• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Phù nề hô hấp? Viêm phế quản?

Yan Mei

Mọi người ơi, hãy giúp mình với :((
Mình đang nuôi một bé phốc sóc cái - gần 3 tháng tuổi, 1.1kg , người bán nói đã chích ngừa 1 mũi và sổ giun rồi
Mới đầu về nhà thì bé vẫn rất khoẻ, ăn uống vệ sih chơi đùa, nghịch lắm, nhưng 1,2 hôm sau thì mình thấy bé bị hắt xì, rồi buổi sáng như lên cơn hen suyễn thở không nổi, thêm 1-2 ngày sau vẫn như thế, mình đã tới bác sĩ vân trên đường nguyễn thị nhỏ, bác sĩ kêu là bé hơi bị sốt, và phải chụp xquang 2 tấm, chụp xong bs chẩn đoán bé nhà mình bị phù nề hô hấp + cổ họng bị sưng - mình sợ rằng chích nhiều không tốt, nên đã yêu cầu là chọn phương án điều trị bằng uống thuốc ( bs kê cho mình gói acetylcystein và chai siro màu cam + viên thuốc đc chia thành nhiều góc nhỏ ( mình không rõ là gì ))
Mình cho bé ăn hạt royal canin indoor life junior, mỗi khi ăn xong thì bé át xì nhiều, và xì mũi ( như là hỉ mũi), rồi bé có vẻ nhợn nhợn như muốn ói ròii lại thôi (không ói gì cả) , rồi mình có cho uống thuốc đc 1 tuần 3 ngày nhưg tình trạng vẫn không thuyên giảm ( chỉ không còn cơn hen suyễn), nhưng bé vẫn ăn uống vệ sinh bình thường
Sau khi hết thuốc bên ngthinho, mình bỏ 1 ngày, sau đó Mình chuyển sang bs Long trên đường đội cung quận 11 ( vì mình nghe bạn mình giới thiệu bên đây trị tốt và giá không mắc như ở ng thị nhỏ), đưa bé đến và nói tình trạng thì bs nói bé bị viêm phế quản, 2-3 ngày đau chích 2 mũi, những ngày sau bé đều được chích 3 mũi ( có một mũi là thuốc bổ, bs nói với mình thế), kèm theo đó là uống thuốc: exomuc , 1 viên thuốc tròn trắng đc bẻ làm 4 ( khác vs bên ngthinho)
Mà mình thấy tình trạng của bé vẫn thế, vẫn hắt xì, hỉ mũi ( nuóc mũi trong), ăn xong miệng phát ra tiếng nhợn nhợn như muốn ói ròo thôi, mình nhìn mặt bé trông có vẻ buồn hơn trước, không nghịch, không cắn phá như lúc mới về nhà, không giỡn với mình luôn, chỉ thấy bé thích ngửi xuống đất và ăn bậy cát hay vật nhỏ gì đó, nhưng bé vẫn đi đứng ăn uống vệ sih bình thường ( rất háu ăn )

Mình không biết phải làm sao nữa, bé đi chích bữa giờ được 7 ngày rồi
Mong mọi người hãy giúp mình, mình cám ơn nhiều ạ