• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Tự chế biến thức ăn dinh dưỡng cho Mèo

boo09

T.Viên Năng Động
@ bông xù : Mình chia ra vì thịt để lâu trong tủ lạnh ngăn thường dễ bị lên mùi , ra nước , vì thế nên mình chia ra từng lọ thủy tinh đủ dùng trong 2-3 ngày . Phần còn lại mình nhét vào ngăn đá . Khi nào lọ kia gần hết thì lấy lọ mới ra cho mấy bé .
@ khaiminhhanoi : À cảm ơn bạn đã lưu ý cho mình :) Mình thay đổi thường xuyên cho các bé , chứ không chỉ dùng mỗi gan gà . Cứ cách 1 tuần là mình thay bằng cá hồi hay là pate , hay là dầu cá để tránh tình trạng mấy bé bị ngán một thứ . Mà vì mình có đến 6-7 bé mèo , mã mỗi bé thì lại thích ăn kiểu khác nhau nên cũng phải chiều bọn nhỏ thay đổi thường xuyên cho bọn nhóc ( có đứa mùi càng nặng càng thích ăn ) Mà dầu cá thì tốt cho lông với lại khoản chảy nước mắt .

supermaxd

cho mình hỏi mèo có uống được sũa đóng bì 6k / gói bán ngoài siêu thị dành cho người không ? bé lucky nhà mình đc 8 tháng rùi

bongxu

YTC Developer
Đây là thực đơn của các bé nhà minh :) Hơi đơn giản nhưng mà sau 5 tháng thử nghiệm trên cả gần 10 bé mèo nhà mình thì thấy là vẫn ổn :)

1.Cổ gà xay nhuyễn + ức gà +
View attachment 23417View attachment 23418
_thịt cá hồi + trứng gà sống ( đôi lúc thay bằng gan gà )
_dầu cá
View attachment 23419
Sau đó trộn đều lên
View attachment 23420View attachment 23421
Cuối cùng là cho các bé ăn
View attachment 23422View attachment 23423View attachment 23424
Vì mỗi bé một khẩu vị riêng , có đứa thì thích ăn thật nhiều mùi , còn có đứa thì lại thích ăn hơi nhão , còn có đứa thì chỉ thích thịt...Nên mình cũng thường theo dõi và thay đổi liên tục để phục vụ nhu cầu cả lũ nhà mình :sadcorner:

2.Sau khi xay mình chia đều ra từng lọ thủy tinh , lọ nào ăn thì để ở ngăn thường trong tủ lạnh , còn lại thì nhét vào ngăn đá để lạnh , tránh bị hư . Lọ để ăn thì mình để vừa trong vòng nhiều nhất là 2 ngày , 3 bữa / ngày , mỗi bữa cho ăn vừa đủ , không quá nhiều để tránh làm hư các bé với lại tránh tình trạng thức ăn có mùi .

3.Mình đã thử cho các bé :
_ăn thịt không thôi => các bé đi cầu lỏng vì ăn quá nhiều thịt .
_ăn Royal thì có bé ok có bé cầu lỏng , mùi hơi nhiều
_cho các bé vừa xương vừa thịt xay thật nhuyễn => phân cứng , đi wc vừa tầm hơn , ít mùi hơn , mình tiết kiệm được rất nhiều cho cát ( mỗi lần mình order 5 bao , 10kg/bao , xài được hơn 3th ) và dọn wc rất dễ dàng , không bị bón cục như trước .

4.Giảm được phần lớn 1 số bệnh , thể trạng phát triển cũng nhiều hơn .

Cái này là cách mình cho các bé nhà mình ăn . Nói chung vì mình cũng đã thử hơn 5th và cảm thấy là rất ổn với các bé nhà mình nên mình vẫn giữ chế độ như thế . Hy vọng nhận được sự chia sẻ của các bạn .

bạn ơi cho m hỏi , trộnd đều lên cho các bé ăn nguyên đồ sống như thế hay là còn phải hấp qua nữa ?

alice_4387

YTC Developer
trời ơi.mấy b cứ nghĩ nuôi mèo tốn bao nhiêu,mà phải chi tiết cặn kẽ nửa đấy chứ.vậy mà thức ăn làm sao mắy b dám để sống rồi mang cho ăn,phải nấu tất cả các thứ từ thịt tới rau đấy.mấy b ấy kê thực đơn ra cho bọn mình xem là để tham khảo thôi.nên nhớ phải nấu chín tất cả đấy.

boo09

T.Viên Năng Động
Bạn ơi mình nói ở đây là cách mình cho mấy đứa nhà mình ăn và mình cũng đã hỏi cũng như trao đổi với các Cattery và breeder khác họ cũng có cho mấy bé ăn raw meat đấy bạn ạ!
Bạn có thể tìm hiểu thêm !

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Với cái công thức của bạn, mẹ mình đã nấu cho mấy nhỏ ăn suốt 20 năm nay. Nó thật sự rất tốt. Nhưng bây giờ thì.......sau 20 năm, mẹ mình quyết định cho ăn hạt :lau_mo_hoi:

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
còn mình thì đó giờ cho ăn hạt. Cuối tuần này sẽ thử cái công thức này :Onion38:

Tinton

Member
Cầu kì nhỉ, mình thì làm như này,đầu tuần ra chợ mua 6 lạng gan gà, 3-4 lạng thịt lườn gà, 2 lạng 3 chỉ lợn , Chi phí cho hỗn hợp thức ăn này là 60k, ăn cả tuần, mỗi ngày ăn 3 bữa, mỗi bữa 1 chén, mình k trộn lẫn cơm vì mèo là động vật ăn thịt. tất cả chỗ nay xay lên, giang lên với chút dầu ăn, đảo đến khi chín và thơm lừng, trộm vía bé nhà mình ăn khoẻ, trước minh cho ăn gan gà cắt nhỏ và ăn canin kitten36, ăn mí cái đó nó chê hết tất cả mọi loại thức ăn khác kể cả Tôm :O, thế là mình làm như thế này cho nó ăn và k cho ăn canin nữa, ngày nào cũng bồi bổ cho ẻm 1/2 cốc sũa chua, và đây là thành quả

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
Tinton said:
Cầu kì nhỉ, mình thì làm như này,đầu tuần ra chợ mua 6 lạng gan gà, 3-4 lạng thịt lườn gà, 2 lạng 3 chỉ lợn , Chi phí cho hỗn hợp thức ăn này là 60k, ăn cả tuần, mỗi ngày ăn 3 bữa, mỗi bữa 1 chén, mình k trộn lẫn cơm vì mèo là động vật ăn thịt. tất cả chỗ nay xay lên, giang lên với chút dầu ăn, đảo đến khi chín và thơm lừng, trộm vía bé nhà mình ăn khoẻ, trước minh cho ăn gan gà cắt nhỏ và ăn canin kitten36, ăn mí cái đó nó chê hết tất cả mọi loại thức ăn khác kể cả Tôm :O, thế là mình làm như thế này cho nó ăn và k cho ăn canin nữa, ngày nào cũng bồi bổ cho ẻm 1/2 cốc sũa chua, và đây là thành quả
Ôiiii bé mều mập ú xinh quá...muốn ôm quá! :03: bé là giống gì vậy bạn? Bao nhiêu tuổi, được mấy kg rồi? Nhìn thấy mà ham quá...
Mình cũng đang áp dụng phương pháp tương tự bạn. Mà ko biết bé ăn trong bao lâu thì bắt đầu thấy kết quả nhỉ :hmmm: Mình đọc trên 1 số trang web nước ngoài thì nói mèo là động vật ăn thịt nên chúng nó ko hấp thụ được chất dinh dưỡng từ thực vật nhiều. Tốt nhất là cho ăn đồ sống với các thành phần gần giống với bạn vậy đó (đương nhiên là phải biết nguồn gốc những gì cho bé ăn và phải rửa sạch rồi). Nhưng mình thì vẫn sợ vi khuẩn nên chỉ cho bé ăn đồ chín thôi. Ko biết bạn có kinh nghiệm gì trong vụ đồ sống này ko, chia sẻ cho mình với :gongxi-1:

boo09

T.Viên Năng Động
Charlene2801 said:
Ôiiii bé mều mập ú xinh quá...muốn ôm quá! :03: bé là giống gì vậy bạn? Bao nhiêu tuổi, được mấy kg rồi? Nhìn thấy mà ham quá...
Mình cũng đang áp dụng phương pháp tương tự bạn. Mà ko biết bé ăn trong bao lâu thì bắt đầu thấy kết quả nhỉ :hmmm: Mình đọc trên 1 số trang web nước ngoài thì nói mèo là động vật ăn thịt nên chúng nó ko hấp thụ được chất dinh dưỡng từ thực vật nhiều. Tốt nhất là cho ăn đồ sống với các thành phần gần giống với bạn vậy đó (đương nhiên là phải biết nguồn gốc những gì cho bé ăn và phải rửa sạch rồi). Nhưng mình thì vẫn sợ vi khuẩn nên chỉ cho bé ăn đồ chín thôi. Ko biết bạn có kinh nghiệm gì trong vụ đồ sống này ko, chia sẻ cho mình với :gongxi-1:
Theo mình thấy vì nước ngoài thịt họ làm sạch sẽ , nhưng như ở VN khi mua cổ gà thì mình phải đặt vì chả ai ăn không cổ gà bao giờ , và khi mua về thì phải rửa sạch từ trong ra ngoài ( vì phần cổ họ cắt rồi đóng bọc chứ cũng chẳng rửa gì bên trong ) cho nên tốt nhất là có thể xay nhuyễn cổ và ức rồi xào chín lên cho mấy bé ăn , tốt nhất là xào không , không nên cho dầu ăn hay là muối vì sẽ làm rụng lông ở mấy bé và tình trạng chảy nước mắt .
Mấy đứa nhà mình thì 1 tuần 2 ngày cổ+ức xay nhuyễn và 3 ngày hạt , thêm sữa , ức gà luộc xé nhỏ và 1 số chất dinh dưỡng khác nữa nên đứa nào cũng nặng chịch và chắc , mấy bé cái đẻ xong cũng mơn mởn như gái mới lớn ^^
Theo thực đơn mấy đứa nhà mình thì trong 2 tuần là có kết quả , mấy bé đực thì nặng tầm 6kg còn mấy bé cái thì 4-5kg ( nặng nhất là con bé sanhua :)) )
Với lại theo mình tìm hiểu thì không nên cho mấy bé ăn thịt heo , các nhà nuôi ở nước ngoài cũng thế , có thể cho thịt gà và thịt bò nhưng không dùng thịt heo , họ có nói là chất dinh dưỡng trong thịt heo không tốt bằng gà hoặc bò nên tốt nhất là không dùng thịt heo cho mấy bé .

Nói chung là mỗi nhà 1 cách chăm , có thể thực đơn nhà này phù hợp với bạn nhưng nhà kia lại không :) và cũng tuỳ vào bọn nhỏ nữa , 10 đứa thì chưa chắc cả 10 đều giống nhau về khẩu vị .
Chúc các bé nhà bạn mau ăn chóng lớn !

Gà Gật Gù

Gà Ngây Thơ
nhà mình thì mỗi tuần ra hàng nhà con bạn mua 2 kg gà góc tư + tầm 2kg cá nục [ cứ đếm 21 con , 3 con bữa / 3 đứa ] nhiêu đó hết khoảng 120k về làm sạch , chia ra cho zô ngăn đá , ngày cứ sáng cá , chiều thịt cho vào lò viba quay cho chín mang ra gỡ xương , dằm nhỏ tý rồi cho ăn . Thỉnh thoảng đổi cho ăn mấy bữa phổi heo , thịt bò :"> . Trộm vía cứ lên kí đều đều hiện giờ đứa lớn 6th - 3kg , 2 đứa nhỏ 3tháng rưỡi thì đứa gái 1kg7 , trai 1kg650 :D

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
Gà Ngây Thơ said:
nhà mình thì mỗi tuần ra hàng nhà con bạn mua 2 kg gà góc tư + tầm 2kg cá nục [ cứ đếm 21 con , 3 con bữa / 3 đứa ] nhiêu đó hết khoảng 120k về làm sạch , chia ra cho zô ngăn đá , ngày cứ sáng cá , chiều thịt cho vào lò viba quay cho chín mang ra gỡ xương , dằm nhỏ tý rồi cho ăn . Thỉnh thoảng đổi cho ăn mấy bữa phổi heo , thịt bò :"> . Trộm vía cứ lên kí đều đều hiện giờ đứa lớn 6th - 3kg , 2 đứa nhỏ 3tháng rưỡi thì đứa gái 1kg7 , trai 1kg650 :D
nhà bạn sướng quá nha, hàng nhà mình cũng có mà hàng nhà bạn cũng có, hèn chi mua được giá sĩ. Chứ như trong siêu thị cá nục cũng 42k/kg rồi :)

Mà 4kg thịt cá đó bạn cho 3 đứa ăn trong 1 tuần hả?

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Charlene2801 said:
nhà bạn sướng quá nha, hàng nhà mình cũng có mà hàng nhà bạn cũng có, hèn chi mua được giá sĩ. Chứ như trong siêu thị cá nục cũng 42k/kg rồi :)

Charlene mua siêu thị nào mà có nục có 42k zậy? Chị mua big C gần 60k (hình như là 56k) lận!
4kg thịt cá đoá là bé Gà cho ăn trg 1 tuần đó em!

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
Bao Linh 85 said:
Charlene mua siêu thị nào mà có nục có 42k zậy? Chị mua big C gần 60k (hình như là 56k) lận!
4kg thịt cá đoá là bé Gà cho ăn trg 1 tuần đó em!
em mua ở coopmart đó chị. Cá nục em thấy coopmart là rẻ nhất. Mấy siêu thị khác có chỗ mắc hơn vài ngàn, có chỗ mắc hơn cả chục ngàn luôn !

Gà Gật Gù

Gà Ngây Thơ
Charlene2801 said:

nhà bạn mình thôi :)) nhà mình có buôn bán j đâu hehe . Tại mình ở ngoại thành [ Q9 ] nên giá cả cũng rẻ hơn so với các bạn ở nội thành thôi mừ ., dc cái này mất cái kia , có j lại ôm tụi nhỏ lóc cóc chạy zô SG đi thú y , xa thấy mồ hix