• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Nên cho chó Pug ăn gì, ăn bao nhiêu là đủ?

Không quá khó để bắt gặp những em Pug đáng yêu, mũm mĩm được chủ nhân dắt đi dạo trên đường. Giống chó này sở dĩ trở nên phổ biến không chỉ bởi ngoại hình đặc biệt mà còn vì giá chó Pug cũng không đắt lắm, nhiều người có thể mua được. Tuy nhiên, mua được thì dễ nhưng liệu có phải ai cũng biết cách nuôi chó Pug khoa học. Bài viết này sẽ chia sẻ tới các bạn một số kinh nghiệm trong cách nuôi chó Pug con, chó Pug trưởng thành, cách cho chó Pug ăn, cách tập luyện cho chúng…

1. Chế độ dinh dưỡng của chó Pug

Trong bài viết cách nuôi chó Pug con ở kỳ trước chúng tôi đã chia sẻ chó Pug không phải là giống chó kén ăn và khá dễ nuôi. Nó có thể ăn tất cả thức ăn mà bạn cho chúng ăn. Nhưng chó Pug ăn rất nhiều và chúng khó có thể tự mình kiểm soát được lượng thức ăn mà chúng cần ăn. Và đương nhiên, nguy cơ béo phì ở chó Pug xảy ra rất cao. Vì vậy, điều quan trọng là bạn phải biết chúng thực sự cần bao nhiêu thức ăn trong một bữa để giups chó Pug kiểm soát cân nặng. Mà do ở nước ta, thức ăn chủ yếu chó chó Pug lại là cơm, cháo, rất giàu tinh bột thì bạn lại cần phải quan tâm lượng thức ăn của chúng hơn.

Chó Pug là loài dễ nuôi, cách cho chó Pug ăn cũng không quá phức tạp

Nên cho chó Pug ăn bao nhiêu thức ăn trong một ngày

Phần lớn các em Pug một ngày sẽ cần lượng thức ăn bằng 3% - 4% khối lượng cơ thể của nó. Ngoài ra, khẩu phần thức ăn của chó Pug còn phụ thuộc vào năng lượng mà nó tiêu hao mỗi ngày và nó bao nhiêu tuổi. Khối lượng thức ăn hàng ngày bằng 3% trọng lượng cơ thể đối với những em Pug còn nhỏ - dưới 6 tháng tuổi và vận động bình thường. Còn với những chú chó Pug con nhưng chúng lại chạy nhảy, vận động cả ngày thì chúng có thể sẽ cần lượng thức ăn bằng 4% trọng lượng cơ thể của nó.
Còn những em Pug đã già thì nhu cầu ăn của nó sẽ ít hơn. Cũng bởi những chú Pug lớn tuổi này thường ngại vận động nên khẩu phần một ngày của chúng chỉ bằng 2,8% khối lượng cơ thể, những em Pug siêng hơn một chút thì cũng chỉ cần 3% là đủ.
Nói chung, cách cho chó Pug ăn, bạn cần phải chú ý đến lượng thức ăn của những em Pug nếu không muốn có một ngày các Pug chỉ có thể lăn trên đường, đến lúc đó thì công cuộc giảm cân cho các em Pug là siêu khó. Còn chưa kể chúng sẽ gặp nhiều bệnh hơn khi bị béo phì.

Khẩu phần thức ăn của chó Pug còn phụ thuộc vào năng lượng nó tiêu hao mỗi ngày

Nên cho chó Pug ăn gì?

Về hàm lượng dinh dưỡng, những chú Pug cần ăn các loại thức ăn giàu chất đạm một chút. Chúng có thể ăn được thịt, cá và nội tạng nên bạn không phải lo chúng sẽ chán một loại thức ăn nhé. Khối lượng chất đạm trong một bữa ăn của chó Pug chiếm cũng khá nhiều, từ 20% - 25% trong một bữa. Thêm vào đó, mỗi bữa bạn cần cho chúng ăn lượng chất béo chiếm khoảng 10 – 15% mỗi bữa, Để chúng phát triển tốt hơn và không bị các bệnh thiếu hụt chất dinh dưỡng, bạn nên cho chúng ăn thêm cả rau, củ quả và tinh bột. Ăn nhiều rau và tinh bột sẽ giúp các em Pug nhanh no hơn, hạn chế được việc chúng ăn quá nhiều chất đạm và chất béo.

Chó Pug có thể ăn được mọi loại thức ăn

2. Tập thể dục và chơi đùa

Bạn không cần tập thể dục nhiều cho chó Pug. Chó Pug khá hiền và ngoan ngoãn khi không được thường xuyên ra ngoài mà phải ở trong nhà. Nó cũng sẽ không cắn xé, phá phách, tha lôi đồ đạc hay cào khi bị nhốt trong nhà. Thường thì nó sẽ nằm im trong cả ngày hoặc lúc mỏi chúng sẽ đi qua đi lại, vận động một tí. Do đó, bạn không cần mất nhiều thời gian để dắt chúng đi dạo hoặc phải dành thời gian để dọn bãi chiến trường cho chúng nếu có lỡ quên cho chúng ra ngoài chơi.

Nhưng, ở phần trên đã nói, chó Pug không thể kiểm soát được lượng thức ăn mà chúng ăn, do đó bạn nên thường xuyên cho em Pug nhà mình tập thể dục và đi dạo mỗi ngày ít nhất 15 phút, để giúp nó luôn vui vẻ và ngăn ngừa nguy cơ béo phì của các em Pug nhà mình. Có nhiều hoạt động bạn có thể cho chó Pug nhà mình chơi như: các trò bắt đĩa, bắt bóng, bắt gậy, các trò đuổi bắt. Nếu các em Pug chưa biết chơi thì bạn hãy từ từ dạy chúng. Trong quá trình vui chơi này, tình cảm giữa bạn và chó Pug nhà nhà mình sẽ tăng cao đấy. Một công đôi việc phải không nào!

Một cách giảm béo hiệu quả cho những em Pug là bạn đi xe đạp chậm và dắt chúng chạy theo, không thì bạn chạy cùng chó Pug. Nhưng do chúng là loại chó ít vận động nên chỉ nên cho chúng tập vừa phải thôi. Nếu không chúng sẽ bị ốm do tập thể dục quá sức chịu đựng, còn chưa kể vào những ngày nắng nóng chúng có thể bị say nóng hoặc say nắng.

Chó Pug là loài ít vận động, hiền lành và ngoan ngoãn

3. Chế độ chăm sóc sức khỏe cho chó Pug

Tần suất tắm cho Pug

Chó Pug rất nhạy cảm với thời tiết do sức chịu đựng của chúng trong trời nóng hay trời lạnh đều kém như nhau. Do đó, chúng rất hay gặp các vấn đề sức khỏe có liên quan đến thời tiết, như: cảm lạnh hoặc sốc nhiệt. Như vậy không phải ngẫu nhiên mà chó Pug là giống chó có thể ngoan ngoãn ở trong nhà như thế.

Vậy nên, khi trời quá nóng hoặc quá lạnh, bạn nên cho chúng ở nhà cho đến khi nhiệt độ không quá gay gắt. Vào mùa hè, bạn chỉ nên cho chúng ra ngoài chói vào sáng sớm và buổi chiều khi đã hết ánh nắng. Vào mùa đông, bạn cần trang bị cho chúng đầy đủ, bao gồm: quần áo và lót thêm vải trong ổ của chúng. Đừng để chúng nằm lên sàn nhà hoặc bậc cầu thang. Nếu bạn không bị dị ứng với lông chó hoặc bị các bệnh về đường hô hấp thì bạn cũng có thể cho nó nằm ngủ cùng bạn. Sẽ rất ấm và thích đấy!
Bạn không cần phải tắm nhiều cho chó Pug, lông của chúng cũng rất ngắn và sát da nên chỉ cần một năm bạn tắm cho chúng 2 – 3 lần là được. Nhưng nếu bạn cho chúng ra ngoài chơi nhiều thì phải tắm cho chúng thường xuyên hơn bởi chúng lăn, lê, bò, trườn khắp nơi nên dễ bị bẩn. Lúc này, bạn tăng lên 2 – 3 trong 1 tháng, nhất là vào mùa hè. Do chúng nhạy cảm với nhiệt độ môi trường nên khi tắm xong bạn nên giúp chúng sấy khô bộ lông luôn.

Lông của chó Pug ngắn và sát da nên loài chó này khá sạch sẽ, chỉ cần tắm 2-3 lần trong năm nếu ít hoạt động

Giữ vệ sinh răng miệng cho Pug

Chúng ăn rất nhiều nên nếu bạn không chú ý vệ sinh răng miệng cho chúng thì khả năng chó Pg nhà bạn bị sâu răng và có mùi hôi là rất cao. Vậy nên, bạn cần thường xuyên đánh răng cho chúng. Hãy nhớ những em Pug cũng giống như bạn, thử tưởng tượng xem nếu bạn không đánh răng và đi ra ngoài, thật kinh khủng, đúng không? Khi chúng có hơi thở thơm tho bạn cũng muốn gần gũi chúng hơn, hoặc nó cũng tự tin làm các hành động thân thiết với bạn. Ít nhất một tuần bạn nên đánh răng cho chúng một lần nếu bạn bận rộn, còn nếu không thì 2 lần một tuần nhé. Ngoài ra, bạn còn cần lau mặt cho chúng, nhất là vùng lông dưới mắt. Chỗ đó rất hay bị bết và bẩn do chúng hay chảy nước mắt.

Thường xuyên vệ sinh răng miệng cho Pug

4. Những hình ảnh đáng yêu của Pug

Chó Pug có thể ăn bất cứ thứ gì bạn cho

Chú Pug này nhìn hơi buồn, chắc đang đói bụng đây

Pug hỏi gà: "bạn từ đâu đến?"

Không biết chú Pug này đang nhìn gì thế nhỉ

Em Pug con vừa sinh được vài ngày

Pug chả bao giờ từ chối thức ăn cả

Biểu cảm khi chưa thấy cô chủ cho ăn

Một em Pug bình thường đã đáng yêu nhưng nếu bạn biết chăm sóc, cho chó Pug ăn, rèn luyện nó đúng cách thì nó sẽ càng khỏe mạnh và đáng yêu hơn. Không ai có thể từ chối một chú Pug sạch sẽ, mũm mĩm ngay lần gặp đầu tiên cả. Và không ai khác, chính bạn sẽ là người nuôi dưỡng, giúp chúng khỏe mạnh và ngày càng xinh đẹp hơn.

Nguồn tin tức thú cưng : https://chodocu.com/cho/nen-cho-cho-pug-an-gi-an-bao-nhieu-la-du-ar881.htm