• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Tại Sao Có Sự Khác Biệt Nhau Về Giá Cả Các Giống Chó !

Nuoccobuon

Mình xin kính chào tất cả các anh chị em trên diễn đàn !

Từ trước đến giờ mình chưa từng nuôi chó và không biết nhiều về chó nên tha thiết xin các anh chị em tư vấn mình một số thắc mắc về giá cả các loại chó hiện nay ! Vì mình có nhu cầu nuôi vài chú chó ( do mới chia tay vợ nên cô đơn quá ! )

Cả tháng nay mình lên Internet tìm hiểu các giống chó thì thấy loạn cả lên không hiểu sao giá cả tìm lúm !

Ví như con poodle bé xíu mà giá đến 6 triệu và con becgie hay con Rốt to đùng thế mà bán cũng tương đương hoặc trên một chút 6-8 tr một con . Mình có một thắc mắc là tại sao chó cỏ thì rẻ mạc chỉ 200 k một con ?

Dẫu biết rằng chó Tây nó có bộ lông đẹp và Thông minh hơn chó cỏ nhưng chó cỏ nó cũng ăn sức ăn tương đương chó Tây thôi . Cứ cho là chó Tây ăn ngon hơn một chút thì giá cả cũng đâu thể lệch xa đến mấy chục lần như vậy ? Ko lẽ chó ta 1 năm đẻ 10 lứa ? Chó Tây một năm chỉ đẻ 1 lứa ?

Bỏ qua chó cỏ chỉ bàn về chó Tây thôi cũng thấy khó hiểu ! Ví như mấy con chó giống nhỏ như poodle , Bắc kinh , ... có giá từ 4-8 triệu , còn mấy giống chó lớn như becgie , Rốt cũng có giá từ 4-12 tr ( mỗi nơi rao bán một giá mình chỉ chọn giá bình dân nhất thôi ) nói chung cũng tương đương nhau lệch cũng ko nhiều mà trong khi các trại nuôi các giống chó lớn ( nặng 30-50kg ) nặng gấp 10 lần mấy giống chó nhở ( 2-5 kg ) thì sức ăn của giống chó lớn cũng gấp 10 lần các giống chó nhỏ thì giá mua các giống chó lớn cũng phải gấp 10 lần giống chó nhỏ chứ hoặc ít thì cũng phải gấp 5 lần nhưng thực tế thì mình thấy giá các giống chó lớn ( mua chó con ) cũng ko lệch nhiều so với các giống chó nhỏ nhiều lắm cũng chỉ gấp 2 lần ! Như vậy các trại nhân giống chó lớn sẽ ko có lợi nhuận như các trại nuôi nhân giống chó nhỏ ? Nếu vậy sao họ vẫn nuôi ?

Anh chị em nào biết trả lời thắc mắc cho mình nhé ! Xin cảm ơn quí anh chị rất nhiều !