• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Phương pháp nuôi sâu gạo làm thức ăn cho Hamster

milkchocolate

T.Viên Năng Động
Nguyên lý nuôi đơn giản nhất ( vòng đời )

Sâu tươi => nhộng => bọ cánh cứng => trứng => sâu

Bình thường khi mua sâu về bạn chỉ cần để vô hộp nhựa chắc, dàn đều trên hộp, rải 1 lớp cám chim thật mỏng cho chúng ăn, khi thấy chúng ăn hết bạn lọc chất thải đi và lại tiếp tục rải cám chim cho chúng. Nói chung là sâu này nó ăn rất khỏe nên các bạn đừng sợ nó chết, 1 tuần thay 1 lần cho ăn là được. Ngoài cám nó có thể ăn được táo, khoai tây, đậu que, cà rốt, nhớ thái mỏng ra là được.

http://www.svcsaigon.com/uploads/fckeditor/image/Chimcanh/Saugao3.jpg

Bình thường như trước kia mình nuôi cho hamster ăn thì số lượng trở thành nhộng cực kỳ ít và thành bọ cánh cứng được 3 con nhưng sau đó thì nó cũng bay đâu mất tiêu luôn, vì vậy muốn kích thích chúng phát triển vòng đời của mình thì bạn nên để vào hộp tối có ngăn riêng từ vài ngày đến hơn 1 tuần, tốt nhất là dùng hộp đựng film chụp ảnh đục lỗ để cho sâu thở.

Khi bị " nhốt " như thế chúng sẽ tiến hóa lên 1 bậc là nhộng, hãy lấy số lượng nhiều 1 chút từ 10 tới 30 con để có vừa đực vừa cái.

Nhộng trong từ 2 đến 3 tuần sẽ ko ăn gì cả, sau đó chúng sẽ tiến hóa tiếp 1 bậc là thành con bọ cánh cứng.

Sau khi lột xác thành con bọ, từ 24h đến 48h chúng sẽ cứng cáp lại, lúc nào bắt bỏ vô bể kính, hoặc thùng nhựa lớn lớn 1 chút, rải 1 lớp cám từ 1cm tới 3cm. Chú ý, trong thời gian này ko được để chúng tiếp xúc với ánh nắng trực tiếp, nhiệt độ phù hợp là 21 tới 21 độ C. Trong thùng nuôi, ngoài việc để cám, bạn nên cát vài lát khoai tây hoặc táo cho chúng hút nước, 3 ngày thay một lần, việc này kích thích chúng phát triển và sinh sản nhanh hơn. Bạn để các vỉ trứng bằng bìa xốp bên trong thùng đẻ chúng đẻ trứng. Sau khoảng 2 tuần chúng sẽ bắt đầu giao cấu và tụ tập đẻ trứng trên đó. 1 con bọ cái có thể đẻ được từ 500 tới 800 trứng, và sau 4 tới 6 tuần chúng sẽ chết đi. Bạn đừng lo về việc này vì đã có vài trăm bé sâu kia để tiếp tục gây giống.

http://www.svcsaigon.com/uploads/fckeditor/image/Chimcanh/Saugao1.jpg

Nguồn: hamstervn

milkchocolate

T.Viên Năng Động
@boboidangyeu: được chứ bạn :D người ta sấy khô để bảo quản được lâu với lại đỡ ghê hơn thoy :D

Bi.TanPhu97

nhìn còn không dám bắt lấy gì nuôi đây !!! đành tốn 10k mua bịch sâu gạo cho nó an cho rồi giải pháp nhanh chóng và tiện lợi ha ha ha :le_luoi:

Nhok1997

ko bít là mua ở đâu ấy ạh và cho e hỏi là làm sao đề bể kính có nhiệt độ như trên tức là 21 độ C ạh

6chip9

YTC Developer
cho em hỏi: chỗ em không có bán sâu khô cho hams. Em ra tiệm bán chim mua sâu khô cho hams ăn được không ạ ? EM không dám cho bé ăn sâu sống vì sợ bé dữ, ( theo một số diễn đàn)

6chip9

YTC Developer
ra tiệm bán chim hỏi ng ta có sâu gạo khô ko mua cho các bé nha bạn

Tks bạn nhiều nha.
Mà mọi người ơi cho em hỏi là ăn sâu nhiều bé có dữ lên k. Bé nhà em thích ăn vừng(mè) trắng lắm, khi cho bé ăn em thường bỏ vào khay thức ăn một nhúm k biết cho ăn nhiều có sao k nữa

dinhdienvn

50 cent
mình toàn mua sâu khô cho tiện

E co nuoi 2 con soc tu luc cho bu .doc them thi bik cho soc an sau kho thi them chat dam rat tot .nen e moi mua ve cho soc an .nhung gjo no hk an .e phai lam sao de tap cho no an .ai chi e vs ? Mac du co tron vs 1 so trai cay say khac