• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

SCOTTISH FOLD - Thông tin, tiêu chuẩn, và các vấn đề về sức khỏe.

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
Cho mình hỏi là scottish straight có những bệnh của scottish fold ko và scottish straight có dễ nuôi ko
Thank bạn
Scottish Straight có đặc điểm và sức khỏe y hệt như mèo Anh lông ngắn ^_^ không mang gene xấu như Fold

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
Thế tức là nếu lai mèo scottish straight với mèo anh lông ngắn thì chắc chắn sẽ ko ra scottish fold đúng ko bạn
Đúng là như thế, không thể nào ra được Fold từ những con mèo tai thẳng

Tuy nhiên chú ý các trường hợp có những con Scottish hồi nhỏ tai cụp, một thời gian sau tai bị dựng thẳng, trường hợp này vẫn đc tính là scottish fold, và đàn con vẫn có thể cho ra tai cụp

hainamneu

Mình có tìm hiểu thêm trên wikipedia thì liệu trường hợp Eiffel*FR nói về lai dị hợp " Cụp - Thẳng" dẫn đến trường hợp bị vôi hoá xương liệu có đúng 100% k?
Theo mình hiểu thì ngta phân ra làm 2 loại gen: Gen tai cụp ( kí hiệu Fd) là gen trội và Gen tai thẳng (kí hiệu là fd) là gen lặn.1 khi có Fd thì mèo sẽ luôn luôn là tai cụp.
1 cá thể mèo tai cụp có thể chứa 1 gen Fd ( Fd-fd) hoặc 2 gen (Fd-Fd) và trường hợp mang 2 gen Fd thì sẽ có vấn đề về sức khoẻ còn trường hợp mang 1 gen Fd thì bình thường( mình hiểu thế vì k thấy nói bị làm sao)
Như vậy trường hơp có thể gây nguy hiểm khi lai Fold và Straight đó Straight mặc dù là tai thẳng nhưng thực tế nó mang gen tai cụp (Fd-fd) nhưng sự biểu hiện của Fd là k rõ .Quá trình lai này sẽ xảy ra 2 trường hợp :
TH1: Fold ( Fd-Fd => vấn đề sức khoẻ) x Straight ("Fd"-fd => cụp k biểu hiện): Cho ra đời 100% bé tai cụp trong đó có 50% bé có vấn đề sức khoẻ (Fd-Fd)

TH2: Fold ( Fd-fd : sức khoẻ bt) x Straight ("Fd"-fd) : sẽ có 50% Fd-fd ( tai cụp, sức khoẻ bt) , 25% Fd- Fd( tai cụp , sức khoẻ có vấn đề) ,25% tai thẳng.

Vậy trong các trường hợp trên khi bạn Eiffel*FR đề cập đến thì liệu nói "tuyệt đối" k đc lai Fold và Straight thì có hơi quá k vì theo mình thì nếu là Straight thì gen của nó giống BSH.Sợ nhất em Fold mang cả 2 gen Fd thôi.

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
Hainamneu hiểu sai hoàn toàn mọi vấn đề và ví dụ trong wikipedia mục scottish fold.
TH1: Fold ( Fd-Fd => vấn đề sức khoẻ) x Straight ("Fd"-fd => cụp k biểu hiện): Cho ra đời 100% bé tai cụp trong đó có 50% bé có vấn đề sức khoẻ (Fd-Fd)
TH2: Fold ( Fd-fd : sức khoẻ bt) x Straight ("Fd"-fd) : sẽ có 50% Fd-fd ( tai cụp, sức khoẻ bt) , 25% Fd- Fd( tai cụp , sức khoẻ có vấn đề) ,25% tai thẳng.
Bạn dùng sai từ straight trong câu này, Straight là fd-fd chứ ko phải là Fd-fd, Straight ko phải là cụp mà là thẳng.

Trong wiki viết rất đầy đủ và chi tiết, nếu bạn muốn tìm hiểu kỹ hãy đọc lại :) nó chỉ quan trọng nếu bạn thực sự muốn theo dòng Fold, khi đó mình sẽ giúp bạn hiểu rõ vấn đề từ A đến Z, còn VN mình chỉ dừng lại từ yêu thích đến vài bé Fold ko cao cấp thì cũng chẳng cần để ý cái Fd với fd làm gì =)

hainamneu

@Eiffel*FR : Mình đang nói đến trường hợp mèo bị bệnh khi lai giữa 2 cá thể Scottish Fold và Scottish Straight như bạn nói nên mình muốn tìm hiểu kĩ hơn.Nếu đúng nghĩa Straight thì là fd-fd nhưng mình đã ghi là trường hợp bạn nói đời F1 bị bệnh vôi hoá xương thì ở con bố mẹ là Straight nhưng sự thực là gen Fd k bộc lộ ra nên mình ghi "Fd"-fd

Trich Wiki:
There is suspicion that some non-fold litters are genetically heterozygous folds but because of very low expression of the gene, appear to be straight-eared. Such kittens may develop folded ears initially which then straighten back out. Because of this there are suggestions by some breeders to avoid mating Folds with straight-eared Scottish Folds but only use British Shorthairs (BSH) as outcross.[8][9] If Scottish Shorthairs are to be used, they should be test mated to a BSH to make sure that they are not genetically folds.[8] If such apparent straight-eared cats are mated with a fold, there is a 75% chance of folds(25% homozygous folds, 50% heterozygous folds) and 25% chance of straight ears.

P/S: Mình muốn mua 1 em Fold nhưng hỏi người bán thì họ bảo mẹ là Fold bố là Siver Straight.Bé mới có 2 tháng thôi nên theo như bạn chia sẻ thì chưa phát hiện đc bệnh.Nếu bạn rảnh thì có thể inbox chỉ dẫn mình thêm nhé.Mình muốn nuôi nên muốn tìm hiểu kĩ và k muốn các em ý bị bệnh tật :(

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
Scottish fold x scottish straigh sẽ không dẫn đến vôi hóa xương, ngoại trừ: có những con scottish fold (bản chất tai cụp) nhưng lại mang ngoại hình tai thẳng (VN mình có cực kỳ nhiều trường hợp thế này) thì việc này cần phải test bằng 1 cách đơn giản là phối con tai thẳng đó xem có ra cụp hay ko, nếu ko ra thì con tai thẳng đó là straight chính hiệu và an toàn trong việc phối với Fold, cái này là kiến thức nâng cao và chuyên sâu hơn rồi, nếu bạn muôn sau ngày 13/10 mình có chuyến về VN sẽ chỉ tận tình cho bạn :)

Wiki nói toàn điều nâng cao nhưng ko giải thích cặn kẽ công với việc dịch qua loa của google translate nên có thể bạn hiểu nhầm ý của wiki, trên wiki chỉ nên học điều cơ bản, còn chuyên sâu thì vẫn phải đọc tài liệu, sách, và kinh nghiệm.

hainamneu

@Eiffel*FR : ^^ Tks bạn.Lúc mình đọc wiki cũng nghĩ như trường hợp bạn giải thích. Hi vọng lúc bạn về VN mình có dịp ghé thăm trại của bạn để được bạn chỉ bảo thêm.Cả tuần nay lúc rảnh mình hay tìm hiểu dòng này vì muốn nuôi 1 bé xinh xinh thế này nhưng giá cả giờ hỗn loạn quá nên muốn nghiên cứu sâu để hiểu giá trị của các em :)

silentcat

Em mèo tai cụp nhà mình soi viền tai thì ra là triple fold, mỗi tội từ lúc chuyển sang hè tai cứ vểnh dần lên, lúc nào trời lạnh thì hơi cụp 1 ty nhưng ko còn cụp sát đầu như xưa nữa, buồn quá. Mình có đọc vài tư liệu trên mạng thì scottish straight vẫn có thể mang genre xấu và trường hợp lai giữa mèo tai cụp với tai thẳng vẫn có thể có 25% bị bệnh, ko biết bạn có biết trường hợp nào lai như thế không và kết quả ra sao vì mình thấy nhiều bạn ở việt nam đang có xu hướng lai tai cụp với tai thẳng để ra hoàn toàn giống scottish thôi ko qua mèo ALN. Như vậy liệu có tốt ko?