• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Nhờ giúp dạy chó tự ăn

wolf18

Em chó fox lai về nhà mình lúc em khoảng 2 - 3 tuổi gì đấy. :3 Còn giờ thì đã 7 tuổi rồi.

Ban đầu mới về, thì em ngoan, cho gì cũng ăn cả. Tuy nhiên, sau một thời gian thì lại bị biếng ăn. :v Bố mình thương ẻm quá nên tự động nhai nhuyễn cơm rồi trộn với đồ ăn hoặc pate rồi vo viên lại đút cho em ăn. :(

Rồi thì ban đầu cũng chịu ăn, nhưng càng về sau thì lại không chịu ăn.. ;( Cứ phải banh miệng nhét vô. :( Thức ăn cho chó mua ngoài tiệm cũng không chịu ăn. Thật đúng là không biết làm cách nào với ẻm.

Sau đó, nhà mình nuôi thêm 1 Chihuahua, mới về thì bé này cũng ngoan, tự ăn. Nhưng sau đó thì lại bắt chước fox, phải đút mới ăn. Nhưng được cái đỡ hơn là thức ăn vo viên để trên tay thì còn tự lại ăn.

Nhưng cả 2 đứa nếu để thức ăn trong bát hoặc đĩa cho chúng thì không đứa nào chịu ăn cả.

Mà tình trạng này là kéo dài suốt năm năm rồi. :( Mình quả thật là chịu k nổi tính biếng ăn của 2 đứa nữa nên nhân dịp ba mẹ mình đi thăm họ hàng tết không về mấy ngày.... Mong các bác chỉ ra cao kiến để giúp mình huấn luyện 2 đứa tự ăn lại. :(

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Bác cho nhịn ăn 2 hôm rồi cho ăn xem nó có chịu ăn k nào
Bác yên tâm, cún nhịn ăn 2 hôm vẫn cười đùa chạy nhảy như điên, k bị sao đâu ạ

wolf18

=)) Thì 2 ẻm vẫn đang nhịn đói... :3 Mình chiên trứng trộn cơm + thịt để trong cái đĩa trước mặt mà chẳng đứa nào thèm ngó tới. :( Chỉ chui vào ổ ngủ thôi... :) Chắc lát đem cơm đi đổ... TTvTT

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Ăn trứng nhiều khó tiêu đó bạn.
Bọn fox hầu hết đều rất lười ăn. Cơ thể bọn này nhỏ, nên nhu cầu ăn cũng k nhiều. Chiều quá, nên nó như vậy.
Cho đói vài hôm là ăn như lợn ngay.

wolf18

Cảm ơn bạn. Giờ mình mới biết là không nên cho ăn trứng... Thường mình cho ăn thì cho thịt sống xắt nhỏ... nhưng mình cũng ít cho tụi nó ăn nên cũng k biết. :3

Chó nhà mình thì người ăn gì chó ăn nấy... :( béo ú ụ và coi việc ăn là cực hình... :( Ngày ăn 3 bữa.... :(( Mình thấy cứ mỗi lần người nhà cho ăn là nó lết ra (chứ k phải đi ra nữa)... Trông tội tội mà cũng buồn cười... :))

xx_Thanh_xx

Super Moderator
Staff member
Super Moderator
Cũng ko nên cho ăn thịt sống đâu bạn, đặc biệt là với các loại chó nhỏ. Trong thịt sống có nhiều giun sán, ko tốt cho hệ tiêu hóa, ngoài ra ăn thịt sống còn làm cho tụi nó hung dữ hơn. Tốt nhất là cứ cho ăn cơm với thịt luộc, cá hấp..v.v

wolf18

Đúng là chó nhà mình có hơi dữ thật. :( Gặp ai cũng sủa hết. :) Nhiều khi mình chọc nó còn cắn mình nữa. :( Hoặc đưa tay vào ổ thì nó cũng gầm gừ... :(

:( Nhưng mà mấy món thịt luộc, cá hấp mình xé nhỏ để ra dĩa cho tụi nó thì tụi nó không ăn mà để cho kiến bu luôn. :( còn dí tận mặt rồi thì vẫn quay mặt đi chỗ khác k chịu ăn. Chỉ có nước banh mõm ra nhét vào thôi. :(( Mỗi lần cho chúng nó ăn đúng là cực hình. :((

xx_Thanh_xx

Super Moderator
Staff member
Super Moderator
Ko ăn thì cứ cho nhịn, đói quá thì cũng phải ăn theo bản năng thôi, càng chiều tụi nó thì cũng nên chiều đúng cách. Ngoài ra cũng ko dc để cho chó cắn chủ, cắn yêu cũng ko luôn, chó là loài sống theo bày đàn, nếu nó cắn dc bạn nó sẽ nghĩ là vị trí của nó trong đàn cao hơn của bạn, càng ngày sẽ càng cắn và ko nghe lời nữa.

wolf18

=.= Nhà mình hơi bị chiều chó... :( Mình đánh thì bị mắng.. :v

Với lại tụi nó 3 ngày không ăn vẫn rất tỉnh.. :( Và cách đây 2 ngày thì bố mẹ mình về rồi.. Và mọi chuyện lại đâu vào đấy... Haiz... :((

@xx_Thanh: Mình cũng biết... ;v Nói bố mình hoài mà k chịu nghe... :( Giờ tụi nó xem giường bố mình thành ổ tụi nó luôn rồi. :v Đuổi còn k chịu xuống... :v