• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Samoyed nhà em biếng ăn ạ :(

Shiro Inu

Đầu tiên em xin chào mọi người ^^ Em mới rước 1 bé Samoyed của bên anh S&C Dog Shop, bé đc vận chuyển vào từ Hà Nội và sinh ngày 23/11, đây là một vài hình ảnh em nó ^^ bé là Shiro ạ ^^

Khi đến rước

Vừa về nhà dc 1 ngày ^^

Sau khi ở nhà em đc 2 ngày ^^

Đây là lần đầu em nuôi Sam nên cũng còn ít kinh nghiệm, nên em mong đc các anh chị giúp đỡ ạ :(
Những vấn đề e thắc mắc :
1. Bé nhà em sinh ngày 23/11 đến nay nghĩa là 3 tháng, bé nặng 8kg vậy có bị ốm không ạ ?

2. Ngày đầu tiên về nhà em bé ăn rất khoẻ, em trộn cơm với thịt băm cho bé ăn thì bé ăn ngon lành và em cho ăn 2 chén cơm vì thấy bé còn đói, em cho bé ăn 2 bữa cơm và một ít thức ăn khô Junior của Royal thì thấy bé rất thích ăn, em không cho ăn nhiều bữa vì sợ bé không quen. Hôm đó bé đi ngoài 2 lần.
Sang hôm thứ 2, bé bỗng ăn ít lại, cơm em vẫn cho như thế thì ăn rất ít rồi thôi, thức ăn khô ăn cũng ít, em sợ bé đói nên cho bé ăn 2 cục phô mai bò cười, tối đó bé tiêu chảy :(
Ngày thứ 3, sáng sớm bé oẹ ra 1 ít nước, em rất lo chở bé đi khám nhưng hôm ấy thú y gần nhà em không làm việc. Thế là em mua cháo dinh dưỡng cho bé ăn thì bé ăn hết 1 ly cháo và 1 ít thức ăn khô,cả ngày bé không đi ngoài, đến tối đó thì bé đi ngoài 1 ít và không tiêu chảy nữa
Đến hôm nay thì cả cháo dinh dưỡng bé cũng không chịu ăn, liếm vài miếng rồi bỏ :( Nhưng lại rất hay ngồi nhìn miệng và đòi ăn khi em ăn cơm, khi em đút cho ít rau, cải thì bé ăn ngấu nghiến nhưng khi em trộn vào cơm đổ ra tô bé lại không ăn nữa :( Ngày hôm nay bé chỉ ăn thức ăn khô không thôi, và đi ngoài không tiêu chảy cũng không ói nữa. Nhưng em lo quá tại sao bé bỗng ăn ít như vậy, em sơ bé không đủ dinh dưỡng, nhưng em thấy bé vẫn chạy giỡn năng động bình thường. Em không biết phải dùng cách gì hay cho ăn gì để bé chịu ăn và mau mập lên, vì em sờ vào bé thì ít thịt lắm :(

3. Bé nhà em rất thích nằm dưới đất ngủ, nhưng buổi tối phòng em ngủ máy lạnh nên sợ bé nằm sát đất vậy bị bệnh, em bỏ vào chuồng thì bé xoay xở liên tục không ngủ được và chỉ ngồi trong chuồng thôi :( em xót lại thả bé ra thì bé nằm ịch xuống sàn ngủ ngon lành, cả ban ngày bé cũng thích nằm gạch vậy có sao không ạ ?

4. Và vấn đề khoảng bao nhiêu lâu tắm cho bé là tốt ạ ? Khi qua rước bé thì anh bán bảo là vừa tắm cho bé rồi, nên sang hôm nay là ngày thứ 4 em cũng chưa tắm bé, chỉ hằng ngày lau mặt mũi tay chân rồi chả lông và phấn Fay thôi ạ ^^

5. Mắt bé nhà em có 1 mắt bên phải hay bị đổ ghèn, em thường lau cho bé 3-4 lần một ngày, không biết lý do là tại bé bị đau mắt hay là nóng quá ạ ?

Em xin hết, hơi dài dòng nhưng em mong các anh chị giúp đỡ vì em rất lo cho bé :( Đây là lần đầu em nuôi cún lông dài và to như Sam nên em nhiều bỡ ngỡ quá ạ :(

MECSADEC

NGười anh Vĩ đại
mang đi bác sĩ thú y đi :D```````````````

Biểu hiện bt của chuyển vùng thui mà bạn. Bé chắc lười ăn mấy hum thui chắc khác khẩu vị đây mà. Còn việc nằm sàn trong đó nóng bé mún nằm là đúng rùi. Bạn có thể lót cái đệm cho bé. Giống sam ưa lạnh mà bạn. Tắm thì tuỳ thời tiết bạn ah. Nóng thì tuần 2 lần hay tuần 1 lần làm sao cho bé sạch sẽ thơm tho ah.
Ps bạn nên cho bé đi khám sức khoẻ tại thu y định kỳ nhất là tg bé mới về