• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Triệt sản mèo

Vince lee

Tình hình em có 2 bé mèo (1 đực + 1 cái) nay đã 3tháng tuổi , dự định sẽ triệt sản để 2 em mèo không lang thang theo "tiếng gọi tình yêu" của mấy bác mèo hoang gần nhà. Nhưng không biết nên để tầm khoảng mấy tháng tuổi thì mình có thể cho 2 em mèo đến gặp bs để triệt sản. Các anh/chị có kinh nghiệm cho em xin ý kiến với ạ.
Thanks so so much!!

Vince lee

Mình đã từng có kinh nghiệm triệt sản 3 con mèo. Theo mình thì ko cần phải cho nó nhịn ăn 1 ngày đâu, nhiều con mèo triệt sản xong, bị sốc thuốc mê nên cũng chẳng ăn gì --> bị mất sức. Bác sĩ làm cho mình nói chỉ cần nhịn 1 bữa trước khi mổ thôi.
Sau khi triệt sản về rồi bé mèo có buồn hay khó chịu hay có còn năng động như hiện tại ko bạn?! chăm sóc sau khi phẩu thuật về có khó ko bạn?! có cần mỗi ngày đi khám hay đi chích kháng sinh gì ko bạn?! :(

kiwi1106

Well-Known Member
Sau khi triệt sản về rồi bé mèo có buồn hay khó chịu hay có còn năng động như hiện tại ko bạn?! chăm sóc sau khi phẩu thuật về có khó ko bạn?! có cần mỗi ngày đi khám hay đi chích kháng sinh gì ko bạn?! :(
Mèo nhà mình thì mỗi con một kiểu. Con đầu tiên thì sau khi mổ bình thường, vẫn hoạt động, đi lại, ăn uống. Con thứ hai thì bỏ ăn hết ngày hôm đó. Con thứ ba thì biểu hiện bất thường nhất, như kiểu nó bị sốc ấy, sau khi tỉnh thuốc và đi lại được thì nó trốn... Mãi đến ngày hôm sau mình mới tìm thấy nhưng lại tỏ ra sợ mình - vì hôm đó mình giữ nó để bác sĩ tiêm thuốc mê. Nhưng vài ngày sau thì ổn định lại.
Bạn đừng nên lo lắng quá. Tốt hơn hết sau khi mổ, bạn cho nó vào lồng để nó đừng đi lại lung tung, và mình còn kiểm soát được - trong khoảng từ nửa ngày đến 1 ngày gì đó thôi.
Nhà tớ cũng ko chích kháng sinh gì đâu. Mà mình cũng có lời khuyên nên hạn chế tiêm cho mèo, nếu ko cần thiết, bệnh ko quá nặng thì đừng tiêm bạn ạ.

Vince lee

Mèo nhà mình thì mỗi con một kiểu. Con đầu tiên thì sau khi mổ bình thường, vẫn hoạt động, đi lại, ăn uống. Con thứ hai thì bỏ ăn hết ngày hôm đó. Con thứ ba thì biểu hiện bất thường nhất, như kiểu nó bị sốc ấy, sau khi tỉnh thuốc và đi lại được thì nó trốn... Mãi đến ngày hôm sau mình mới tìm thấy nhưng lại tỏ ra sợ mình - vì hôm đó mình giữ nó để bác sĩ tiêm thuốc mê. Nhưng vài ngày sau thì ổn định lại.
Bạn đừng nên lo lắng quá. Tốt hơn hết sau khi mổ, bạn cho nó vào lồng để nó đừng đi lại lung tung, và mình còn kiểm soát được - trong khoảng từ nửa ngày đến 1 ngày gì đó thôi.
Nhà tớ cũng ko chích kháng sinh gì đâu. Mà mình cũng có lời khuyên nên hạn chế tiêm cho mèo, nếu ko cần thiết, bệnh ko quá nặng thì đừng tiêm bạn ạ.
thank bạn kiwi nhiều lắm... vì lần đầu được nhận nuôi các bé, rất thích nhưng vẫn chưa có kinh nghiệm... mấy bữa nay bé Mimi (mèo cái) nhà mình cứ tiêu chãy, mình nghe mọi người chỉ ko cho ăn cơm, chỉ cho ăn cốm mèo á, mà vẫn bị. đang định mang đi khám. :(

kiwi1106

Well-Known Member
thank bạn kiwi nhiều lắm... vì lần đầu được nhận nuôi các bé, rất thích nhưng vẫn chưa có kinh nghiệm... mấy bữa nay bé Mimi (mèo cái) nhà mình cứ tiêu chãy, mình nghe mọi người chỉ ko cho ăn cơm, chỉ cho ăn cốm mèo á, mà vẫn bị. đang định mang đi khám. :(
Mèo nhà bạn là mèo tây hay mèo ta thế? Mimi là được mấy tháng rồi? Bạn có cho nó uống sữa hay các sản phẩm từ sữa ko? Cốm mèo là cái loại thức ăn khô cho mèo à?

Vince lee

Mèo nhà bạn là mèo tây hay mèo ta thế? Mimi là được mấy tháng rồi? Bạn có cho nó uống sữa hay các sản phẩm từ sữa ko? Cốm mèo là cái loại thức ăn khô cho mèo à?
mèo nhà mình là mèo thuần VN 100% cả 2 bé, nay là hơn 4 tháng tuổi rồi. lúc mang về là 1 tháng rưỡi, nên ko uống sữa mà bắt đầu ăn luôn từ đó, cốm mèo là thức ăn khô cho mèo á, từ trước ăn cơm trộn cá thì sẽ bị tiêu chảy, cho ăn cốm thì sẽ hết, đi tiêu bình thường, mà mấy bữa nay là dù ăn cơm hay cốm đều đi phân lõng :(

kiwi1106

Well-Known Member
Bạn thử tham khảo bài viết dưới đây xem, mèo nhà bạn có triệu chứng nào ko:
https://www.facebook.com/CatCity.vn/posts/849832088373183:0
Còn theo kinh nghiệm của mình thì:
- Cho ăn hơi nhiều, thừa chất cũng có thể gây tiêu chảy
- Nhiễm giun sán cũng có thể, bạn xem phân của nó có sán ko, hoặc ở hậu môn của nó thỉnh thoảng có sán rơi ra ko
- Ngộ độc thực phẩm: bạn thử mua cácbon hoạt tính - ra hàng thuốc cho người hỏi là có (thuốc này rất lành, sử dụng cả cho người khi bị tiêu chảy hoặc ngộ độc). Bạn về giã nhỏ, pha thành nước hoặc trộn với cơm cho nó ăn. Cái này sẽ làm sạch ruột cho nó.

Vince lee

Bạn thử tham khảo bài viết dưới đây xem, mèo nhà bạn có triệu chứng nào ko:
https://www.facebook.com/CatCity.vn/posts/849832088373183:0
Còn theo kinh nghiệm của mình thì:
- Cho ăn hơi nhiều, thừa chất cũng có thể gây tiêu chảy
- Nhiễm giun sán cũng có thể, bạn xem phân của nó có sán ko, hoặc ở hậu môn của nó thỉnh thoảng có sán rơi ra ko
- Ngộ độc thực phẩm: bạn thử mua cácbon hoạt tính - ra hàng thuốc cho người hỏi là có (thuốc này rất lành, sử dụng cả cho người khi bị tiêu chảy hoặc ngộ độc). Bạn về giã nhỏ, pha thành nước hoặc trộn với cơm cho nó ăn. Cái này sẽ làm sạch ruột cho nó.
.
.
:good::good::good: cám ơn bạn nhìu lắm lắm luôn..mình sẽ để ý...cám ơn bạn đã chút mình chút kinh nghiệm hihi :p