• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Thảo luận về loài Hams dành cho người mới nuôi

milkchocolate

T.Viên Năng Động
XIn chào mọi người, hôm nay Miu mạn phép lập ra topic này để thảo luận về loại Hams nào hiền, không cắn, chăm chạy wheel.........thích hợp cho những bạn mới nuôi Hams
Theo tài liệu, mình biết được rằng Campell là giống dễ nuôi nhất trong các loại Hams, thế nhưng theo 1 chủ tiệm Hams nổi tiếng thì anh ấy lại nói là Robo dễ nuôi hơn, có đầy đủ những yếu tố mình vừa kể trên, theo các bạn thì thế nào? vào cho mình ý kiến nhé!!
Hẳn là ai cũng đồng ý là pé Panda rất hung dữ đúng không nào? chẳng hiền lành như thần long đại hiệp Po đâu, hì hì :D

mama

T.Viên Năng Động
em thấy nuôi Robo dễ hơn chị ạ! :icon027:
em thấy bọn camp nghịch lắm! :icon027:

onlylove2_95

Em thấy WW là dễ nuôi nhất dành cho người mới chơi hams :em xin_em xin: em cũng đang nui 1 cặp ww sóc :em xin_em xin: Mấy pé Camp dữ lắm ai mới nuôi ko nên chọn loại này......cũng ko nên chọn Robo vì Robo nhát phải kiên nhẫn mới wen dc với tụi nó....WW là dễ nui nhất dạn người mà hiền khô àh :X

péđiệu

YTC Developer
chỉ có ww là dễ nuôi cho ng mới chơi thoy, con camp thì thường rất dữ, ww thì hiền, thân thiện hơn nhưng cũng ít chạy wheel, chỉ có robo là chạy wheel nhìu, nên khưyên mấy bạn mới chơi nên nuôi ww là tốt nhất nha

milkchocolate

T.Viên Năng Động
nào giờ mới nghe là panda dữ thui, mới bik là mấy pé camp cũng k kém cạnh :th_haha_hammer: cũng chưa nuôi camp bao giờ nên không rõ
theo ý kiến mọi người là ww năng động và dạn người hơn robo à??

Kimmie

E ko rành nhưng e mới nuôi lần đầu.E nuối WW.Dễ xương lắm.Hihi.Bear bự lắm chị.Mà Hams hình như chú nào cũng khoái chạy wheel.Về khoản đó thì chị đừng lo.

petvn.net

VIETHAMSTER.COM
Hamster chỉ có 4 loại: Campbell, Winter White, Roborovski, Bear

Ở VN tự chia tách theo cách gọi:

1. Panda là loại Campbell dữ hay cắn, Campbell là loại Campbell hiền.
2. Panda là Campbell vì đa phần chúng đều dữ, Winter White là loại hiền đôi khi vẫn cạp tay chứ ko cắn.

Chính xác thì panda là Campbell bò sữa đốm đen/vàng/tím/xám/nâu, vì đa số chúng dữ hay cắn nên riết người ta gán tên panda cho lọai hamster dữ lun. Chứ thực ra thì con nào cũng có thể cắn nếu chúng có răng ^^

Dễ nuôi hay ko thì bé nào cũng dễ nuôi vì chúng cũng cần 5 điều cơ bản: Thức ăn - nước uống - lót chuồng - wheel - vệ sinh sạch sẽ

nên mình chỉ tính về mức độ thân thiện, hiếu động:

1. Bear - ngoan hiền dễ dạy
2. Winter White - hiền, ngoan, càng về già càng ít hoạt động, ko nhanh nhạy như campbell/panda
3. Campbell/panda - loi choi, hiếu động, nhưng cũng cà chớn, cắn và cạp
4. Robo - cute nhứt, nhưng cực klif nhát, cực ghét bị bắt túm ra chơi,mực động hoạt động thay đổi theo sắng ngủ tối chơi cật lực.

JunKi

E ko rành nhưng e mới nuôi lần đầu.E nuối WW.Dễ xương lắm.Hihi.Bear bự lắm chị.Mà Hams hình như chú nào cũng khoái chạy wheel.Về khoản đó thì chị đừng lo.

bạn mua WW ở đâu vậy?

Nhok1997

Em thấy WW là dễ nuôi nhất dành cho người mới chơi hams :biggrin: em cũng đang nui 1 cặp ww sóc :biggrin: Mấy pé Camp dữ lắm ai mới nuôi ko nên chọn loại này......cũng ko nên chọn Robo vì Robo nhát phải kiên nhẫn mới wen dc với tụi nó....WW là dễ nui nhất dạn người mà hiền khô àh :X

e tán thành ý kiến này 1 số anh/chị/ban nói ww ít chạy wheel nhưng e vừa thỉnh 2 pé về và thấy là pé cái ít chạy wheel thiệt nhưng pé đực rất hăng các ace ạh em nghĩ ai mới nuôi lần đầu như e nên lựa ww là lựa chọn tốt nhất

tungxibo456zx

Yêu Cún iu
anh chị ơi! nuôi bear cặp được không

tungxibo456zx

Yêu Cún iu
cho em hỏi! ww nghĩa là zì ạ! còn robo thì em thấy nó hay chạy!

ngocanhsama

YTC Developer
cho em hỏi! ww nghĩa là zì ạ! còn robo thì em thấy nó hay chạy!

WW là winter white...robo thì đa số nhát vs nhỏ con.
tôi nuôi ww rồi , chẳng dễ nuôi chút nào nhưng robo thì dễ nuôi

Ko hẳn đâu,rvif hams nào cũng nuôi như nhau,cũng cho ăn mix food,cũng chơi wheel và cũng tắm cát chỉ cách ứng xử là hơi khác nhau thui...đa phần WW thì dễ thuần mà hầu như vừa về nhà đã thuần đc nhưng thiểu phần hung dữ hoặc nhát...cũng như đa phần robo về nhà thì nhát nhưng vài con như con nhà mình thì bạo

lebaochau93

Yêu hamster
Hams cũng như người thôi, có đứa này đứa kia. Mình đang nuôi 1 cặp campell cực ú. Pé cái thì cực kì lanh và khôn, ko dữ tới mức cắn chảy máu. Pé đực thì chưa hề bít cắn là j, đang ngủ mà mình lôi ra cũng ko cắn...... Thương lắm