• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[Tài Liệu] Cách nuôi rùa ba gờ tối ưu nhất

huavinhkhang97

Sau một thời gian thử nghiệm, mình đã tìm được cách trị những em rùa 3g khó tính mà đa số các bạn cạch mặt sợ nuôi, không biết có giúp ích được gì không nhưng xin mạn phép trình bày, ai cảm thấy hữu ích thì đọc, còn thấy nhãm thì thôi cũng không sao cả ;)
…………………………………………………………
+++Rùa ba gờ vốn là loài nhút nhát, có tiếng động, bóng người là sẽ rụt vào mai, và cho ăn là một việc khó vô cùng tận, và mình cũng "nằm vùng" và thấy đc rùa 3g các bạn nuôi hay bị chết bởi ghẻ lở bong tróc gây thối đủ chỗ nên mình cũng mua vài em về nuôi thử, và đã khắc phục thành công hơn 30 em rùa 3g
…………………………………………………………
++Về cho ăn : khi mua về thường nó sẽ không chịu ăn gì cả, kể cả ốc - món "ruột" của 3g nhưng khi bỏ vào cũng không ăn, thì bạn sẽ đào giun đất cho nó ăn, mình cũng không biết là trên người con giun có toả mùi hay sao đó, mà những con rùa mình mua về tất cả đều bỏ ăn, nhưng khi thả giun vào thì tất cả đều táp như chó táp, cứ cho ăn giun đến khoảng 1 tuần sau nó sẽ quen chỗ, không còn lạ và sợ sệt nữa thì các bạn mua cá mồi về thả chung với nó, cứ thả sống đi cho nó bơi nó chơi chung với nhau :v mỗi ngày thì đem 1 con ra giết chết rồi bỏ vào cho ăn, bảo đảm sẽ ăn, và cứ thế mà cho ăn, bạn thay đổi gì cũng đc, tuỳ thích : cá, tép, ốc,...
Lưu ý, mỗi ngày khi cho ăn, nếu rùa không ăn thì chỉ để mồi tầm 1tiếng - 1tiếng rưỡi, sau đó lấy mồi ra, thay nước, qua ngày mai cho ăn tiếp, và tuyệt đối ko đc nhìn rùa, tại vì làm như vậy nó sẽ nhát, không chịu ăn luôn

…………………………………………………………
++Về chỗ ở : 3g là loài lù đù, chậm chạp, rất lười bơi, nên tốn không gian rất ít, nên cũng không cần phải xây chuồng mấy chục hecta, chỉ cần không gian khoảng 6 lần cơ thể nó là đc, nuôi trong lu khạp mình thấy có vẻ ổn, thái độ nó khá vui và hài lòng nên mình không chuyển chuồng. Nước ngập cao hơn mai khoảng 1-2cm, thay nước mỗi ngày, set vào đó 1 2 cục gạch thẻ để cho nó leo lên mà nằm, chỗ nuôi thì nên để ở chỗ có nắng nhiều, sáng hay trưa cũng đc, nhưng không đc để ở chỗ đứng nắng (tức là nắng chiếu thẳng vào) mà phải có phần tối để nó tránh nắng và ngủ, nó có nhu cầu nắng khá cao, mình để ý thấy khoảng 10h30 là rùa mình nó cứ nằm hoàn toàn ở phần chuồng bị nắng chiếu vào, và nằm rất lâu, sau đó thì thấy nó bơi linh hoạt hẳn ra, và chưa thấy em nào bị thối mai, ghẻ,.... :D
Tuy vậy, cách nuôi trong lu khạp chỉ là để “chữa cháy” thôi, còn nếu muốn tốt nhất, thì nên có một cái chuồng to, vì con rùa này nó khá là nhát, nên nuôi chung với những loài khác cũng chẳng sao, cách set chuồng: 2/3 là cạn, nền đất, lá khô, trồng cây nhiều thì tốt, không có cây thì mọi người chịu khó trồng cỏ, cây chó đẻ (diệp hạ châu),… 1/3 là nước, sâu khoảng 1 gang tay, 3-4 ngày thay nước 1 lần, chuồng cũng vẫn phải có chỗ để nắng sáng chiếu vào để rùa lên phơi, mà thường tụi nó sẽ ở dưới nước và trên bờ theo những thời gian nhất định, nên cho ăn theo giờ cũng rất dễ, thường thì chỉ thích nằm rúc trong đất ngủ mà thôi, vì nó nghĩ là khá an toàn, nên khi rùa nằm trong đất ngủ, các bạn có thể thấy 3g thò đầu mình tay chân ra ngoài rất dài.
…………………………………………………………

++Về cách đối phó với bệnh thối, thì đây là kinh nghiệm mình học được từ anh Gon, mà làm thấy cũng hiệu quả lắm, như là 100%. Khi phát hiện rùa bị thối mai, yếm, đơn giản nhất là kê mũi vô hửi, thơm lắm :v thì ta sẽ chuẩn bị :

1. Tăm tre

2. Khăn Giấy

3. Oxi Già

4. Bông gòn

5. Kháng sinh Ampicilin (rẻ lắm 5nghìn=10viên)

Đầu tiên, dung tăm cạo nhẹ chỗ bị thối, cạo nhẹ nhẹ thôi, mùi hương sẽ bay nồng nặc, cẩn thận con rùa nó đau quá đưa tay vô miệng nó nó cắn liền, cạo cho sạch, sau đó dùng nước thường rửa rồi lau bằng khăn giấy cho khô

Sau đó đổ oxi già lên chỗ bị thối, để cho nó sôi sôi khoảng 5s, rồi chùi bằng bông gòn, tiếp tục đổ oxy già, đợi 5s chùi, làm liên tục khoảng 3-4 lần

Cuối cùng là dùng khan giấy lau cho thiệt khô toàn bộ con rùa, rồi rắc kháng sinh lên vừa đủ chỗ bị thối :3

Mỗi ngày đem ra vệ sinh bằng nước và oxy già chỗ bị thối y như các bước ở trên, mỗi ngày làm 1 lần, trước khi vệ sinh, ngâm nước cho nó ăn, ị, rồi xong thì mình vệ sinh, nuôi cạn tiếp

Chú ý là trong cái giai đoạn này thì mình nuôi nó trong môi trường khô hoàn toàn, không có nước nhé, mỗi ngày trước khi mình đem ra rửa vết thương cho nó thì mình cho nó ngâm nước 30p, tranh thủ lúc đó thả mồi cho ăn luôn, không ăn thì thôi, đổ mồi bỏ, mai cho ăn tiếp

…………………………………………………………
+Đơn giản vậy thôi, nói chung mình thấy 3g nuôi cũng khá nhàn, nhưng mình sẽ cố gắng mua thêm nữa để nuôi lấy thêm kinh nghiệm cho chắc ăn, vì rùa của mình toàn mua trong quán nhậu, chợ, mình nuôi 1 thời gian rồi thả nên không sợ bị thiếu chỗ ở :)))