• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Tan man ve nhung chiến huu đa ra đi fân 2

nhocparis

Cái này đa post tra loi bên "blog thú cung" cua NickJOnas nhung mình vân muốn post lai o đây vì nó kê về 1 nguoi anh em cua mình (mình copy-paste).

Regle : vân nhu topic fan 1 : This topic is not for chatting, it talks about one of my close friend and the feeling comes from the bottom of my heart".
@ Admin : Mình đa cố hết suc đê type tiếng Viêt nhu có thê, mình nghi các admin cố gáng tí cung hiu mà.

... "tuy là mình đa đoc truoc đây rồi nhung nó vân hay đối vói mình vì mình cung đa tung có 1 chú chó nhu vây (rất tiêc la đa ra đi cách đây đô 1 tháng sau 6 nam dài chung sống voi mình). Các ban biết mình đat tên gì cho nó ko , rất đon gian " Xi thot" vì nó có 1 cái chân sau dài hon cái chân truoc nên khi đi nó fai lết lết. Mình vân nho ngày nào nó vào nhà mình, hôm ấy có 2 chú chó con trong chuồng , có nguoi quen đem đến nho ba mình kiếm ai muốn nuôi thì cho. Nhà mình đa có 5 em rồi nên mình chang có ý đinh đem về tí nào và lúc nhìn thoáng wa cung chang đe ý có 1 con bi thot. Lúc mình mo cua chuong ra đê vui đùa vói chúng 1 tí thì moi thấy. Mat chúng rất de thuong, ba mình bao tí nua se có 1 nguoi xuống xem và lấy, mình cung "uh hu" cho wa chuyên, đến chìu về lai nhà thì thấy chú "Thot" nhà ta vân còn trong chuồng, ba bao nguoi kia đa chon con lành lan đi rồi, ko lấy con này. Mà lúc nó thấy mình lai lần thu 2, nó ninh lam nha. Mình nhìn mat nó lanh loi + de thuong chi vì thot chân mà ko đuoc nhân nuôi làm mình áy náy. Mình hoi ba mình nếu bây gio ko có ai nuôi nó thì sao, ba mình nói cung chang bít tính sao, vì chu cu đâu muốn nuôi chúng. Mà đem cho thì chang ai thèm lấy, chang le đem bo ngoai đuong (lam thú vât còn chua làm thế chu đung nói đến con nguoi), thế là manh dan đề nghi ba mình cho mình nuôi nó. Ba chần chu vì nhà đa có 5 e rồi nhung cung đồng ý vì ba mình cung yêu chó nhu mình (Cha con giống nhau :th_haha_hammer: ). Mà fai công nhân nó thông minh (rất luôn ấy chu). Tai sao ? Vì nó ko nhanh nhen nhu nhung con khác nên môi khi choi ruot bat voi cái đám còn lai trong nhà mình nó đều suy nghi 1 ti' rồi kiếm cách chân đuong mấy con kia chu ko đuoi theo sau lung. Mình choi trốn tìm voi nó thì mình đê ý thấy chô nào mà mình trốn lần đầu thì nó se đi đến chô ấy đê tìm truoc, truoc khi bat đầu tìm o nhung chô khác.
Thế thôi, chó bi tât ko han là chó ko tốt, ko trung thành mà chi là con nguoi khi linh hồn bi tât nguyền ( hiu theo nghia xấu xa và đôc ác nha) thì mói ko còn xài đuoc nua."