• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Nuôi chó ta 1 tháng tuổi

vanhuong_huong

Mình mới tách em này ra khỏi đàn đc 5 ngày, mấy ngày đầu em nhớ mẹ kêu ư ử nhưng từ sau khi mình ko cho uống sữa nữa em đã bớt ư ử về đêm, tuy nhiên do mình nhốt phòng để đi làm thì xảy ra tình trạng em ấy ẳng ẳng khàn cả giọng và rất dai. vấn đề này ảnh hưởgn đến người xung quanh. Chủ nhà đã nói là giải tán em ấy nhưng mình thực sự ko muốn bỏ em ấy đi :( vả lại hai ngày gần đây mình đã dậy em ấy nhận ra tên của mình (tên Tun) và ra hiệu chạy theo mình.

Vấn đề sủa ẳng ẳng cả ngày giải quyết như thế nào dc? các bạn có kinh ngiệm chỉ giúp mình. mình thực sự không muốn cho đi.

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Dạo này em ấy thế nào rồi hả bạn ? Có còn kêu nữa không. Mình nghĩ có thể em ấy chưa quen nên kêu đấy, hoặc do nó đói quá :(

vanhuong_huong

Dạo này em ấy thế nào rồi hả bạn ? Có còn kêu nữa không. Mình nghĩ có thể em ấy chưa quen nên kêu đấy, hoặc do nó đói quá :(

mình mới hỏi sáng nay mà bạn, em nó vẫn ẩng ẳng mình đã mua bóng chút chít và một quả bóng giống bóng tenis rồi, thêm cái xương gân bò.. chẳng rõ sẽ ntn.
mình đi làm buổi về, mà mỗi làn đi em ấy thảm thương lắm.

Bạn có mẹo nào cho em ấy đỡ kêu ẳng ẳng ko ah5

Short

YTC Developer
bạn ơi nuôi chó mà nhốt nó cả ngày trong phòng, thì hỏi sao nó ko kêu, nó buồn đấy bạn à, mình nghĩ bạn về chơi với nó nhiều vào, nó thiếu tình thương nên nó mới vậy... mà chó mới 1 tháng mà bạn tách mẹ thì sớm quá, nó nhớ sữa mẹ đó, nếu như con nào dạn một tí thì 2, 3 ngày là ko kêu nữa, chứ bạn nuôi 5 ngày mà nó vẫn kêu thì chỉ do thiếu sữa mẹ thôi, mình nghĩ bạn nên tiếp tục cho uống thêm sữa pha ấm ấm đi, đến hơn 2 tháng hãy bớt dần sữa, chứ nó mới có 1 tháng còn bé xíu mà ko cho uống thêm sữa, nó đói thì nó rên thôi...

Short

YTC Developer
bạn tìm thêm trên google những bài hướng dẫn cách chăm sóc cún 1 tháng - 2 tháng tuổi đó. Hồi đó mình có nuôi 1 em cún cũng từ 1 tháng rưỡi, 1 ngày cho cún uống 5,6 cữ sữa, mỗi cử chừng nửa chén sữa (với chó loại nhỏ), còn với chó loại lớn thì lưng chén ăn cơm of mình đó. Và phải cho ăn xen kẽ thêm cháo loãng đến đặc dần, cún ko chịu ăn thì phải đút cho ăn, đút cho bú, chứ nó ko ăn, nó đói, tối ngủ ko ngon sẽ kêu nhìu lắm. Chăm như vậy đến tầm 2 tháng thì ăn cháo đặc hoặc tập cho ăn cơm nát , sau đó mới cho ăn cơm khô đc. Nói tóm lại chăm sóc cún con rất cực, mình đã từng chăm như vậy rồi nên biết. Nếu bạn ko có thời gian, tốt nhất là phải để cho bé ở cùng với chó mẹ đến 2 tháng tuổi hãy tách đàn, Lý do vì, tách sớm cún sẽ rất nhát, ko được ở cùng bầy đàn đồng nghĩa với việc tâm lý cún sẽ ko ổn định, dẫn đến việc cô đơn, phải có ai đó bên cạnh...

kutekiller2010

YTC Developer
Chó con xa mẹ mà ko kiu sao được. Quan tâm nó nhiều hơn rồi từ từ nó sẽ quen thôi. Nhà hàng xóm mình mới đem về con chó con nó kiu hoài từ sáng > tối luôn nè , mặc dù nó ở chung vs 2 con chó khác nữa. Mà càng ngày thì có ít kêu lại :D

Ryan Raymond

Dogs Lover-Golden Retriver Fan-Number One YTC Fan
Bé Nhóc của mình hồi đó cũng vậy cứ kêu quài lúc mình đi học hay bỏ lại 1 mình ! Bạn ra thú y hỏi BS coi có sữa nào cho bé uống đc hok chứ chó thường chỉ đc uống sữa mẹ chứ uống sữa khác sẽ tiêu chảy ! Bé mình hồi đem về cũng 1 tháng ! Nhỏ như con thỏ giờ bự rồi ! Bạn cẩn thận bé nó bị carre nhé ! Nếu bé ỉa chảy thì pha nước đường cho uống ! Chó mình hok ồn như chó bạn vì nó có con chó khác canh rồi (bé Lu) ! Tốt nhất bạn mua sữa cho bé uống tạm hay mua thêm bé cún nào đó cho chúng chơi chung ! Chúc bạn may mắn !

Hình đứa nhà mình :

Hồi 1 tháng : Nhỏ con xinh xắn đáng yêu !

Bây giờ đã 4 tháng rồi bự hơn Lu nữa (Ba nuôi ) ! Hốhố ! Ngịch như giặc !

Hai bé này cũng nuôi lúc tháng : Đã qua đời ! :156:
Nhỏ kêu là Nhóc ! Lớn kêu Na !

Sữa Bò (Su)

vanhuong_huong

em ấy còn kêu ko bạn?

hihi trộm vía, tính tới chủ nhật này là Tun nhà mình đc 5 tuần tuổi, trong đấy có 2 tuần ở với mình, mấy ngày đầu ư ử nhớ mẹ rồi hết, sau đấy mình đi làm thì lại ăng ẳng, nhưng tới giờ này em Tun đã hết ăng ẳng gây khó chịu cho phòng bên cạnh. chỉ thi thoảng mình ra ngoài mặt em í buồn buồn và chỉ thi thoảng kêu thôi, phần lớn là không kêu :D thanks bạn đã hỏi thăm

cảm ơn các bạn đã quan tâm..

Tuy nhiên, mình đang muốn dạy em ấy một chút nên đã hạn chế em ấy ăn :( xin lỗi nhé, đừng mắng mình, mình rất sợ chiều em ấy rồi làm em ấy hoang dã, dẫn đến việc không chỉ bảo dc. có lẽ tuần này mình sẽ cho ăn nhiều một chút ít nữa.

Em ấy đã hạn chế đc việc ị trogn phòng mình (vẫn tè đều ).. vì mình có thói quen dắt sáng, trưa và chiều đi ị :D ) còn vấn đề tè là hơi nan giải.. Mình đang không biết, nên dạy em ấy ngay từ giờ (có thể có đánh đập :( và không cho ăn) hay đợi em ấy hai tuần nữa??

nhân tiện. e nhà mình đây https://www.facebook.com/media/set/?set=a.4087226052797.190811.1047042834&type=1 tên Tun lúc chụp em ấy là em ấy đc 4 tuần tuổi .. và hơi dã man một chút, mình đã không cho uống sữa từ khi mình tách đàn đc 2 ngày ( tức 3 tuần và hai ngày tuổi )

Picatso

YTC Developer
hihi trộm vía, tính tới chủ nhật này là Tun nhà mình đc 5 tuần tuổi, trong đấy có 2 tuần ở với mình, mấy ngày đầu ư ử nhớ mẹ rồi hết, sau đấy mình đi làm thì lại ăng ẳng, nhưng tới giờ này em Tun đã hết ăng ẳng gây khó chịu cho phòng bên cạnh. chỉ thi thoảng mình ra ngoài mặt em í buồn buồn và chỉ thi thoảng kêu thôi, phần lớn là không kêu :D thanks bạn đã hỏi thăm

Tuy nhiên, mình đang muốn dạy em ấy một chút nên đã hạn chế em ấy ăn :( xin lỗi nhé, đừng mắng mình, mình rất sợ chiều em ấy rồi làm em ấy hoang dã, dẫn đến việc không chỉ bảo dc. có lẽ tuần này mình sẽ cho ăn nhiều một chút ít nữa.

Em ấy đã hạn chế đc việc ị trogn phòng mình (vẫn tè đều ).. vì mình có thói quen dắt sáng, trưa và chiều đi ị :D ) còn vấn đề tè là hơi nan giải.. Mình đang không biết, nên dạy em ấy ngay từ giờ (có thể có đánh đập :( và không cho ăn) hay đợi em ấy hai tuần nữa??

nhân tiện. e nhà mình đây https://www.facebook.com/media/set/?set=a.4087226052797.190811.1047042834&type=1 tên Tun lúc chụp em ấy là em ấy đc 4 tuần tuổi .. và hơi dã man một chút, mình đã không cho uống sữa từ khi mình tách đàn đc 2 ngày ( tức 3 tuần và hai ngày tuổi )

trời hơi lạnh rồi nên k cần cho uống sữa vì sẽ lạnh bụng bạn ak. Bây giờ là dậy đc rồi ko lớn thêm tý nữa sẽ k nghe lời minh đâu. chúc bạn thành công hehe.

Picatso

YTC Developer

trời hơi lạnh rồi nên k cần cho uống sữa vì sẽ lạnh bụng bạn ak. Bây giờ là dậy đc rồi ko lớn thêm tý nữa sẽ k nghe lời minh đâu. chúc bạn thành công hehe.