• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Những điều có thể bạn chưa biết về mèo

thomtt

Member
NHỮNG ĐIỀU CÓ THỂ BẠN CHƯA BIẾT VỀ MÈO.

Mèo là vật nuôi hiền hòa, gần gũi, thân thiện với con người, đặc biệt ở đô thị. Có thể bạn đã biết hoặc chưa biết những điều thú vị về mèo như sau :

1. Mèo tam thể ( ba mầu: đen, vàng, trắng): Trên 90% là mèo cái.

2. Mèo con mới sinh muốn biết đực hay cái, hãy vạch đuôi ngược lên quan sát: Nếu có 2 chấm (1 lỗ hậu môn+âm hộ) là mèo cái, 3 chấm (1 hậu môn+1bìu dịch hoàn+1đầu dương vật) là mèo đực.

3. Mèo toàn bộ lông mầu trắng, cả hai mắt đều mầu xanh da trời: trên 80% bị điếc bẩm sinh. Bạn muốn thử, hãy bất ngờ vỗ tay gần tai mèo sẽ không thấy có phản ứng, gọi cho ăn không biết.Tính tình rất hiền lành, không muốn tiếp xúc với các con vật khác hoặc chỗ đông người. Phản ứng không linh hoạt, dễ bị tai nạn xe cộ nếu để mèo chạy qua đường giao thông.

4. Giống như loài sư tử, mèo cũng có bản năng"Chúa Sơn Lâm" một mình thống trị thiên hạ. Mèo đực ( mèo Bố ) trong điều kiện nuôi, giao phối tự nhiên thường truy tìm các ổ mèo con của mình để tiêu diệt, ăn thịt tất cả các con đực ...chỉ là con đực!!! Hãy cảnh giác với các bậc "Cha Tặc" này. Để bảo vệ các con của mình, con mẹ rất cảnh giác với bạn tình của mình. Dân gian có câu"Dữ như sư tử cái", mèo cũng cùng họ với hổ báo, sư tử.

5. Mèo thường"giấu" kỹ và kín đáo các chất thải: phân nước tiểu. Dân gian cũng có câu"Giấu như mèo giấu c...".Đặc điểm này rất tiện lợi cho việc tập toilet đúng chỗ, vệ sinh. Ngược lại, cẩn thận kẻo mèo "bậy ở trong tủ quần áo đấy. Thị trường có bán CATSAN là chất khử mùi cho mèo toilet rất tốt.

6. Mèo thường nằm sát vào người bạn, bạn nghe thấy tiếng "grù..grù.."phát ra. Đó là biểu hiện một con mèo khoẻ mạnh, rất sung sướng, hạnh phúc, muốn được chủ âu yếm. Ban đêm nhiều chủ mèo rất sợ tiếng động này, thường hất, ném mèo ra khỏi giường làm cho mèo mất hứng. Nếu vậy, bạn có thể chưa hiểu và quý mèo của bạn lắm.

7. Các "cuộc tình", giao phối của mèo thật sự không êm ả chút nào. Lúc đầu là cả một cuộc "giao chiến" tàn khốc. Nhiều anh chàng về nhà xây xát, mệt mỏi như xác không hồn. Nhất là ngôn ngữ "gợi tình"của mèo vào ban đêm thì thật "dễ sợ"- không khác gì tiếng gào thét của trẻ sơ sinh bị bỏ rơi, đói rét.

Canavaro

Active Member
.............................................
6. Mèo thường nằm sát vào người bạn, bạn nghe thấy tiếng "grù..grù.."phát ra. Đó là biểu hiện một con mèo khoẻ mạnh, rất sung sướng, hạnh phúc, muốn được chủ âu yếm. Ban đêm nhiều chủ mèo rất sợ tiếng động này, thường hất, ném mèo ra khỏi giường làm cho mèo mất hứng. Nếu vậy, bạn có thể chưa hiểu và quý mèo của bạn lắm.
................................................................................
.............................
Sợ âm thanh này lắm. Giống tiếng hú..hú..hu..hú.... :pleasantry:

xtrum

YTC Developer
Đặc tính lãnh thổ của mèo.

Hiện nay đa số mèo nuôi trong đô thị đã vô tình biến các chú mèo có hoạt động rộng rãi về khu vực, lãnh thổ, trở thành mèo" chỉ biết sống trong căn hộ"( indoor cats), nó mất dần bản năng sinh hoạt cộng đồng, thậm chí có mèo không thể nhận biết: chuột là con gì nữa!

Đặc tính lãnh thổ của mèo được mô tả bằng sơ đồ dưới đây đối với mèo được sống tự do trong cộng đồng mèo và tự nhiên:

1. Khu vực của các chàng mèo đực: Thường có phạm vi rất rộng kể cả trên các mái, nóc nhà. Là "sân chơi" tìm bạn tình, hoặc các trận "đanh ghen" nghiệt ngã.

2. Khu vực mèo mẹ và đàn con tập tiếp cận với điều kiện sống: Dù chỉ khoảng lãnh thổ nhỏ, nhưng cũng đủ để mèo con học các động tác săn mồi, cào vuốt và chạy nhảy tự vệ do mẹ "làm mẫu". Đặc biệt mèo mẹ biết chọn lãnh thổ an toàn , không để các "cha tặc" mèo bố tìm diệt mèo đực con theo bản năng"chú sơn lâm".Thuộc "Lãnh thổ riêng tư".

3. Khu vực trong nhà và gần nhà chủ nuôi: Là nơi mèo được chủ chăm sóc, cho ăn, vuốt ve ...không thể thiếu được trong dời sống của mình. Thuộc "Lãnh thổ riêng tư".

4. Khu vực dạo chơi: Rảnh rỗi, tắm nắng hoặc ngắm cảnh vật chim chóc, ong bướm bay lượn. Là khoảng lãnh thổ cố định, không xa lắm nơi ở của mèo. Thuộc "Lãnh thổ cộng đồng".

5. Lãnh thổ gặp mặt: Tựa câu lạc bộ, nơi offline như người. Mèo hàng xóm gần gũi tụ tập, vờn, nô đùa, hòa nhập cộng đồng mèo.Thuộc "Lãnh thổ cộng đồng".

6. Khu vực "khó chịu": Đó là nơi của các con chó thường có mặt, lãnh thổ này được cảnh báo trong cọng đồng mèo với thông tin" không được đến" "No go area". Thường các cậu cún khoái lấy mèo làm vật tập săn bắt tấn công. Tội gì mà gần, "tránh voi chẳng xấu mặt nào".Thuộc "Lãnh thổ riêng tư"- không dành cho mèo!

Viết theo YOU&YOUR CATS - Understanding your cat. NXB DORLING KINDERSLEY - LONDON.

GreenVetHN

thinh vn

Deep Inside
.........................
1. Mèo tam thể ( ba mầu: đen, vàng, trắng): Trên 90% là mèo cái.
ụa ụa mới biết có con mèo tam thể đực

thinh vn

Deep Inside
ừa, lạ nhỉ. Tưởng cứ 3 thể là mèo cái tuốt, lại còn 10% là đực à.
:(
ko phải 10% là đực mà là 10%->1%vì nhìu hơn 90% mừ

thinh vn

Deep Inside
Làm thế nào để huấn luyện mèo?
bạn cần nêu rõ chứ huấn luyện về mặt nào ,bạn cũng có thể lập 2pic nhờ mọi người?

boo09

T.Viên Năng Động
Sợ âm thanh này lắm. Giống tiếng hú..hú..hu..hú.... :D

ah...thi ra la the....minh cu so la meo bi om , lanh...luc dau nghe ma so benh thui :( h thi an tam roi...

[:)) mèo nhà tớ nằm trong 20%
:th_haha_hammer: :th_haha_hammer: :th_haha_hammer: :th_haha_hammer:
3. Mèo toàn bộ lông mầu trắng, cả hai mắt đều mầu xanh da trời: trên 80% bị điếc bẩm sinh. Bạn muốn thử, hãy bất ngờ vỗ tay gần tai mèo sẽ không thấy có phản ứng, gọi cho ăn không biết.Tính tình rất hiền lành, không muốn tiếp xúc với các con vật khác hoặc chỗ đông người. Phản ứng không linh hoạt, dễ bị tai nạn xe cộ nếu để mèo chạy qua đường giao thông.
nó hem bj làm sao á :)) gọi cái nghe luôn =))
thử vỗ tay giống bạn ai ngờ nó sợ quá chui cả vào gầm giường :))

marble227

7. Các "cuộc tình", giao phối của mèo thật sự không êm ả chút nào. Lúc đầu là cả một cuộc "giao chiến" tàn khốc. Nhiều anh chàng về nhà xây xát, mệt mỏi như xác không hồn. Nhất là ngôn ngữ "gợi tình"của mèo vào ban đêm thì thật "dễ sợ"- không khác gì tiếng gào thét của trẻ sơ sinh bị bỏ rơi, đói rét.

:) Hồi con Denbi (đực) nhà tớ muốn "..." với Rei(cái) thì bị Rei cào cho rách nát :icon027: . Mấy lúc đến mùa là bắt đầu kêu suốt :hi:

audy_luv

bạn phản đối điều này vì mèo nhà tớ rất nghịch và cũng ko hề bị điếc........ Cũng như 1 số bạn ở trên cũng vậy => điều này hoan toàn sai

mr_peo

bạn phản đối điều này vì mèo nhà tớ rất nghịch và cũng ko hề bị điếc........ Cũng như 1 số bạn ở trên cũng vậy => điều này hoan toàn sai

80% thôi mà . Phản ứng dữ dội quá

chokyu

T.Viên Năng Động
mèo tam thê cái mà bi diêc thuôc fân tram nào ha ban.. Khô thân con bé nhà mình, moi fát hiên là nó bi ..........!!!!!

leloc

Cho mình hỏi cái...
khi nào thì đem mèo con đi triệt sản được ah?

Theo tôi thì trước khi mèo lên giống ( đã trưởng thành) thì mình đem đi chích triệt sản là tốt nhất

xynhxynhxynh

i l* mướp* iu of sjs*

---------------------------------------------------
cái này m biết lâu rùi...thích lắm :x

mapmap

Mèo gru gru mình thường gọi là khật khò...hj hj, vì mỗi lần cho em nó nằm lên bụng là lại có bài hát khật khò vang lên, mắt lim dim
Còn như hồi trước bố mình nói và hồi học di truyền lớp 11 cô giáo cũng nói.Rất hiếm mèo vàng cháy (vàng toàn thân cả ở phần bụng ý) giống cái, và mèo tam thể đực.
Mình cũng dại quá, nhà mình có em mèo phù thuỷ mắt mũi đen, 4 chân đen, đuôi đen, thân trắng...đẹp lắm nhưng mình trót thín em nó lâu rồi, giờ xung quanh xóm ko thấy bóng dáng F1,F2 nào của em nó cả...hic