• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Tiêu chuẩn giống mèo Anh lông ngắn (British Shorthair)

anhvu2889

T.Viên Năng Động
Vì dạo này diễn đàn có thêm nhiều bạn đam mê với dòng mèo Anh lông ngắn nên mình giúp các bạn mới vào có thêm 1 ít thông tin về dòng mèo này. Mình cũng là 1 người có sở thích đặc biệt với dòng mèo Anh :D.
(Bài viết được dựa trên kinh nghiệm tìm hiểu, giao lưu, trao đổi, và nuôi dưỡng dòng này cũng như từ các nguồn tài liệu đáng tin cậy của hiệp hội mèo uy tín trên thế giới: CFA. Nếu có gì sai sót, hy vọng được mọi người góp ý, mình sẽ cập nhật vào topic này).

Tổng quát:
  • Là dòng mèo đã có từ rất lâu đời ở nước Anh.
  • Được ưa chuộng trên thế giới.
  • Được công nhận là 1 giống chuyên biệt và thuần chủng bởi CFA từ năm 1980
Đặc điểm ngoại hình:
  • Thân người không quá dài, khung xương to và chắc chắn, ngực rộng.
  • Chân ngắn vừa phải, bàn chân tròn, có lông đuôi rất dày và không xù, cuối đuôi bo tròn.
  • Đầu to tròn, tỷ lệ tương đối so với thân, hai tai không to so với đầu và cách nhau 1 khoảng, mũi và miệng ngắn, (không dài như các dòng khác có ngoại hình khá giống như Chartreux hoặc Russian Blue).
  • Mép dày, má tròn và cằm chắc chắn. Mèo đực thường thấy mép dày rõ hơn mèo cái và khung xương lớn hơn.
  • Mắt to tròn. Tùy theo màu lông mà có màu mắt tương ứng. Màu mắt phổ biến là màu vàng đồng.
  • Bộ lông rất dày và êm, lông mọc đều, khi sờ vào cảm thấy đàn hồi đặc biệt là phần lông trước ngực. Nếu đã có lai với 1 dòng mèo khác thì sẽ biểu hiện rõ qua chất lông (lông ko dày và mọc đều, mọc lởm chởm). Nếu được nuôi trong điều kiện thời tiết nóng nực hoặc đến mùa thay lông, lớp lông ở lưng sẽ rụng đi khá nhiều, không còn dày như xưa nhưng vẫn giữ được độ mọc đều ổn định, không mọc lởm chởm.
  • Màu lông phổ biến ở Việt Nam gồm có: xám xanh, lilac và colorpoint. Ngoài ra còn 1 số màu khác cũng đã có mặt ở VN ở 1 số nhà như: tabby, cream, silver, golden. Còn rất nhiều màu khác đẹp và đa dạng nhưng đến hiện tại mình chưa thấy có ở nước mình :).
  • Ngoài ra, vì dòng Scottish fold shorthair (Mèo tai cụp lông "ngắn") thường được nhân giống khi cho phối với giữa 1 cá thể tai cụp và 1 cá thể British Shorthair nên trong 1 đàn sinh ra sẽ có các cá thể đời sau có đặc điểm rất giống BSH. Phải đến đời sau nữa thì mới phá hiện ra được mèo lai dựa trên đặc điểm đàn mèo con có các gien lặn từ đời trước đó khác BSH. Vì vậy, mèo Anh lông ngắn thuần chủng không có gien tai cụp (vốn đang được xem xét có được nhân giống hay cấm).
Hình ảnh mèo Anh lông ngắn thuần chủng:

Dòng Chartreux hoặc Russian Blue có đặc điểm khá giống, dễ gây nhầm lẫn:

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
màu xám xanh/ lông thảm như VN mình hay gọi là màu rất hay thấy ở mèo anh lông ngắn, ở nước ngoài ng`ta hay gọi các em ALN màu xám xanh/ thảm này là British Blue :03: ..
thường thì mèo đực ALN có bạnh má to/ dễ nhìn hơn là mèo cái..

và vì British shorthair cũng là 1 dòng mà mình rất thik nên mình chia sẻ vài ảnh mình sưu tầm đc của 1 vài bé ALN của các bạn trong diễn đàn YTC nhé.

đây là bé ALN cái tên Khọt (ALN màu colorpoint/ hoặc mọi ng` ở vn hay gọi là màu ALN màu hima/ ALN màu himalaya); và bé bên cạnh là ALN cái tên Sun màu lilac. Cả 2 bé đều của bạn txh1403
còn đây là bé ALN đực tên Bỉm - màu colorpoint/hima/himalaya nhà bạn ecklee
còn đây là bé cái ALN tên Bê của nhà chị liberu nhé. Em nó màu lilac.

boo09

T.Viên Năng Động
Ald thì chỉ cần dựa trên aln nhưng khác là ld thôi . Còn mèo Nga thì trên TG chỉ công nhận Russian blue là dòng mà em anhvu2889 đã nhắc ở trên . Còn như mèo Nga lông trắng mắt xanh chỉ là tên do Vn mình đặt thôi , được xếp vào dòng domestic cat ở nước ngoài _ mèo nhà.
Còn chuẩn nữa thì mỗi màu lông đi kèm với tiêu chuẩn về màu mắt ( eye color ) và các đặc điểm khác .

anhvu2889

T.Viên Năng Động
ivys said:
còn đây là bé ALN đực tên Bỉm - màu colorpoint/hima/himalaya nhà bạn ecklee
Con Bỉm nhà Ecklee không phải mèo thuần nên bạn đừng list nó vào đây để mọi người hiểu nhầm nhé. Mèo nhà ecklee đa số là mèo lai bạn ạ! Nguồn gốc mấy con Bỉm, Feed, Kiss hay Bíu... thì bạn bè mình nuôi mèo Tây lâu năm từ trước cả ecklee đều biết cơ :D.
Còn mọi chi tiết thì bạn cứ vào viet-pet để search các topic bán mèo của ecklee và linhrin (bạn thân và hay post bài giùm em ấy) để tham khảo nhé.

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
ủa bạn ơi vậy Bỉm là ALN lai với giống gì vậy? Mình hỏi để biết thôi, cũng tò mò vì em nó nhìn mặt cũng đẹp.

anhvu2889 said:
Con Bỉm nhà Ecklee không phải mèo thuần nên bạn đừng list nó vào đây để mọi người hiểu nhầm nhé. Mèo nhà ecklee đa số là mèo lai bạn ạ! Nguồn gốc mấy con Bỉm, Feed, Kiss hay Bíu... thì bạn bè mình nuôi mèo Tây lâu năm từ trước cả ecklee đều biết cơ :D.
Còn mọi chi tiết thì bạn cứ vào Việt pet để search các topic bán mèo của ecklee và linhrin (bạn thân và hay post bài giùm em ấy) để tham khảo nhé.

ecklee

Gia Đình Mèo Cún Ecklee
ivys said:
ủa bạn ơi vậy Bỉm là ALN lai với giống gì vậy? Mình hỏi để biết thôi, cũng tò mò vì em nó nhìn mặt cũng đẹp.
chị Ivy hỏi khó thế thì sao chị anhvu2889 có thể trả lời được :))

anhvu2889

T.Viên Năng Động
ivys said:
Là ALN lai Ba Tư hoặc Xiêm. Có đến 2 cái topic bên viet-pet chính em ấy thừa nhận điều này rồi. Để em ra FB gửi cho chị link tham khảo. Dễ nhìn thấy nhất là chị cứ xem đặc điểm ở lứa mèo con đó chị :D

ecklee

Gia Đình Mèo Cún Ecklee
anhvu2889 said:
Là ALN lai Ba Tư hoặc Xiêm. Có đến 2 cái topic bên Việt pet chính em ấy thừa nhận điều này rồi. Để em ra FB gửi cho chị link tham khảo. Dễ nhìn thấy nhất là chị cứ xem đặc điểm ở lứa mèo con đó chị :D
đừng để cái mồm lại hại cái thân !!!

ecklee

Gia Đình Mèo Cún Ecklee
anhvu2889 said:
Con nít còn nhỏ thì nói chuyện cho đàng hoàng em nhé. Không cái mồm lại hại cái thân là câu dành cho em đấy. Anh không phải người để em hù dọa được đâu :)
Như đã nói, không ưa nhau thì làm phiền đừng lôi mèo nhà em hay em ra mà nói :-j không hơn được ai đâu , đừng đến ra dậy đời =))

Chẳng ai hù dọa đâu :)

anhvu2889

T.Viên Năng Động
ecklee said:
Như đã nói, không ưa nhau thì làm phiền đừng lôi mèo nhà em hay em ra mà nói :-j không hơn được ai đâu , đừng đến ra dậy đời =))

Chẳng ai hù dọa đâu :)
Uh. Anh hiểu rồi. Haizzz. Thành thật xin lỗi vì làm em phật lòng nhé, Sợ quá cơ :(

Tabby Cat

ở quán cf Ailu Cat cũng có 1 nhóc mèo British shorthair...nhóc nhát người kinh khủng và bị tật đến là tội :( nhưng mà rất đẹp với bộ lông xám xanh và mắt vàng chói :D

anhvu2889

T.Viên Năng Động
Tabby Cat said:
ở quán cf Ailu Cat cũng có 1 nhóc mèo British shorthair...nhóc nhát người kinh khủng và bị tật đến là tội :( nhưng mà rất đẹp với bộ lông xám xanh và mắt vàng chói :D
Đó ko phải là mèo ALN bạn nhé, vì mẹ Bụi đã ko phải là ALN rồi :)

linhm8

anhvu2889 said:
Còn mọi chi tiết thì bạn cứ vào Việt pet để search các topic bán mèo của ecklee và linhrin (bạn thân và hay post bài giùm em ấy) để tham khảo nhé.
Con Kiss của Eck Lee thì anhvu2889 cho vào giống mèo gì hay cũng là mèo tạp? Nhà mình cũng có con như vậy đấy. Mình thích mèo anh lông ngắn xám xanh với cái tai cụp, à, nói cho đúng ý bạn có lẽ là mèo nhìn giống anh lông ngắn xám xanh với cái tai cụp.
(Xin lỗi em Eck Lee nếu có câu gì làm em phiền lòng, đàn mèo nhà em rất đẹp)

anhvu2889

T.Viên Năng Động
linhm8 said:
Con Kiss của Eck Lee thì anhvu2889 cho vào giống mèo gì hay cũng là mèo tạp? Nhà mình cũng có con như vậy đấy. Mình thích mèo anh lông ngắn xám xanh với cái tai cụp, à, nói cho đúng ý bạn có lẽ là mèo nhìn giống anh lông ngắn xám xanh với cái tai cụp.
(Xin lỗi em Eck Lee nếu có câu gì làm em phiền lòng, đàn mèo nhà em rất đẹp)
Kiss nhà Eck là con của thằng Gấu và con Bê nhà chị Mừng (cũng như mèo nhà chị thôi). Bê đẹp và chuẩn nhưng Gấu lại có gien tai cụp nên ko thuần rồi nhé chị. Mèo ALN chuẩn không hề có gien tai cụp nhé chị. Yêu thích mèo thì không cần phân biệt dòng giống cũng được, tuy nhiên cũng có những người như em cũng thích nghiên cứu sâu hơn và phân biệt rõ hơn nữa nhé. Thân.

hnam902005

Member
=))) khi đã nói ALN thì k ai nói tai cụp cả, đã có gen cụp thì phải gọi là scotish, con của scotish thì tai thẳng vẫn tính là scotish..