• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

phân biệt mèo trung quốc va mèo viêt nam

nguyenminh1989

Các bạn có kinh nghiệm j khi lựa chon mua mèo to to 1 chut như mèo nhỡ ...để tranh mua phải mèo nhập từ trung quốc ko ...phân biêt ra sao ai co kinh nghiệm cung nhau thảo luận va chia sẻ ...ko tinh mèo con nhé các bạn meo con mua tai nha còn có mẹ thi khỏi nói rôi ...đang nói la meo nhỡ tới meo to ...

peppermint

Active Member
Vấn đề mèo Trung Quốc thì hôm trước đọc 1 topic trong mục cảnh báo lừa đảo của diễn đàn mình thấy có đề cập đến.
Mèo TQ cũng có 2 dạng:
-mèo con sinh tại TQ, mèo xịn đàng hoàng nha, xong chờ các bé lớn ngta sẽ bán và mình có người ship về VN, giá cũng cỡ 16tr, lông đẹp ko thua j mèo Nga, con cháu đời sau thì mình nghĩ tuỳ phả hệ cha mẹ ông bà.
-mèo bị bắt cóc, mèo hoang, mèo nuôi trong trại nuôi hàng loạt dinh dưỡng kém... ngta sẽ sang chợ chó mèo mua kiện cả nghìn con, chở lậu về VN ko có ăn uống gì trên đường đi, chỉ chích thuốc khoẻ. Dạng mèo này lây bệnh lẫn nhau, khi về đến VN hay đc bán ở mấy khu phố chuyên bán chó mèo, như ở SG là khu Lê Hồng Phong. Loại mèo này rất yếu, mua về vài ngày là chết, có đứa nào hên lắm đã từng chích ngừa từ trước khi bị bắt trộm thì lúc về cũng yếu chữa bệnh 1 gian thì chết. Mình nghĩ bạn sợ loại này thì đừng mua mèo từ nguồn ko rõ ràng, giá càng rẻ càng ko được mua. Để tránh tình trạng vừa mất tiền vừa mệt tinh thần.
Nên follow facebook của các bạn chơi mèo, bán mèo, rồi từ từ chờ cơ hội có bé nào vừa ý thì mua thôi :)

nguyenminh1989

Thanhk bạn ...trước nhà minh mua mấy con mèo ta ...ở chợ to có nhỏ có ...phai 3-4 con giá cũng mắc chứ ko rẻ j ...về nhà nó cứ chả ăn j luôn ý ..cho cá ngon hẳn hoi mua cả con nướng cho ăn cung chả ăn ...dc 10 hôm thi bệnh rôi chết nên từ đó sợ ko mua meo ở chợ nữa