• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Tại sao chó lại hay tự cắn chân mình

dinh850782

Chó của bạn thường xuyên có hành động tự cắn chân mình. Đây không phải điều bất thường ở loài chó, và nguyên nhân từ việc bị đau hay cảm thấy khó chịu. hành vi tự cắn chân mình thường xuyên có thể khiến chú chó của bạn tự làm nó bị thương. Hãy cùng Petkul xác định nguyên nhân tại sao chú chó tự cắn chân mình để giúp chú cún cưng giải quyết vấn đề khó chịu này.

DỊ ỨNG

Dị ứng là 1 trong những nguyên nhân làm cho chú chó cắn chân mình. Động vật, cũng như con người, chúng cũng bị nổi mẩn khi bị dị ứng.

Mặc dù hiện tượng này rất hiếm, nhưng những chú chó cũng có thể bị dị ứng với 1 số thành phần có trong thức ăn của chó. Môi trường sống ẩm mốc cũng là 1 nguyên nhân gây dị ứng. Khi da tấy rát, chú chó của bạn sẽ thường xuyên cắn vào da mình, và do chân dễ để chúng cắn nhất, nên chúng mới thường xuyên cắn vào chân như vậy.

DA KHÔ

Da khô cũng gây khó chịu cho những chú chó.

Không khí khô kèm thời tiết mùa đông là nguyên nhân làm da khô. Nếu chế độ ăn kiêng của chú chó không cung cấp đủ axit béo, giúp dưỡng ẩm và bảo vệ da, đó có thể là nguyên nhân làm da khô.

Khi da của chú chó khô, nó sẽ trở nên ngứa hoặc rát, và chú chó sẽ cắn vào chân mình vì sự khó chịu này. Tuy nhiên, khi chú chó thường xuyên liếm và cắn vào da mình sẽ khiến da càng khô hơn, điều này khiến chúng càng khó chịu hơn.

BỊ ĐAU

Chú chó có thể cắn vào chân khi chúng bị đau. Một vết cắt do gai hay mảnh vỡ, hay những viên đá nhỏ có thể mắc kẹt trong miếng đệm dưới bàn chân cũng là 1 trong những nguyên nhân khiến cho chân của chú chó bị đau đớn. Chú chó sẽ tìm cách gạt những viên đá ra ngoài bằng cách cắn chân.

BUỒN CHÁN HAY LO ÂU

Cắn chân không chỉ là do bị đau, dị ứng mà đôi khi cũng có thể là do chúng cảm thấy buồn chán, và nó thành thói quen của chúng.

Chú chó làm vậy khi chúng cảm thấy buồn chán do yếu tố bên ngoài tác động đến môi trường sống của chúng, như pháo hoa, chuyển nhà hay có thêm thành viên mới.

GIÚP CHÚ CHÓ KHÔNG CÒN CẮN CHÂN LIÊN TỤC NỮA

Điều này còn phụ thuộc vào nguyên nhân của nó, sau đây là 1 số điều bạn có thể làm để giúp chú chó của mình dừng thói quen này.

Đầu tiên bạn cần kiểm tra xem chân của chú chó có bị thương không, nếu có vết thương đã bị nhiễm trùng, bạn nên đưa chú chó đến gặp bác sĩ thú y. Nếu có vật gì đó mắc vào chân, thì hãy lấy nó ra và sát trùng vào vết thương đó.

Tránh để những hóa chất ở gần nơi ở của chó, và hãy hướng dẫn chú chó của bạn ở bên ngoài vườn hoặc những khu vực mà bạn đang sử dụng hóa chất. Chỉ nên sử dụng sữa tắm dành riêng cho chó để da của chúng không trở nên quá khô.

Hãy cho chó ăn những thực phẩm chất lượng cao, chứa công thức cân bằng giữa các chất vitamin và khoáng chất, bao gồm cả axit béo được bán tại các shop cho chó uy tín. Không nên nuông chiều chú chó bằng thức ăn nhiều dầu mỡ vì cơ thể chúng nhạy cảm với loại thực phẩm này.

Bạn có thể chuyển hướng sự chú ý của chúng khi chúng chuẩn bị cắn, như đem đồ chơi đến và chơi cùng với chúng. Chú chó của bạn nên có nhiều đồ chơi để chúng nhai.

Nếu như chú chó của bạn vẫn tiếp tục cắn chân của nó, bạn nên đến bác sĩ thú y để được kiểm tra kỹ lưỡng.

Petkul chúc các bạn thành công!