• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Tư Vấn Giúp Mình ( Hồ Nuôi + Chăm Sóc ) Kỳ Tôm Với

meomoon

Member
:hi: Chào các bạn mình đang định nuôi Kỳ Tôm nhưng mình chưa nuôi em ấy bao giờ nên mình muốn hỏi Hồ nuôi và Cách chăm sóc em ấy như thế nào , mong mọi người góp ý cho mình với :le_luoi: :le_luoi:
Hồ nhà mình dày 1m2 và cao + rộng 50cm
Phụ kiện : máng đèn Benxiang lúc trước mình dùng nuôi cá. + Cát nền Trộn đất trồng cây + 1 khúc gổ + Đá sỏi v..v
Mình muốn hỏi là hồ mình như thế thì nuôi đc mấy em ? và size mấy em ấy bao nhiêu là thich hợp nhất.
Hồ nhà mình ít ánh sáng . tai để ở trong góc phòng khách thì có ảnh hưởng gì đến em nó ko ? và 1 tuần nên ăn và tắm bao nhiêu lần .cách tắm em nó như thế nào? :hmmm:
Xin mọi người góp ý giúp đở mình nhé. Thank các bạn :icon027: :icon027:

daivd_new

YTC Developer
Hồ bạn nuôi được 6 con,Nhớ nuôi 1 đực 5 cái thôi nhé.Chứ nuôi 2 đực nó sẽ cắn tới chết đấy . Lót chuồng nên dùng mùn dừa sạch hơn cát và đất ( mua ở tiệm cây cảnh)Size tốt nhất là 65>70 vì(lúc này đã biết đực và cái) 1 ngày bạn cứ mua dế/10 ngàn VND là bọn nó xơi hết.Nếu chỗ tối thì lắp thêm 1 bóng đèn vàng tròn 60w mở 15 phút cho nó tiêu hóa thức ăn trong ngày. Tắm thì bạn cần mua thêm cái hồ nhỏ để chúng có thể bơi thoải mái

kuz4iluv

YTC Developer
hồ này nuôi nhiều nhất là 3 con thôi bạn nhé,1 đực 2 cái là đủ,hồ tối thì lắp thêm bóng đèn sợi tóc dùng chụp đèn chiếu từ trên xuống,set up cành cây và 1 khay nước to để chúng bơi + đi wc trong nước luôn :D...nhớ phơi nắng hàng ngày nhé,lót nền như bạn daivd_new đã nói ^^..dùng mùn dừa phơi nắng rồi cho vào lò vi sóng quay 10p là có thể dùng đc,sạch và dễ vệ sinh hơn đất :D..tắm cho cwd thực chất chỉ là cho nó bơi trong nước+ dùng tay cọ nhẹ để gạt hết chất bẩn như phân...bám trên da e nó và để tạo độ ẩm cho da :D...nuôi bò sát hầu hết đều phỉa phơi nắng sớm hàng ngày ít nhất 10-15p bạn nhé....
Thân

meomoon

Member
Thank mọi người đã giúp đở nha... Tại mình lót đất vì mún trồng cỏ ở trong đó cho nó tự nhiên ko biết đc ko ta ? :hmmm: :hmmm: :hmmm:

daivd_new

YTC Developer
đất chứa rất nhiều ký sinh trùng và vi khuẩn. Nếu bé chạy nhảy thì bị thương sẽ dễ bị nhiễm trùng. Nếu muốn tự nhiên có thể bạn mua cây giả vì bạn ở chỗ tối không thể nào giúp cây phát triển tốt được nên cứ nhân tạo đi bạn

meomoon

Member
thank bạn daivd_new và kuz4iluv đã góp ý cho mình nha.. thank mọi người :gongxi-1: :gongxi-1: khi nào mình làm cái hồ xong nhất định sẽ up hình lên cho moi người xem hiiiiii

tuphan255

Member
Mình cũng muốn nuôi 1 bé , nhưng nhà ko có chỗ để chuồng , cho mình hỏi là nuôi mấy em đó bằng chuồng đứng đc ko , nếu đc thì cho mình xin kích thước luôn nha , tks mấy bro trc nha

kuz4iluv

YTC Developer
tuphan255 said:
Mình cũng muốn nuôi 1 bé , nhưng nhà ko có chỗ để chuồng , cho mình hỏi là nuôi mấy em đó bằng chuồng đứng đc ko , nếu đc thì cho mình xin kích thước luôn nha , tks mấy bro trc nha
chuồng đứng để nuôi 1 bé cho từ nhỏ cho đến lúc max size kích thước chuồng tối thiếu DxRxC là 60x40x1m bạn nhé ^^...
Thân

HKT

mấy bạn nuôi kỳ nhông nào là kỳ tôm ,...tôi cũng thích lắm bời vì tôi cũng có bắt được một chú nhông xám và tôi thấy rất thích ê mà mấy bạn lót chuồng bằng gì chỉ tôi với

Marcer

Member
Mấy ad ơi, con kỳ tôm nhà em cho nó tắm là chỉ dám rưới nước lên, không dám bỏ vô cái thao vì nó sợ cứ vùng vẫy, vậy là chịu chứng gì thế ad ?
Rồi con kỳ tôm nó ăn rau quả được không thay là chỉ ăn sâu dế thôi ?
Giúp em với mấy ad ơi :'(

chuongquy

các bạn cho mình hỏi con kì tôm thức ăn của nó là gì ạ nảy giờ hình như chưa ai nói gì về thức ăn cả cho nên nhiều người mới tập chơi chưa biết thức ăn kì tôm là gì nó ăn rau hay nó ăn sâu, dế đây là vấn đề rất quan trọng đối với người nuôi rất mong các bạn sẽ trả lời
xin cảm ơn các bạn