• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Những vấn đề cần chú ý khi nuôi mèo anh lông ngắn

Mèo anh lông ngắn được đánh giá là khá dễ nuôi nhưng cũng không tới nỗi xuề xòa như khi nuôi mèo ta. Khi quyết định nuôi một chú mèo anh lông ngắn, các bạn nên chú ý tới một vài vấn đề sau

Mèo anh lông ngắn ăn gì?

Mèo anh lông ngắn dù sao bản chất vẫn là một con mèo nên Cá vẫn là món ăn khoái khẩu của chúng, tuy nhiên ở Việt Nam mèo aln cũng thuộc dòng thú cưng nên thức ăn cũng vì thế có một chút thay đổi theo hướng “sang chảnh” hơn.

Đồ ăn đóng gói mua sẵn :
Có rất nhiều loại thực phẩm đóng gói được bày bán trên thị trường và theo quan sát của bản thân mình, có 3 nhãn hiệu được nhiều người lựa chọn nhất là Whikas , Royal Canin và Cat Eye. Đây đều là 3 thương hiệu thức ăn cho mèo lâu đời và đã được hiệp hội CFA và TICA công nhận đạt chuẩn chất lượng.

Thêm một kinh nghiệm nhỏ của mình bạn có thể tham khảo là mình thường mua hạt khô của Royal Canin hoặc Cat Eye tùy từng đợt khuyến mãi. Riêng Whikas mình chuộng pate của hãng này hơn. Thông thường 1 túi hạt nửa kg mèo nhà mình dùng trong khoảng 1 tháng. Mẹo nhỏ cho bạn để tiết kiệm khi dùng thực phẩm đóng gói là có thể giã nhỏ và trộn thêm với ít cơm hoặc pate cho mèo. Áp dụng với bạn nào chưa dư dả kinh tế thôi nha.

Hạt royal canin
Đồ ăn tự làm ( pate …..) :
Đây là lựa chọn tuyệt vời cho những bạn không dư dả kinh tế, bạn có thể tận dụng các nguồn thức ăn như thịt bò, lợn, cá, gà,… để chế biến thành các món như ruốc, pate,….. Cách làm pate cho mèo anh lông ngắn cũng khá đơn giản và tương tự như cách làm pate cho người, bạn có thể sử dụng gan heo, gà hoặc thịt heo tùy khẩu vị của mèo. Nhưng bạn cần nhớ 1 điều rằng, mèo cũng như người cần cân bằng được dinh dưỡng thì chúng mới khỏe mạnh.

Mình khuyên bạn nên kết hợp cho mèo ăn cả thịt, cơm và rau ( có nhiều đứa nghiện rau đấy ), nhưng nhớ là cho ăn ít cơm thôi nhé. Bởi mèo anh lông ngắn có đặc điểm là cực lười vận động nên ăn nhiều cơm dễ béo phì lắm.

Mèo rất thích ăn pate
Thức ăn cho mèo con
Tuy mèo anh lông ngắn con sẽ bú mẹ là nhiều nhưng nếu vì lý do nào đó mà buộc phải ăn sữa ngoài thì bạn cần lưu ý không cho mèo con ăn sữa tươi hoặc sữa đặc có đường bởi mèo con sẽ không tiêu hóa được dẫn tới tiêu chảy, rất nguy hiểm.

Bạn có thể mua sữa bio, sữa baby của mèo con, đây là loại sữa cân bằng dinh dưỡng gần giống với sữa mèo mẹ. Vì vậy sẽ đảm bảo an toàn cho mèo con.

Cho mèo Anh lông ngắn tập thể dục thường xuyên

Mèo Anh lông ngắn có một đặc điểm là “chúa lười”, vì vậy để giữ cho mèo có thân hình siêu mẫu, không bị béo phì bạn hãy dành khoảng 30 phút mỗi ngày để chơi với chúng ( nói thế chứ nhiều con sen vần hoàng thượng cả tiếng đồng hồ). Một vài cách bạn có thể tham khảo

• Dắt mèo đi dạo ( kết hợp cho con sen tập thể dục luôn )
  • Ném giấy để mèo nhặt về giống như chơi với chó ( tùy boss sẽ áp dụng được )
  • Dùng đen pin, đèn laze chiếu để mèo đuổi theo ( 99% là thành công )
  • Cho mèo chơi đập chuột trên ipad ( nhớ mua cường lực )
Qua đây chúng ta đã biết được những điều cần lưu ý khi nuôi mèo anh lông ngắn, mong các bạn sẽ luôn đồng hành cùng meoanhlongngan.site để luôn được cập nhật những thông tin hữu ích về các loài mèo đang được ưa chuộng hiện nay.

Nguồn tin tức : http://meoanhlongngan.site/nhung-van-de-can-chu-y-khi-nuoi-meo-anh-long-ngan