• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[TOPIC HỎI ĐÁP NHANH]_Lập topic hỏi lặt vặt SẼ BỊ DEL !

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Tiếp đất bằng phần mũi mai ở gần đầu thì hơi sốc 1 tí thôi, ko sao đâu. Khi nào tiếp đất bằng bụng thì mới đáng lo. Nhưng cũng ko biết chắc, nhỡ đầu có chấn thương thì cũng ko cứu dc :(. Lần sau cẩn thận tí.

tuyetvo

Cảm ơn a luôn nhiệt tình trả lời ạ.hi.chắc không sao.nếu nó đau thì đã nằm một chỗ.đằng này nó bò lung tung.còn leo cao nữa.lần sau e sẽ cẩn thận.

chim sẻ

cách đây 1 tuần mình có mua 1 bé rùa 4 mắt về nuôi chung với cá nhưng mà từ lúc về tời bây giờ bé k chịu ăn uống gì , bơi rất ít , k chịu chìm xuống đáy hồ , hồ cá mình luôn có sưởi chỉnh 26 độ , thỉnh thoảng mình thấy mũi của bé có bọt khí , vậy có phải bị bệnh không ? có cách nào làm cho bé ăn không ? tks

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Con bốn mắt nhà bạn bệnh r đấy, rùa bốn mắt sống ở khe suối nơi có dòng chảy chậm, nước sam sấp và mát.
26 độ là khá cao và nuôi trong hồ cá thì quá tù túng, khiến nó chưa thích nghi kịp. Kiểu này lâu dài thì bé sẽ chết.

Lúc trc mình cũng thử nuôi 1 em 4 mắt, mua về vứt vào cái hòn non bộ, hên mua vào mùa lạnh nên thời gian đó em nó khoẻ ru. Sang mùa nóng thì lừ đừ, vì hòn non bộ mình để full ngoài trời, sau đó mình phải đem thả đi ~.
Điều kiện nuôi nhốt của rùa 4mắt đại loại là thế, nếu bạn set dc chuồng nuôi giống với tự nhiên thì hi vọng em nó bớt sốc và sẽ qua khỏi, còn cứ để y trong hồ cá thì khó sống lắm.

tuyetvo

Hình như rùa tè ra rất nhiều thì phải.thấy nó đi ị ít cứ ngỡ nó tè rất ít.ai ngờ....xối xả như em bé.như vậy vẫn bt chứ mấy bạn.

bebu5s

rùa của các bạn có bị bọ ko?mình vừa phát hiện trong khe đùi rùa mình có 3 con bọ,may phát hiện kịp bắt ra.phù.mọi người nên thường xuyên kt e rùa của mình nhé.con bọ này tròn ko biết có hút máu ko nhưng giết nó thì ko thấy máu

tuyetvo

Cho mình hỏi con rủa của mình cứ đi ị miết cả ngày nay phân lỏng.hậu môn không sưng.đi đứng bỉnh thường.vậy có tiêu chảy không?

Skellig

Chỗ gồ lên trên mai rùa của mình có hai vệt trắng nhỏ (màu trắng đục, nhìn giống kiểu mai bị giãn ra), cho mình hỏi như thế là mai rùa bình thường hay có bị vấn đề gì không? Mình có thể bổ sung chất đạm cho rùa bằng cách nào ngoài việc cho rùa ăn giun? Và mình có thể mua mai mực ở đâu vậy?

Cảm ơn rất nhiều.

bampuretc

Rùa e vốn khỏe mạnh hoạt bát bò nhìu ăn nhìu. Sau 1 lần bị giun em cho uống 1/4 Glocar thì khỏi, sang hôm sau lại thấy bị tiếp :Onion41: e cho uống 1/16 Fulgaca thì giờ chẳng thấy e ấy ị gì nữa, chỉ tiểu thôi, ăn yếu dần và uống rất rất nhìu nước, mấy hnay thì cho chả chịu ăn nữa :07: , lười bò chỉ kiếm 1 góc nằm hoài (k ngủ).
Có a chị nào giúp e ko ạ ko rùa em die mất, e còn nhỏ dại phải dành dụm khá lâu mới tậu đc e này :khoc_nhung_ko_chiu_thua: :icon027:

a013

Xin chào các bạn.

Mình mới tham gia diễn đàn, mình mới nuôi 1 chú núi vàng được nửa tháng, là con đực (yếm lõm, cũng đọc trên đây mới biết) dài khoảng 24 cm, trên mai thấy có 8 vòng (không biết có phải em nó sống được 8 năm rồi không).

Nhà mình có vườn trồng một số loại cây ăn quả và cây cảnh (mãng cầu, lộc vừng, mai,...), do lá rụng lâu năm nên tạo 1 lớp lá khô dày khoảng 10 cm, mình thả em nó vào đó, mới đầu cũng đi lung tung, mình lấy cái chậu đất đập bể 1/4 úp ngược lại cho nó chui vào và để bên cạnh đĩa nước thức ăn, được 2 bữa là em nó không ở nữa mà đào xuống lớp lá khô nằm ngủ ở đó (kiểu như hầm có lá khô ngụy trang ở trên) làm mình tìm quá chừng, chỗ nó đào hầm thì sáng là có nắng thường xuyên. Mình thấy nó khoái chỗ này hay sao mà ăn xong bò vào ngủ ngon lành.

Mình cho em nó ăn 2 ngày/1 lần, đặc biệt nó rất thích ăn cà chua, có vài bữa mình cho nó ăn, mỗi lần 1,5 quả cà chua, lúc ăn mình đều kêu tên nó và lấy đồ ăn nhử đi theo), ăn xong nó còn bò tới tay mình tìm cà chua. Đặc biệt là khi mãng cầu chín cây rụng xuống hay vứt cho nó trái chuối là nó chén luôn, ăn xong nó vẫn ăn bữa chính bình thường, không biết cho nó ăn như vậy có quá nhiều hay không nữa, à có bữa có con cá hồng kiếm trong hòn non bộ chết mình vứt dưới gốc cây để bón cho cây luôn (cách chỗ nó nằm khoảng 2m) mà nó cũng xơi nốt.
À, lúc sợ nó thụt đầu vào rất nhanh và phát ra tiếng xịt xịt như tiếng con rắn.
Mình muốn nuôi nó gần với điều kiện tự nhiên nhưng không biết nuôi như vậy có hợp lý không? Mong các bạn chỉ giúp.

r4u_k4i_x4nh124

Mình vừa mới nuôi 1 bé rùa size 15, lúc mang về thì rất dạn người, bò lung tung, nhưng mấy ngày nay bé cứ húc đầu vào tường. Mình thấy rõ ràng là bé gồng người lên lùi lại lấy trớn rồi húc mạnh vào tường và lặp lại 5-6 đến khi mình bốc bé ra và cho bò sang chỗ khác. Mình lo quá ko biết bé có bị gì ko mà ngày nào cũng "đập đầu" vào tường như vậy. Mọi người có thể giúp mình đc ko?

bebu5s

rùa mình cứ kêu oạp oạp ,mọi thứ khác vẫn bình thường,không biết rùa mọi người có vậy không?rùa mìa size 13

Blue87

Cho mình hỏi sao rùa lại bị giun vậy?Heo của mình nuôi hơn 6 tháng ko bị,nhưng mình hỏi để đề phòng!ai biết giúp mình nhé!mình tks rất nhiều!^.^

bebu5s

thực đơn của mình cho rùa gồm 1 tuần 2,4,6 ăn cà chua,tuần sau ăn rau càng cua 2,4,6.mình rắc bột nang mực lên cà chua và rau càng cua.rùa ok.mọi người cho mình hỏi thực đon như vậy cần bổ sung gì ko?thanks mọi người ! mình nuôi núi vàng size 13