• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Rùa báo - Leopard Tortoise -- Xin thêm kinh nghiệm nuôi, mong mọi người giúp đỡ

putabonita

Chào các bạn, mình đang có mong muốn rước 1 em rùa báo về và cùng em sống khoảng 70 năm nữa

Kinh nghiệm nuôi rùa của mình chỉ dừng ở mức nuôi rùa núi vàng (cũng vài chú rồi). Mình đã tìm hiểu thông tin về đặc tính của rùa báo: thức ăn, môi trường rồi cách tắm rửa, phơi nắng. . . Nhưng vẫn còn vài điều thắc mắc muốn hỏi những người đã có kinh nghiệm nuôi trước :
1. Mình ở Hà Nội, 1 năm có vài tháng rét lạnh, mình lại không nuôi nhốt kín, xin hỏi rùa báo sống sót có tốt qua mùa đông của miền Bắc Việt Nam không? Theo mình tìm hiểu thì chưa thấy ở đâu nhắc đến việc rùa báo ngủ đông nên vào thời tiết lạnh chắc phải ủ/ sưởi cho em nó thường xuyên??
2. Như đã nhắc ở trên, mình nuôi rùa không nuôi nhốt kín, mà thả rông trong nhà như chó mèo ấy, vẫn cho tắm rửa và sưởi nắng ngoài sân , việc vệ sinh thì . . .hên xui (mình ở nhà tập thể tầng 1 nên không lo rùa ngã cầu thang, chỉ lo nó chạy mất). Mình nuôi 2 em núi theo kiểu này, vậy có thể cũng nuôi rùa báo chung với núi vàng theo cách như vậy ko?? Nhiệt độ trong nhà vào mùa xuân/thu có quá mát mẻ với 1 em rùa châu Phi mà làm ảnh hưởng hệ hô hấp với tiêu hóa của em ko?
3. Do hoa quả ko phải loại thức ăn được khuyến khích, nên mình muốn biết có loại thức ăn nào là chủ lực có thể cho rùa ăn thường xuyên (ngoài rau cải) và loại nào cần tránh.
Mong được các bạn có kinh nghiệm nuôi rùa báo chia sẻ và nhắc nhở mình những điều cực kỳ cần chú ý :D mình tìm bạn đồng hành đến già mà.

meogianac

Chào các bạn, mình đang có mong muốn rước 1 em rùa báo về và cùng em sống khoảng 70 năm nữa

Kinh nghiệm nuôi rùa của mình chỉ dừng ở mức nuôi rùa núi vàng (cũng vài chú rồi). Mình đã tìm hiểu thông tin về đặc tính của rùa báo: thức ăn, môi trường rồi cách tắm rửa, phơi nắng. . . Nhưng vẫn còn vài điều thắc mắc muốn hỏi những người đã có kinh nghiệm nuôi trước :
1. Mình ở Hà Nội, 1 năm có vài tháng rét lạnh, mình lại không nuôi nhốt kín, xin hỏi rùa báo sống sót có tốt qua mùa đông của miền Bắc Việt Nam không? Theo mình tìm hiểu thì chưa thấy ở đâu nhắc đến việc rùa báo ngủ đông nên vào thời tiết lạnh chắc phải ủ/ sưởi cho em nó thường xuyên??
2. Như đã nhắc ở trên, mình nuôi rùa không nuôi nhốt kín, mà thả rông trong nhà như chó mèo ấy, vẫn cho tắm rửa và sưởi nắng ngoài sân , việc vệ sinh thì . . .hên xui (mình ở nhà tập thể tầng 1 nên không lo rùa ngã cầu thang, chỉ lo nó chạy mất). Mình nuôi 2 em núi theo kiểu này, vậy có thể cũng nuôi rùa báo chung với núi vàng theo cách như vậy ko?? Nhiệt độ trong nhà vào mùa xuân/thu có quá mát mẻ với 1 em rùa châu Phi mà làm ảnh hưởng hệ hô hấp với tiêu hóa của em ko?
3. Do hoa quả ko phải loại thức ăn được khuyến khích, nên mình muốn biết có loại thức ăn nào là chủ lực có thể cho rùa ăn thường xuyên (ngoài rau cải) và loại nào cần tránh.
Mong được các bạn có kinh nghiệm nuôi rùa báo chia sẻ và nhắc nhở mình những điều cực kỳ cần chú ý :D mình tìm bạn đồng hành đến già mà.

1/ khi trời lạnh thì bạn cho em nó 1 bóng đèn dây tóc 60w để sưởi.
2/ Dù nhà tập thể hay nhà riêng thì tốt nhất là bạn cho nó vào lồng hoặc bể để tiện bề kiểm soát (ăn uống, wc, tránh bị vật nuôi khác như chó mèo, trẻ con tấn công). Chưa kể đây là giống rùa khá mắc tiền, thả rông nguy cơ mất rất cao.
3/ Hoa quả ăn thoải mái bạn nhé. Rau bây giờ nhiều thuốc sâu mà lại ko đủ chất. Bạn có thể cho ăn quả chín như đu đủ, xoài, thanh long...thỉnh thoảng bổ sung bột canxi cho mai em nó lên u.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Loại rùa này sống ở nơi thời tiết khắc nghiệt, sáng nóng chiều tối lạnh, cho nên, ban ngày nhiệt độ phải dc đảm bảo để bộ máy tiêu hoá của nó hoạt động tốt rơi vào tầm (28~32 độ).

Nếu trời quá lạnh, nên đem vào trong nhà, nhưng đốt đèn sưởi vừa phải, loài này có tập tính ngủ đông trong những hang hốc khô ráo, kín đáo.

Việc thả rông thì tui k có í kiến, nhưng nếu nhà có chó, mèo thì ko dc, hoặc chúng sẽ ăn phải thức ăn dính phân => giun, hoặc là sẽ bị chó, mèo tấn công. Chưa kể nhiều ng thấy rùa xịn nên "cố tình" cầm nhầm.

Thức ăn chính dc khuyến khích là các loại trái cây, nhưng thực chất loài này ngoài thiên nhiên chúng ghiền xương rồng, vừa mọng nước vừa dòn ngọt, các loại cây rau, cỏ dại, cỏ khô cho thỏ chúng nó cũng ko chê. Nếu chỉ cho ăn trái cây mà ko bổ sung chất xơ thì cũng ko tốt, rau thì cứ cải bẹ xanh, các loại xà lách là dc, rau củ nên mua ở siêu thị cho chắc. Trái cây thì cho ăn điều độ cách ngày. Ngoài ra chúng cũng có thể ăn dc một vài loại hoa.

Nói chung thì loài này ko khác núi vàng là bao nhiêu, chỉ khác 1 chút là nhiệt độ cần cho nó cảm thấy thoải mái khá cao, nhu cầu phơi nắng của nó cũng cao, thức ăn thì xương rồng Nopal là một món ko thể thiếu, vừa khoái khẩu, vừa bảo đảm dc lượng nước và dinh dưỡng nhất là canxi, có thể cho ăn thường xuyên.

Nhu cầu về canxi của rùa báo là rất lớn vì thế xương rồng Nopal và ánh nắng mặt trời, nhiệt độ là những thứ ko thể thiếu để 1 em rùa báo thực sự khoẻ mạnh.

Nuôi rùa báo trong nhà là vô cùng tốn kém, nhưng dù có chuẩn bị đến đâu cũng ko bằng dc ngoài trời ~~~~~~~~

meogianac

Ngoài trái cây, rau củ bạn có thể cho rùa ăn nấm. Nấm cực tốt mà lại lành. Vào siêu thị làm một bọc nấm bào ngư là cho bé ăn đc cả tuần đấy.

putabonita

Cảm ơn meogianac và Bobeouuu đã phản hồi cực nhanh.

Có bệnh vái tứ phương. Mình thực sự háo hức và lo lắng cho em rùa sắp được nhận nuôi nên ngoài việc hỏi kinh nghiệm của thành viên YTC, mình cũng tự lọ mọ tìm các nguồn thông tin trên WWW. Hiện giờ đã nắm được khá vững thông tin về rùa Leopard rồi, chỉ chờ thực nghiệm nữa thôi. Phương hướng chăm em bé của mình đã xác định như sau:

Chuồng: rùa Leopard thích khô, nóng, thỉnh thoảng dầm nước. Mình đang dựng 1 chuồng 50cmx80cm với cơ cấu 1 nửa là mùn dừa/cát cùng với hang trú ẩn, phía trên sẽ là lủng lẳng đèn sưởi; 1 nửa còn lại là đá/sỏi sáng màu cùng với 1 đĩa nước nông.

Ánh sáng/sưởi: phương án tối ưu được khuyên dùng nhất : đèn hơi thủy ngân ( mercury vapor bulb/lamp) cung cấp vừa UVA UVB và nhiệt độ cho em luôn (dù hơi đắt), hoặc dùng đèn UV dạng ống dài ( ta quen gọi là đèn tuýp) chứ tuyệt không dùng loại đèn UV compact loại xoắn xoắn hoặc bẻ chữ U (rất hại mắt, có thể làm sưng, đục mắt ). Mùa đông chắc sẽ thêm 1 đèn sưởi sứ nữa, vì rùa Leopard hoàn toàn ko ngủ đông, nhiệt độ mà nó thích là 22-30*C.
Thức ăn: theo tiêu chí: càng đa dạng càng tốt, nhiều chất xơ (fiber) và calci, ít protein và phospho, tuyệt đối không dùng trái cây (mình quen tiếng miền Bắc, định dùng từ hoa quả nhưng sực nhớ là em rùa này có thể ăn "hoa" :-b ) vì quá nhiều đường và acid không tốt cho đường ruột của loại rùa quen sống khắc nghiệt này. meogianac có nhắc tới nấm, mình đã tra cứu và thấy tuy nấm nhiều chất xơ nhưng cũng giàu protein không kém, mình muốn em Leopard của mình phát triển đều và đẹp mai và sống cả đời với mình nên không cho em ăn những thứ giàu protein. Tham khảo đường link này.

Tổng kết : toàn bộ tuy đều là đúc kết của những người nuôi rùa khác nhưng đối với mình thì vẫn gọi là lý thuyết suông. Sau này khi em rùa về, mình sẽ đưa hình ảnh cụ thể và điều chỉnh cách nuôi thêm. Nếu lúc đó có điều khó khăn nữa, xin mọi người nán lại giải đáp.

P/S:Thông tin trên WWW mình tìm được rất nhiều nhưng không giữ lại link. Mọi người có thể thảo luận tại tortoiseforum.org và đọc những bài viết và nghiên cứu của những người nuôi rùa trên 20 năm tại tortoisetrust.org

putabonita

À bổ sung một chút nữa. Rùa Leopard cần chế độ tắm UVB thường xuyên để tổng hợp ra vitamin D3 - loại vitamin giúp động vật có thể hấp thụ và sử dụng calci.
Vì mình nuôi rùa trong nhà nên tắm nắng thường xuyên là không thể rồi. Mình lại ở HN nữa, có những tháng muốn cũng không được nắng. Phương án của mình để giúp rùa là vừa sử dụng đèn sưởi có UVB và vừa sử dụng vitamin D3 hỗ trợ. Chờ đến ngày nào đó nắng to rực rỡ và mình được nghỉ thì sẽ dắt em ra tắm. Trên trang TortoiseTrust đã có thử nghiệm và so sánh trong vòng ~ 10 năm thì thấy hiệu quả của rùa được oral vitamin (vitamin cung cấp bằng đường miệng) và rùa tắm đèn UVB là như nhau. Mình dùng kết hợp của 2 cách luôn :Onion38:

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator

Không nuôi nhốt kín, chắc chắn nó sẽ chết. Nhiệt độ dưới 26 độ kéo dài trong khoảng 1 tuần là đủ làm cho nó bị cảm lạnh rồi. Mùa đông, phải sưởi cho nó, nhưng cũng không phải bằng bóng sợi đốt thông thường. Bóng này quá sáng, và sẽ gây hại cho mắt của nó. Bạn nên mua bóng chuyên dùng để sưởi cho nó, sẽ tốt hơn. Ngoài ra, phải đầu tư mua thêm 1 bóng UV, nếu không, sẽ ảnh hưởng đến bộ máy tiêu hóa của nó. Mùa đông, trong thời gian dài sẽ k có nắng mà

Nhiệt độ mùa hè thì ok, nhưng mà xuân và thu, thì không hợp lắm. Độ ẩm cao quá mức cần thiết cho rùa leopard

Rau cải, xà lách, rau muống.

Không phải trong môi trường tự nhiên, nó không sống dc 70 năm đâu bạn ;;

Chúc bạn vui vẻ

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
À, 1 kinh nghiệm vô cùng quý nữa là, hãy mua rùa to. Tiếc tiền, mua rùa nhỏ, bạn sẽ không nuôi được nó đâu. Nó sẽ bỏ ăn hoặc ăn rất ít trong 1 thời gian dài, và... chết

meogianac

Bạn cứ nuôi em ấy bình thường. Cứ lo quá vừa hại não chắc j đã giúp em rùa sống và phát triển như ý bạn đc.
Hiện giờ mình đang nuôi rất nhiều loại rùa và đều cho ăn khẩu phần trái cây, rau củ quả, sw (thỉnh thoảng) và nhận thấy các em nó phát triển bình thường.
Ngay cả núi viền mà các bạn "nghe nói" là khó nuôi và chỉ ăn đc nấm mình cũng đang nuôi tốt bằng các loại rau và trái cây.
Đây là một số kinh nghiệm mình rút ra từ thực tế chứ ko "nghe nói".