỳ từng con. có nhưng con ăn rất ít => cho ăn thoải mái, còn k, phải hãm lại, vì ăn nhiều quá cún sẽ k tiêu hoá kịp và bị tiêu chảy
Cá, cũng k nên cho ăn. Nó bị hóc, có thể bạn sẽ phải trả giá bằng sinh mạng của con cún đó.

thaogacum95

Gà Cúm
Cái vụ ăn mặn nhà mình chỉ kiêng hồi nó bé, xong đến lớn lên nó lại nghiện nước mắm :co_y_tuong_xau: Cơm trắng trộn tí nc mắm cũng ăn -___- Thành ra giờ nó ăn mặn quen rồi, ko bị ghẻ nhưng cũng ko biết có liên quan gì đến chuyện nó rụng lông quanh năm ko :lac_dau: Mình nhớ trước nó rụng lông gọn gàng trong 1 tháng thôi rồi mọc lại, giờ nó cứ rụng từ từ nhưng rụng quanh năm ngày tháng, ngày nào cũng phải chải lông ấy :dead:

thanhdao

đúng rồi bạn ạk ! chó con nào mới sinh ra đc 1 tháng rưỡi chúng ta đều fải chích krê ák bạn...thường thì kòn nhỏ nó thay tiêu chảy ra máu..chích krê ngừa đường ruột,ho.... nhưng thường thì chích kái đó rồi là mình k lo gì nữa nha !

Status
Không mở trả lời sau này.