• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

rùa núi vàng nuôi trong thùng xốp đc ko :-s ... mong các bác có kinh nghiệm cho ý kiến

Tzin9x

YTC Developer
nhà em thì o đc rộng lắm .. mà hiện tại đang nuôi 2 em núi vàng size 15 ... em muốn hỏi các bác là ... nuôi trong thùng xốp lót mùn dừa đc ko ??? có lợi và có hại như thế nào khi làm như thế ?

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Bạn nuôi được trong thùng xốp thì rất là tuyệt, thùng rẻ hơn bể kính nên khá kinh tế :).
Nếu bạn chưa mua thùng xốp thì mình xin share 1 tí KN của anh mình, tuy sống ở chung cư nhưng nuôi rùa rất thành công bằng thùng xốp. Mình vài lấn có ghé qua xem và thấy rất là thích :).

Về loại thùng, mời bạn tham khảo ở đâyhttp://cachnhiet.com.vn/product.php?icatid=65

- Chọn thùng:
Nên chọn loại thùng cao, để bỏ đất trống cây được và cũng dễ dàng điều chỉnh sao cho rùa ko leo ra ngoài.
Thùng cạn cũng ko sao, nhưng rùa rất là nghịch, nó thích trèo qua những thứ vừa tầm mắt của nó, vì vậy, k nên dùng thùng cạn.

- Cách làm :
Nếu bạn có điều kiện thì hãy cố gắng tạo cho rùa 1 không gian sống càng giống với tự nhiên càng tốt. Cách này là để trồng hẳn cây vào trong thùng luôn.
+Mua thùng về, lấy dao đục thủng đáy, 4 góc, 4 lỗ để thoát nước.
+Mua băng keo bản bự, dán toàn bộ mặt trong của thùng, làm vậy giúp giữ được thùng lâu hư hơn, ngoài ra còn tránh cho rùa cạp phải mút xốp.
+Mua đất dinh dưỡng, loại 20k/1 bao dùng để trồng cây ấy.
+Đổ đất vào thùng, tuỳ theo size của rùa mà đổ đất cho hợp lí, đổ sao vừa đủ, rùa ko trèo được ra ngoài là OK.
+Trồng cây vào. Anh mình mua được 1 chậu bông bụt nhỏ, trồng hẳn vào trong đó, cây ra hoa rụng là rùa được ăn, ngoài ra còn kết hợp trồng 1 vài loại rau an toàn như rau má dù, rau muống, cải ngọt, lược vàng nữa, tuỳ theo size của thùng mà trồng sao cho rùa cảm thấy thoải mái là được.
+Rải 1 lớp mùn dừa, mục đích là để giữ độ ẩm cho thùng nuôi, ko cần bổ sung máng tắm cũng được (nhưng máng uống là phải có nhé).
+Cuối cùng rải 1 lớp lá khô, cũng là để giữ ẩm và tạo cho rùa cảm giác an toàn.
+Thả giun đất vào, rất tiện nếu bạn nuôi luôn rùa sa nhân =)), chúng nó khoái nhất giun đất =)).
+Ổng còn trồng được nấm rơm vào đấy nữa, mình có hỏi nhưng ổng nói meo nấm j j đấy, nghe lùng bùng lỗ tai nên cho qua, hì hì ==".

- Tưới tiêu và bón phân:
+ Chỉ cần tưới 2 lần là đủ ẩm, sáng sớm 1 lần, chiều 1 lần là xong.
+ Không dùng các loại phân hoá học dạng viên để bón cây, rùa ăn phải là xong đời, hoặc nếu có thì đảo 1 lỗ gọn ngay góc rồi chôn vào, lấp kĩ. Mà hình như ổng toàn mót phân rùa bón luôn vào cây thì phải ==", ngày nào cũng có, cây tươi tốt quanh năm :).

- Ánh sáng:
Vì thùng toàn đất và cây ko nên rất nhẹ, dễ dàng di chuyển, anh mình bê hẳn ra ban công rồi để đó luôn. Còn nếu bạn nuôi trong nhà thì phải có đèn cho cây quang hợp (vụ này thì mình ko rành).

Nhờ kiểu làm thùng như vầy mà ko cần bỏ công chăm sóc, rùa tự ăn những thừ mình trồng trong thùng, chán cái này thì ăn cái kia, lâu lâu cho em nó 1 miếng dưa hấu là mừng tít, vậy là đủ. Tiếc là ông anh nuôi nó lớn quá đã đem về quê thả vườn rồi dẹp luôn cái thùng, ko có hình mẫu cho bạn.

Hết rồi :).
P/s: Nếu bạn ko có điều kiện trồng cây, thì cũng ko sao ==", 1 thùng xốp đủ cao, bọc băng dính mặt trong đầy đủ ( ko cần bọc đáy), 1 chút mùn dừa đủ dày để lót, ánh sáng đầy đủ, hang trú, máng ăn + máng uống là ok. Nhưng mà phải mất công dọn dẹp, thay mới mỗi ngày.

Toàn bộ KN nuôi rùa bằng thùng xốp mình xin được của thằng anh có bấy nhiêu thôi, hiện đang nuôi rùa ba gờ, chắc sắp tới cũng làm 1 thùng cho đã, hì hì ==".

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Ý kiến hay đấy.......

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Ý kiến hay đấy.......

Có hàng chưa anh ơi ==", trễ là hết tiền đấy, làm xong cái chuồng rồi này :(

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
hay quá, bài viết rất bổ ích ^^

Thanks, sẽ chụp hình up lên 4rum sớm cho mọi người ném gạch :X.

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Có hàng chưa anh ơi ==", trễ là hết tiền đấy, làm xong cái chuồng rồi này :(

chắc khoàng thứ 2 hay thứ 3 là có hàng. Có gì anh sẽ liên lạc với chú trong thời gian sớm nhất có thể khi hàng về :D

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
OK ==". kiếm cho thằng béo này 1 nàng thiệt hot kéo nó lại trong chuồng thôi ==", chứ hở chút là leoo rào :(.

hieunguyen3k

YTC Developer
OK ==". kiếm cho thằng béo này 1 nàng thiệt hot kéo nó lại trong chuồng thôi ==", chứ hở chút là leoo rào :(.

a ơi, e k hiểu sao mà chỗ con rùa em nằm chả ra nhiều nước lắm, k biết co phải nó đi ngoài không mà nhiều quá, nó có bị sao k anh, mà e thấy con này ăn ít quá, có cách nào giúp e nó với

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Chắc tiêu chảy rồi. Bạn mô tả rõ hơn đi. Chứ nói chung chung vậy khó đoán lắm...ko thì chụp hình up lên xem thế nào

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
a ơi, e k hiểu sao mà chỗ con rùa em nằm chả ra nhiều nước lắm, k biết co phải nó đi ngoài không mà nhiều quá, nó có bị sao k anh, mà e thấy con này ăn ít quá, có cách nào giúp e nó với

E phải xem là nước trong hay có lợn cợn rau, xem rùa có uể oải, bị đuối, lười hoạt động ko thì mới xác định 9xác được, có khi nó chỉ tè thôi.
Còn chuyện ăn uống e khỏi phải lo, rùa bỏ ăn trên 1 tuần thì hệ tiêu hoá có vấn đề, còn 2,3 ngày nó mới ăn là bt,

hieunguyen3k

YTC Developer
cả n

E phải xem là nước trong hay có lợn cợn rau, xem rùa có uể oải, bị đuối, lười hoạt động ko thì mới xác định 9xác được, có khi nó chỉ tè thôi.
Còn chuyện ăn uống e khỏi phải lo, rùa bỏ ăn trên 1 tuần thì hệ tiêu hoá có vấn đề, còn 2,3 ngày nó mới ăn là bt,

cả ngày nó trốn tron hang thôi, thỉnh thoảng e lôi ra thì nó ăn đc một chút, đây là cái hang của nó

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Về cái hang của e thì a góp ý 1 tẹo.
Thứ 1: Hang này 100% trong nhà, thiếu ánh sáng mặt trời là 1 bất lợi rất lớn cho e, e cần phải sử dụng 1 loại bóng chuyên dụng cho bò sát thì mới được, các loại đèn thường ko giúp rùa bổ sung được canxi đầy đủ đâu.

Thứ 2: Chỗ nuôi của e quá khô + bóng đèn mở như vậy thì sẽ làm cho rùa nóng bức, lười ăn. Rùa núi vàng có tập tính trú khô, khi nhiệt độ lên cao wá thì nó chỉ thích rúc dưới đất hoặc chui vào chỗ mát để hạ thân nhiệt thôi.

Thứ 3: Nếu bổ sung thêm về độ ẩm thì cái chuồng của em ko đủ chỗ, sao e ko thử mua thêm 1 cái hộp xốp nữa, rồi lấy dao đục cho thông nhau nhỉ, làm vậy rùa sẽ thoải mái hơn, điểu chỉnh 1 bên ẩm với mùn dừa được tưới mỗi ngày và 1 bên khô với đèn, như vậy tốt hơn. Mỗi tuần lấy phần có mùn cưa ra phơi nắng để diệt nấm.

Thứ 4: Về chế độ ăn: rùa tiêu hoá tinh bột rất kém, nên cho cơm vào là sai lầm. Thay vào đó e nên cho nó ăn rau bằm nhuyễn trộn với cà chua mỗi ngày, cuối tuần cho nó 1 miếng trái cây ngọt, mọng nước là đảm bảo khoẻ như voi.

Thứ 5: Rùa nuôi trong nhà ...... thường thì ko thọ đâu, rùa sẽ càng lúc càng yếu và khờ hẳn đi. Hơn bất kì loài nào khác rùa rất cần ánh nắng mặt trời vì cái cái mai vĩ đại của chúng và phải để nó tiến hành việc đó 1 cách tự nguyện thì mới khoẻ được. E qua xem chuồng nhà a Diệt là thấy, 2 phần nắng, râm rất rõ ràng. Thậm chí rùa nhà anh buổi sáng dậy, ra nắng ngáp 1 cái rõ dài, xong ăn hết bữa sáng là đủ rồi, sau đó chui vào hang tối ngủ cả ngày. Nhìu người quan niệm rùa thích phơi nắng lâu là sai, rùa thích phơi lúc nào và phơi bao lâu là tuỳ ý nó, nhìu người hỏi đem ra phơi nắng tại sao nó cứ đi trốn là vậy.

Nếu e có dk hãy đem rùa ra nuôi ngoài trời

Cuối tuần này sẽ có loạt ảnh chính thức về chuồng của a.

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Chuồng này chỉ đạt 40% chất lượng. Nên tham khảo thêm nhé

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Vỏ chấu thì không ổn đâu bạn.
Mà các bạn phức tạp hóa vấn đề quá. Mình thả rùa nhong nhong khắp nhà mà vẫn sống khỏe mạnh như bình thường. Chẳng cần chuồng, chẳng cần lót. Đi vệ sinh thì trong nhà vệ sinh. Sạch sẽ!