• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

nhật kí gia đình su d'nguyễn <3

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
Hi` hi`... nhật kí gia đình su d'nguyễn ra đời với mục đích chia sẻ những hình ảnh, cảm xúc, lưu lại thông tin & kinh nghiệm bổ ích mình đã trải qua hoặc sưu tầm từ những bạn khác. :143163ljogging:

... sắp tới gia đình su d'nguyễn sẽ đón thêm nhiều thành viên đáng iu, nên bây giờ là lúc mình phải cóp nhặt lại các thông tin cũng như kiến thức chia sẻ từ các bạn/anh chị/ breeders có nhiều kinh nghiệm trong việc nuôi mèo để rút kinh nghiệm sau này tránh đi những sơ sót cơ bản khi chăm sóc các em.

Lúc đầu mình định viết vào word - xong save 1 file folder riêng cho các cháu nhưng thôi lưu lại 1 quyển nhật kí nho nhỏ trên YTC forum dễ dàng để mình update hơn và nhìn cũng sôi động hơn, có thêm motivation để mình update hình ảnh các bé hơn :la_bay: .. kiểu nhật kí tiểu thư jones ý. hí hí :Onion13:

Sau đâu là vài hình ảnh các thành viên tiêu biểu đang và sắp gia nhập gia đình su d'nguyễn trong thời gian sắp tới. sẽ update thường xuyên ..

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
Famille de Su d'Nguyen

các em tên đệm là Su; còn họ là d'Nguyễn ạ :blush:

đầu tiên là anh subom

Name: Subom d'nguyen
Tên thân mựt: Bom/ Bom bụ bẫm
Breed: Exotic Shorthair
mackerel tabby/ màu mướp vằn ^^"...

sở thích của cháu là thịt gà, các loại thịt & pate, đồ ướt cho mèo, cháu không ăn nhiều hạt khô nhưng nếu có thì là Royal Canin kitten36 hoặc indoor27

đến cậu nhóc vừa qua tuổi nhi đồng của nhà su d'nguyễn

Name: Sudo d'Nguyen
Tên thân mựt: Sudo - /suđô/
Breed: Exotic Shorthair; colorpoint

Cái gì cháu cũng xơi hết. phương châm của cháu về thức ăn nói chung là "không cho chúng nó thoát"..
nhưng hiện giờ cháu đang thay răng nên cháu chỉ ăn được hạt canin xay ra & trộn với pate hộp cho mèo thôi ạ :bye:

đến cô nhóc sắp về nhà su d'nguyễn vào giữa tháng 7 này

Name: Sukai d'Nguyễn
Tên thân mựt: sukai/ mơ tím
Breed: Exotic Shorthair
[SIZE=11.818181991577148px]Color: Tortoise blue cream[/SIZE]​

vì bé chưa về nhà nên sẽ update sở thích, tính tình và thói quen của bé sau :le_luoi:

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
sưu tầm những chế độ ăn uống dinh dưỡng từ những bài khác trong diễn đàn để sau này mình dễ có chỗ vô đọc tham khảo cho các bé nhà mình mà đỡ phải search forum nhìu topic khác nhau.. hi`hi`..

Bản thân mình thì từ trước đến nay hay cho các bé ăn Royal Canin Kitten 36 là chính. Buổi sáng đồ khô trước khi vợ chồng đi làm; buổi chiều về cho các bé nó uống sữa vinamilk không đường, buổi tối cho các em nó ăn hạt khô trộn thêm pate/ thịt hộp của mèo (mình hay dùng sheba, meow mix, friskies, fancy feast). 1 tuần cho các bé ăn cách 1 ngày 1 lần đổi vị cho buổi tối là ức gà luộc xé nhỏ.

Mình có đọc được là các nhà khác cũng hay cho các em ăn sữa chua và trứng. Tìm hiểu thông tin từ các web nước ngoài thì bảo mèo bị lactose intolerance, không tiêu hóa được đường lactose có trong sữa. :ngoi_xom: Được cái đọc thêm là sữa chua có ít đường lactose hơn là sữa bò - và có men có thể giúp tiêu hóa tốt cho các bé, nhưng khẩu phần sữa chua ít thôi chứ cũng không cho ăn nhiều quá, và để nguội chứ đừng cho ăn sữa chua lạnh. :lau_mo_hoi: Chắc cuối tuần sẽ vào siêu thị xem các loại sữa bột cho trẻ em 'lactose free' xem có mua về cho bé nó uống thay vì uống sữa bò vinamilk không đường không. :Onion09: Chỉ sợ em nó không uống vì không thích vị, như hồi mình mua bio milk về cho sudo uống em nó chê bỏ hết không uống chút nào. hix.

Hiện giờ sudo đang thay răng (mèo thay răng 3 lần trong suốt cuộc đời - em sudo đang ở kì thay răng thứ 2, lúc khoảng 5-6 tháng tuổi). Vì vậy bé không chịu ăn hạt canin như bình thường. Mình cho vào máy xay thịt xay hạt canin ra, và trộn với ít pate hộp của mèo cho bé nó ăn trong thời gian thay răng.

Canavaro said:
Đây là thực đơn hướng dẫn cách tự chế biến thức ăn bổ dưỡng cho các bé mèo, được đề xuất trong quyển Guide to Cat Care của tác giả Steve Bruno, NXB DK năm 2001.

Nguyên liệu:

3 chén nhỏ thịt xay nấu vừa chín (thịt bò, gà ...)
1 chén nhỏ phủ tạng (tim, gan, cật, phổi ...) nấu sơ
1 cái cổ gà tây để sống (chắc có thể thay bằng 2 cổ gà ta vì cổ gà ta ngắn bằng 1/2 cổ gà tây) xay hoặc băm nhuyễn
1 chén cơm
1/2 chén rau nấu chín (bông cải xanh, cà rốt, bí, đậu Hà lan hạt ...)
1 cái trứng sống
1 thìa dầu ôliu hay dầu ăn

Chế biến

Trộn đều các nguyên liệu với nhau rồi chia ra từng suất ăn riêng, cho vào các hộp hay túi nhựa.
Trung bình 1 phần nguyên liệu như vậy là đủ làm ra 6 chén thức ăn, cho một bé mèo trung bình xơi trong 5, 6 ngày, mỗi chén chứa 250-300 kcal
Những suất ăn chưa dùng tới có thể bỏ vào tủ đông nhưng không nên rã đông bằng lò vi sóng. Cho thức ăn cần rã đông vào túi nhựa (tốt nhất là túi zipper) rồi ngâm vào nước nóng (không phải nước sôi) khoảng 10 phút là được.

Ghi chú của người dịch

Mình nghĩ nên dùng gan hoặc tim bò (giá chỉ khoảng 40k/1kg thôi) mà nhiều chất bổ; cật thì đắt quá, không nên nghĩ tới; phổi không làm sạch thì nhầy nhớt kinh lắm.
Cổ gà nên lột bỏ da đi thì mới xay hoặc băm nhỏ được, vả lại hình như chó mèo không thích ăn da.
Túi zipper có thể mua ở các hàng chuyên bán túi nhựa, giá khoảng < 40k/kg. Loại túi này bằng nhựa PE an toàn, có 2 khe cứng trên 2 bên mép giúp khép chặt hoàn toàn miệng túi nên không thấm nước.

Chúc các bé ngon miệng và các bạn có đủ thời gian để làm thức ăn cho chúng. Chắc chắn thức ăn này tốt hơn thức ăn khô bán sẵn rồi đấy
(TG: PhuDung-Việt pet)
:^^:
boo09 said:
Đây là thực đơn của các bé nhà minh :) Hơi đơn giản nhưng mà sau 5 tháng thử nghiệm trên cả gần 10 bé mèo nhà mình thì thấy là vẫn ổn :)

1.Cổ gà xay nhuyễn + ức gà +
_thịt cá hồi + trứng gà sống ( đôi lúc thay bằng gan gà )
_dầu cá
Sau đó trộn đều lên
Cuối cùng là cho các bé ăn
2.Sau khi xay mình chia đều ra từng lọ thủy tinh , lọ nào ăn thì để ở ngăn thường trong tủ lạnh , còn lại thì nhét vào ngăn đá để lạnh , tránh bị hư . Lọ để ăn thì mình để vừa trong vòng nhiều nhất là 2 ngày , 3 bữa / ngày , mỗi bữa cho ăn vừa đủ , không quá nhiều để tránh làm hư các bé với lại tránh tình trạng thức ăn có mùi .

3.Mình đã thử cho các bé :
_ăn thịt không thôi => các bé đi cầu lỏng vì ăn quá nhiều thịt .
_ăn Royal thì có bé ok có bé cầu lỏng , mùi hơi nhiều
_cho các bé vừa xương vừa thịt xay thật nhuyễn => phân cứng , đi wc vừa tầm hơn , ít mùi hơn , mình tiết kiệm được rất nhiều cho cát ( mỗi lần mình order 5 bao , 10kg/bao , xài được hơn 3th ) và dọn wc rất dễ dàng , không bị bón cục như trước .

4.Giảm được phần lớn 1 số bệnh , thể trạng phát triển cũng nhiều hơn .
boo09 said:
Theo mình thấy vì nước ngoài thịt họ làm sạch sẽ , nhưng như ở VN khi mua cổ gà thì mình phải đặt vì chả ai ăn không cổ gà bao giờ , và khi mua về thì phải rửa sạch từ trong ra ngoài ( vì phần cổ họ cắt rồi đóng bọc chứ cũng chẳng rửa gì bên trong ) cho nên tốt nhất là có thể xay nhuyễn cổ và ức rồi xào chín lên cho mấy bé ăn , tốt nhất là xào không , không nên cho dầu ăn hay là muối vì sẽ làm rụng lông ở mấy bé và tình trạng chảy nước mắt .
Mấy đứa nhà mình thì 1 tuần 2 ngày cổ+ức xay nhuyễn và 3 ngày hạt , thêm sữa , ức gà luộc xé nhỏ và 1 số chất dinh dưỡng khác nữa nên đứa nào cũng nặng chịch và chắc , mấy bé cái đẻ xong cũng mơn mởn như gái mới lớn ^^
Theo thực đơn mấy đứa nhà mình thì trong 2 tuần là có kết quả , mấy bé đực thì nặng tầm 6kg còn mấy bé cái thì 4-5kg ( nặng nhất là con bé sanhua :)) )
Với lại theo mình tìm hiểu thì không nên cho mấy bé ăn thịt heo , các nhà nuôi ở nước ngoài cũng thế , có thể cho thịt gà và thịt bò nhưng không dùng thịt heo , họ có nói là chất dinh dưỡng trong thịt heo không tốt bằng gà hoặc bò nên tốt nhất là không dùng thịt heo cho mấy bé .

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
tình hình là bi giờ mới có ngày 25/6/2013 thui. hix hix... subom vẫn chưa bay vào sg được vì ngoài HN đang bão. :lac_dau: . ngóng anh béo đẹp dzai subom từ tuần trước đến giờ rùi. huhu, nôn quá.. :khoc_nhung_ko_chiu_thua: .. nghe bảo em nó mặc dù béo nhưng kén ăn - không ăn hạt canin nhiều mà chỉ thích ăn đồ ướt mình cũng hơi lo ... :Onion28: .. đã chuẩn bị sẵn chỗ ở cho em nó rùi.. mà lại đang trong giai đoạn chuyển nhà cập rập.. :33: .. đang suy nghĩ thiết kế phòng nuôi mèo trong nhà mới sao cho phù hợp với nhu cầu của các bé nữa.. :icon027: ... khoảng 1 tháng tới đây sẽ là những tuần bận rộn.. hix..

:haizz: mình đã wiết định đình công không đi làm chính thức nữa mừ chỉ phụ giúp chồng, thử nghiệm trong việc start 1 cattery mini nhỏ xíu xiu xem sao. người ta vẫn bảo 'choose the job you love, and you'll never have to work a day in your life.' :143164lsmokingg: tạm thời trong lúc start off cattery là vậy - nhưng sau vài tháng nữa ổn định chắc sẽ phải kiếm việc gì để làm thêm nữa. :28_002: .. passion doesn't feed the whole family, unfortunately.
may là có ông chồng understanding nên cũng ủng hộ những passion mà ít người hiểu được nên cũng đỡ.. :53: .. nhân cơ hội start small cattery mình cũng mở luôn pet shop online cực kì mini.. hi`hi`.. vì đằng nào đi chăng nữa sau này nuôi nấng các bé cũng cần có nhiều thứ linh tinh lỉnh kỉnh & mình bị nghiện mua sắm cho các con nên đây âu cũng là 1 điều phù hợp cho lúc này :32:

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
Subeo đã bị mẹ mình xin về nuôi rùi, vì thấy cậu bé ngoan ngoãn bảnh dzai muh` lại tình cảm ít nói nên mẹ mình cưng lắm, nhất là khoản đi vệ sinh cực kì đúng chỗ không bao giờ đi bậy bạ.
:157: . nay bé đang ở nhà mẹ mình, may mà nhà mẹ mình cách nhà mình 5 fut' nên mình mí cho bé wa đó chứ ko là cũng ko cho đi đâu. :le_luoi: mặc dù ở khác nhà nhưng ngày nào mình cũng ghé wa đó chơi với subeo, 1 tuần vẫn wa tắm cho em nó & những việc như đưa bé đi chích ngừa, sổ giun vẫn do mình phóng wa đảm nhiệm. Đồ ăn các loại và cát vệ sinh vẫn do mình trực tiếp cung cấp cho em ý. :03:
Hôm bữa đi offline là mình wa 'mượn' subeo từ nhà mẹ đó chứ.

Putin_cute said:
còn em Subeo nữa :D

Putin_cute

T.Viên Năng Động
ivys said:
Subeo đã bị mẹ mình xin về nuôi rùi, vì thấy cậu bé ngoan ngoãn bảnh dzai muh` lại tình cảm ít nói nên mẹ mình cưng lắm, nhất là khoản đi vệ sinh cực kì đúng chỗ không bao giờ đi bậy bạ.
:157: . nay bé đang ở nhà mẹ mình, may mà nhà mẹ mình cách nhà mình 5 fut' nên mình mí cho bé wa đó chứ ko là cũng ko cho đi đâu. :le_luoi: mặc dù ở khác nhà nhưng ngày nào mình cũng ghé wa đó chơi với subeo, 1 tuần vẫn wa tắm cho em nó & những việc như đưa bé đi chích ngừa, sổ giun vẫn do mình phóng wa đảm nhiệm. Đồ ăn các loại và cát vệ sinh vẫn do mình trực tiếp cung cấp cho em ý. :03:
Hôm bữa đi offline là mình wa 'mượn' subeo từ nhà mẹ đó chứ.
Subeo quá ngoan là khác, để đâu năm đấy ko thì đi xung quanh thoy.

cat29

Ngoc Anh
Nhìn đại gia đình Su d'nguyen mà thích mê luôn P ơi. Chị chủ xinh đẹp khéo chăm các con tròn tốt nữa. Rất trân trọng tình yêu thương của P và ox đối với các pé

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
hì .. trùi tks em ủng hộ sumo pet online nha bé. ^^. nhà chị có mua cái máy xay thịt - chị chưa thử nhưng để bữa nào thử mua cổ gà về xay = máy xay thịt coi sao. Nhớ cho bé ăn gà thì lột bỏ da đi em ạ.

về vấn đề thay răng của mèo. :Onion09: mới đầu lúc Sudo về nhà từ chỗ bác sĩ, em nó không chịu ăn hạt khô royal canin như bình thường - mà chỉ thích ăn đồ ướt. Chị cứ tưởng em nó dạo này kén ăn, hư quá không chịu ăn hạt mà chỉ ăn đồ ướt - lại hay cắn tay mình. Gọi đt hỏi bác sĩ thì bác sĩ bảo ko sao đâu - em nó đang thay răng, mọc răng mới - nên ngứa miệng hay cắn & đau răng nên không ăn được đồ cứng mà chỉ ăn đồ ướt hoặc đồ mềm. Lần trước chị nuôi 2 bé mèo đến quá 1 tuổi cũng không biết các em ý đã thay răng cơ - vì chắc răng rụng tự rớt ra hay sao nên không để ý. :D Chắc khi khoảng 4-6 tháng tuổi thấy em nó hay ngứa răng cắn linh tinh, hoặc bỏ ăn đồ khô và lúc ăn đồ khô thấy có vẻ đau răng - khi ăn thấy hơi móm mém thì biết em nó đang thay răng. :rolleyes: Nhưng ai cũng bảo không lo lắng, vì việc này cũng là bình thường - cho em nó ăn đồ mềm (chị xay hạt canin kitten = máy xay thịt ra thành bột lợn cợn - rùi trộn pate mèo vào cho em ý ăn). Để chị theo dõi xem khi nào bé nó ăn hết móm mém là chứng tỏ răng đã mọc xong & tốt thì lại cho em nó ăn hạt canin như bình thường.

Vài dòng sưu tầm trên mạng về vấn đề thay răng của mèo:

mèo nào cũng thay răng sữa ( baby teeth ) từ 4-8 tháng tuổi. Không dễ thấy như chó thay răng vì Mèo thường "nuốt" luôn răng thay nên hiếm khi chủ mèo có thể nhận biết được Most of the time cat owners do not notice as the old teeth are swallowed when they fall out.

Mèo trưởng thành có 30 răng tổng cộng. Mèo con bắt đầu mọc răng sữa lúc cở 14 ngày sau khi sinh ra. Lúc này mèo không có răng hàm.

Vào khoảng tháng thứ 4 đến thứ 6 sau khi sinh ra mèo con thay răng sữa bằng răng vĩnh viễn.

Răng mèo nhọn và dùng để xé và cắt thức ăn hơn là nghiền nát như ở người. Do vậy mà rất ít thức ăn dính lại khi mèo ăn và vì vậy mà mèo ít khi bị sâu răng (dental decay).

Tuy nhiên, trên mèo có tích lại và tạo thành vôi răng (tartar) khi ăn thức ăn. Đạc biệt là thức ăn mềm và vì vậy nên cho mèo ăn kèm thức ăn cứng (những loại bánh khô/ đồ ăn khô cho mèo đề là helps with tartar hoặc làm chắc khỏe răng có những loại như greenies dental health, hoặc temptations cũng có loại đề là tartar control)

Tiểu Miu said:
Hqa gặp chị công nhận chị xinh ghê cơ >O

cat29

Ngoc Anh
2đứa mình khen nhau kiủ này ngại wá, hìhì :Onion35: . Thắc mắc gì thì P cứ hỏi nè, giúp gì được NA giúp, nào bí wá 2đứa mình cầu cứu ng khác giúp, :keke_hehe: Chứ NA cũng mới nuôi đây thôi, kinh nghiệm cũng chưa nhiều, nhưng đc cái ai hỏi gì là chỉ hết, nên cứ nhiệt tình hỏi thì NA sẽ nhiệt tình trả lời :157:

Gà Gật Gù

Gà Ngây Thơ
ivys said:
hì .. trùi tks em ủng hộ sumo pet online nha bé. ^^. nhà chị có mua cái máy xay thịt - chị chưa thử nhưng để bữa nào thử mua cổ gà về xay = máy xay thịt coi sao. Nhớ cho bé ăn gà thì lột bỏ da đi em ạ.

về vấn đề thay răng của mèo. :Onion09: mới đầu lúc Sudo về nhà từ chỗ bác sĩ, em nó không chịu ăn hạt khô royal canin như bình thường - mà chỉ thích ăn đồ ướt. Chị cứ tưởng em nó dạo này kén ăn, hư quá không chịu ăn hạt mà chỉ ăn đồ ướt - lại hay cắn tay mình. Gọi đt hỏi bác sĩ thì bác sĩ bảo ko sao đâu - em nó đang thay răng, mọc răng mới - nên ngứa miệng hay cắn & đau răng nên không ăn được đồ cứng mà chỉ ăn đồ ướt hoặc đồ mềm. Lần trước chị nuôi 2 bé mèo đến quá 1 tuổi cũng không biết các em ý đã thay răng cơ - vì chắc răng rụng tự rớt ra hay sao nên không để ý. :D Chắc khi khoảng 4-6 tháng tuổi thấy em nó hay ngứa răng cắn linh tinh, hoặc bỏ ăn đồ khô và lúc ăn đồ khô thấy có vẻ đau răng - khi ăn thấy hơi móm mém thì biết em nó đang thay răng. :rolleyes: Nhưng ai cũng bảo không lo lắng, vì việc này cũng là bình thường - cho em nó ăn đồ mềm (chị xay hạt canin kitten = máy xay thịt ra thành bột lợn cợn - rùi trộn pate mèo vào cho em ý ăn). Để chị theo dõi xem khi nào bé nó ăn hết móm mém là chứng tỏ răng đã mọc xong & tốt thì lại cho em nó ăn hạt canin như bình thường.

mèo nào cũng thay răng sữa ( baby teeth ) từ 4-8 tháng tuổi. Không dễ thấy như chó thay răng vì Mèo thường "nuốt" luôn răng thay nên hiếm khi chủ mèo có thể nhận biết được Most of the time cat owners do not notice as the old teeth are swallowed when they fall out.

Mèo trưởng thành có 30 răng tổng cộng. Mèo con bắt đầu mọc răng sữa lúc cở 14 ngày sau khi sinh ra. Lúc này mèo không có răng hàm.

Vào khoảng tháng thứ 4 đến thứ 6 sau khi sinh ra mèo con thay răng sữa bằng răng vĩnh viễn.

Răng mèo nhọn và dùng để xé và cắt thức ăn hơn là nghiền nát như ở người. Do vậy mà rất ít thức ăn dính lại khi mèo ăn và vì vậy mà mèo ít khi bị sâu răng (dental decay).

Tuy nhiên, trên mèo có tích lại và tạo thành vôi răng (tartar) khi ăn thức ăn. Đạc biệt là thức ăn mềm và vì vậy nên cho mèo ăn kèm thức ăn cứng (những loại bánh khô/ đồ ăn khô cho mèo đề là helps with tartar hoặc làm chắc khỏe răng có những loại như greenies dental health, hoặc temptations cũng có loại đề là tartar control)
mèo nhà em thay răng em biết hết , chỉ là ko nhặt dc răng đứa nào thôi :lau_mo_hoi: nhưng mà em chỉ mới thấy thay răng nanh , còn mấy cái răng khác thì ko biết dc . Hiện tại là 2 con quạ con thay hết rồi , nhưng mà con Sò nó có tới 5 cái răng nanh lận , hàm trên bên phải mọc 2 cái , con nhóc răng cỏ xấu xí , chán tóa :sadcorner:

Tieu Miu

Hari Purey Cattery
ivys said:

Hehe, có jì đâu chị :D, mua ở ngoài vừa mắc mà vừa ít loại hơn chị bán mà :D. E đi về xong trộn cơm vs patê cho Bông ăn, nó ăn khí thế lun chị :D. Mà đúng mà patê xịn ấy chị ==", thơm như patê cho mình ăn, mà trộn ít hao nữa :D. Lần sau hết e sẽ lại tìm tới chị :D

Vậy là e bík mèo n1o hay cắn tay mình là tại nó ngứa răng rồi ==", e tưởng nó giỡn, mà giỡn ngu, cứ thích cắn cho lủng tay e ==". Hehe, thanks chị nha :x

bowie

meo meo con mều
"choose the job you love, and you'll never have to work a day in your life"...thix câu này nè. Ủng hộ small cattery của Ivy lắm nha, tp HCM cũg ít cattery qua nên cũg hơi ỉu xìu, chưa nhìu và phong phú đa dạng như ngoài Bắc nên toàn thấy mua ngoài ấy rồi vận chuyển vào tội mấy pé qua. Ngưỡng mộ qua đi, ox và người nhà đều ủng hộ cho niềm đam mê này thì qua tuyệt vời rùi, bạn lại có lòng iu thương các pé nữa. Chúc small cattery càng ngày càng phát triển lớn mạnh thành big cattery nha.

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
hi`hi`.. cảm ơn các bạn ủng hộ. :03: P cũng chỉ định maintain 1 cái mini cattery thui, hi`hi`, chừng 5-6 em thui chứ ko định làm cattery lớn vì không đủ sức chăm. :la_bay: .. cả nhà có mình chồng ủng hộ thôi. hi`hi`. cho nên dự đoán chắc mình take break được chừng 3 tháng để start cattery nho nhỏ này rùi cũng sẽ lại phải đi làm lại & trông nom cattery nhỏ tay trái thui. :bye: Nhưng được cái đằng nào thì cũng nuôi mèo& thích đc chăm cho các em nó nên chắc cũng tự nhiên à. Đi làm về mệt chơi với mấy đứa nhóc lại thấy dzui.

Hôm nay có thêm 1 kinh nghiệm nho nhỏ nữa bạn Tr chỉ. hí hí ... và cũng là chế độ dinh dưỡng từ các breeder khác đã bán mấy bé cho mình dặn

Chế độ dinh dưỡng cho mèo: mỗi bữa có 4 loại thức ăn (bỏ vào 4 chén, mỗi loại cho ít ít thui cũng được - nhưng có 4 loại để đủ dinh dưỡng)

- bát 1: đồ ăn khô cho mèo (trộn tỉ lệ 50/50 đồ ăn Royal Canin& đồ ăn Natural Choice)
- bát 2: ức gà luộc xé nhỏ, trộn thêm xíu salmon oil (dầu cá hồi) - có thể 1 tuần 1-2 lần trộn thêm gan gà, và trộn thêm 1 ít pate/thịt hộp của mèo vào cho có vị thơm ngon
- bát 3: thịt bò luộc xé nhỏ
- bát 4: sữa tươi không đường

Mỗi ngày 2 bữa đồ ướt - và để 1 bát hạt khô cho 1 bữa phụ khi các em mèo đói thì ăn

Có thể trộn thêm 1 ít vitamins tổng hợp cho mèo, hoặc vitamins tổng hợp dành cho trẻ em dùng liều lượng ít vào chén đồ ướt để bổ sung thêm chất. Còn dầu cá hồi trộn vào 1 ít là để mượt& đẹp lông. Ngoài cho ăn 1 tuần vài lần thêm phô mai, sữa chua...

1 tuần chắc sẽ làm sẵn đồ ăn cho các em nó 2 lần - mỗi lần dùng vài ngày cho tiết kiệm thời gian :Onion27: ..

:35: đang đợi lồng inox size XL về hàng để chuẩn bị sẵn cho mấy nhóc... 1 cái lồng 3 tầng bữa chồng hì hục làm chắc không đủ :39: ..
:m122: .. tips nhỏ nữa lượm lặt đc từ chị Linh là mua ức gà/ thịt gà ở Metro rẻ hơn nhiều so với ở Vissan. Hi` hi`.. may mà tuần nào cũng đi metro 1 lần.

boo09

T.Viên Năng Động
hehe công nhận mẹ P chuẩn bị kỹ càng cho bọn nhóc rồi ^^ á mà tr thấy cái natural choice cũng tốt lắm P , chủ bé sura nói là nhiều bé đường ruột không thích nghi với canin vì có dầu trong đấy nên nếu trộn với natural choice thì dẽ dàng mix với nhau hơn . Mà natural choice có đủ loại như royal áh , loại dành cho ktten , adult và mèo già .
Còn một số công thức pha sữa cho mấy bé nữa , có thể pha sữa bột ( bao gồm 5 loại khác nhau dành cho mèo ) và thêm 2 viên vitamin rồi pha với nhau và cho mấy bé uống .
Hạt thì có thể lúc nào cũng để đầy to cho mấy bé vì bọn nhóc ăn xong giỡn rồi lại ăn...nên lúc nào cũng có thức ăn khô sẵn là tốt nhất . Còn mấy cái kia thì chia ra như P nói trên là được ^^
Mấy nhà đem mèo thi đấu hay nhân giống công thức chăm hao hao như thế áh , chi phí hơi cao và tốn tg ( nên phần lớn các nhà nuôi bên này ở đều ở nhà chăm mèo thôi ^^ ) nhưng tuỳ theo mục đích khác nhau , Nhà tr thì c.oanh cho ăn theo cách tr hay làm bên này , nên bọn nhóc con chinchi lúc sinh đến 1th5 bé như con chuột mà bây giờ trổ mã lớn nhanh lắm !
Sau này P chăm mèo cái mang bầu và mèo con thì nên theo khẩu phần trên , vì như thế sẽ có nhiều chất cho mèo mẹ cũng như làm cho sữa của mèo mẹ sẽ nhiều và bổ hơn cho mấy bé !

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
hàng order đã về .. là lá la.. :le_luoi: .. mình order cho sumo pet online nhưng mờ nhìu thứ dễ thương wá đang lựa chọn xem để lại cái nào cho mấy nhóc tì.. chẹp chẹp

giường trứng ở ngoài nhìn dễ thương cực. :Onion34: đã có 2 khách đặt rùi.. hì.. mình cũng sẽ để dành lại 1 cái xinh xinh màu tím để dùng

chậu vệ sinh hình tam giác size to phết.. phù hợp để cho vào lồng nuôi mèo hoặc các góc tường - góc nhà :Onion13: .. hàng order có vài cái.. hí hí.. đã có khách order 2 cái rùi. :bye: .. chắc cũng phải giữ lại 2 cái cho nhà dùng. chẳng hiểu Bom béo có dùng vừa cái này không.. chàng ta hơi bị ngoại cỡ :Onion26:

khoái nhất là cái bát nông này - dễ sử dụng cho mèo không phải vục mặt vừa nguyên cái tô để ăn uống. :la_bay: ... đầu tư cho mấy đứa mặt tịt mặt to như cái đĩa tây nhà mình. đủ màu luôn cho xôm. hì hì..

đang lên danh sách xem thiết kế phòng cho các em nó để những gì.. :Onion13: .. nôn nóng quá bao giờ cho đến giữa tháng 7 để đc cấu véo mấy đứa đây. :143163ljogging: .. mong là các em sẽ ngoan ngoãn mạnh khỏe. hix.. ko bít có nên đầu tư nhập đồ khô Natural Choice (loại bên Bắc Kinh các breeder họ hay dùng để mix 50% vào với Royal Canin cho các bé mèo ăn) không nữa.. :la_bay: tính ra giá cũng bằng với Royal Canin Persian hoặc Royal Canin British Shorthair

:07: tình hình là gia đình su d'nguyễn vẫn chưa "được" dọn nhà.. hức.. :haizz: .. Hôm nay wa nhà mẹ đưa subeo đi chích ngừa mũi 2 :33: .. từ ngày được ăn thay phiên Indoor 27& Kitten 36 mỗi ngày 1 loại - subeo ăn khỏe hơn, có vẻ ghiền indoor 27 lắm... hì hì ... may mà có bịch share nên cũng tiện cho các em nó thay đổi đồ ăn cho phong phú

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
Hộm nay được em My cho biết Bom béo đang được tẩm bổ thịt bò hầm - rùi gà rang. :le_luoi: Anh béo anh ấy không thích ăn hạt khô.. :lau_mo_hoi: .. nhưng thôi vậy cũng dễ, papa chúng nó ở nhà cũng khoái khẩu bò hầm - suốt ngày hầm cả nồi to đùng rùi chia ra bữa làm bò kho, bữa nấu canh dưa bắp bò.. :good_job: Bây giờ mỗi khi hầm bò thì để riêng ra 1 phần để dành cho Bom béo vậy. :go_mo: Nhớ không cho chúng nó ăn những món linh tinh nhiều muối quá mặn, bò hầm xong để riêng chứ sẽ không cho Bom béo ăn canh dưa, bò kho các thứ đã chế biến rùi..mất công anh ấy tiêu chảy thì mệt.

:Onion09: Đã tìm ra giải pháp hòa hợp & đỡ tốn quá nhiều pate/thịt hộp cho mèo để vỗ béo suBom rồi. :le_luoi:

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
Chà, P mở topic này cũng cả tuần rồi bữa nay N mới biết ! Dạo này bận quá nên ko có nhiều thời gian lên YTC, có lên cũng xem sơ sơ qua 5 - 10p gì đó chứ ko ngồi lâu được như trước...

P cho N hỏi vụ "4 loại thức ăn" xíu nhé. Nếu mỗi bữa để cả 4 loại xuống (mỗi chén 1 ít), lỡ tụi nó ăn ko hết, để 1 thời gian nó bay mùi hay bị ôi thì làm sao nhỉ? N chỉ sợ nó thích 1 loại nào đấy thì sẽ chăm vào ăn loại đó thôi. Mà thời gian để bên ngoài của mỗi loại đồ ăn sẽ khác nhau, sợ có cái được lâu, có cái hư nhanh thì khổ...gặp thời tiết tphcm nóng nực nữa... :ngoi_xom:

boo09

T.Viên Năng Động
Charlene2801 said:
Chà, P mở topic này cũng cả tuần rồi bữa nay N mới biết ! Dạo này bận quá nên ko có nhiều thời gian lên YTC, có lên cũng xem sơ sơ qua 5 - 10p gì đó chứ ko ngồi lâu được như trước...

P cho N hỏi vụ "4 loại thức ăn" xíu nhé. Nếu mỗi bữa để cả 4 loại xuống (mỗi chén 1 ít), lỡ tụi nó ăn ko hết, để 1 thời gian nó bay mùi hay bị ôi thì làm sao nhỉ? N chỉ sợ nó thích 1 loại nào đấy thì sẽ chăm vào ăn loại đó thôi. Mà thời gian để bên ngoài của mỗi loại đồ ăn sẽ khác nhau, sợ có cái được lâu, có cái hư nhanh thì khổ...gặp thời tiết tphcm nóng nực nữa... :ngoi_xom:
Ngoại trừ hạt thì mấy thứ còn lại mình để 1 ít thôi là được N ^^ nếu mấy bé ăn hết thì ko Sao , còn dư thì có thể mỗi đứa 1 khẩu vị , đứa này không thích mà đứa Kia thích thì sẽ dọn sạch rùi sau đấy mình canh xem đứa nào thích món gì thì lần sau sẽ để cho mấy bé . Tr thấy tầm 2 muỗng cà phê nhỏ cho bọn nhóc thử trước để khỏi phí là ok ^^