• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Nên cho phối mèo ta hay mèo tây?

mangaka

YTC Developer
Các bạn ơi, con Meo nhà mình đang lên cơn "động zai". Mình quyết định sẽ tìm zai cho em giải tỏa sinh lý.
Nhưng có vấn đề mình mún hỏi các bạn chút.
Meo nhà mình thì là mèo ta. Mình nên cho bé lai vs mèo tây. Mất tiền nhưng con nó đẻ ra biết đâu lại đẹp đẽ. Sau này chúng nó vào nhà ai thì nhờ cái mã nên sống sướng . hay là nên phối với em mèo ta gần nhà. Ko mất $, đẻ ra thì sẽ đc mèo tam thể. Nhưng mà chắc sẽ ko đẹp = mèo tây. Theo các bạn thì mình nên kiếm zai j` cho em í?

mangaka

YTC Developer
mình nghe đồn đại là lai thì dễ ảnh hưởng iq j` đó... có phải ko các bạn? các bé sinh ra vẫn bt chứ?

linhmu_93

T.Viên Năng Động
Mình thì vẫn thích lai Ta hơn. Nghe từ Thuần Chủng vẫn sướng tai hơn :)
Mèo lai hay gặp vấn đề về sức khoẻ hơn bạn ah. Mà nói thật, nhìn mèo ta hẳn nó khoẻ mạnh, nhanh nhẹn, lông sát hẳn mà chăm tốt thì óng mượt đẹp lắm.
Còn mèo ta lai nó cứ lỡ ca lỡ cỡ. Tính cách thì tuỳ con nhưng mà nghịch ngợm, lắm mồm như mèo ta, được cái thông minh hơn mèo Tây. Còn tính lười của mèo Tây thì cũng k ít .

Be' Xù

T.Viên Năng Động
Mình thì vẫn thích lai Ta hơn. Nghe từ Thuần Chủng vẫn sướng tai hơn :)
Mèo lai hay gặp vấn đề về sức khoẻ hơn bạn ah. Mà nói thật, nhìn mèo ta hẳn nó khoẻ mạnh, nhanh nhẹn, lông sát hẳn mà chăm tốt thì óng mượt đẹp lắm.
Còn mèo ta lai nó cứ lỡ ca lỡ cỡ. Tính cách thì tuỳ con nhưng mà nghịch ngợm, lắm mồm như mèo ta, được cái thông minh hơn mèo Tây. Còn tính lười của mèo Tây thì cũng k ít .

Chị ơi, mèo lai thì thường khỏe mạnh hơn chứ. Vì được di truyền những tính trạng tốt( thường là tính trạng trội) của cả bố và mẹ mà :m190: .
@bạn chủ top: mình thì thấy thế nào cũng được thôi. Dù sao mèo lai thì gen ta vẫn mạnh lắm, thành ra nhiều đứa lai ta thường giống mèo ta hơn. Mà thực ra nếu chủ mới thực sự yêu thương các bé thì mình nghĩ hình thức cũng chẳng quan trọng lắm, đã yêu thì xấu đẹp vẫn yêu. Với lại mình thấy dạo này cũng nhiều người hay đi xin mèo Tây, mèo lai...chả biết là có thực sự yêu thương, có khả năng chăm sóc không hay chỉ chạy theo trào lưu nữa=_=. Thế nên thôi cứ cho đi vs mèo ta cho lành bạn ạ.

mangaka

YTC Developer
Chị ơi, mèo lai thì thường khỏe mạnh hơn chứ. Vì được di truyền những tính trạng tốt( thường là tính trạng trội) của cả bố và mẹ mà :m190: .
@bạn chủ top: mình thì thấy thế nào cũng được thôi. Dù sao mèo lai thì gen ta vẫn mạnh lắm, thành ra nhiều đứa lai ta thường giống mèo ta hơn. Mà thực ra nếu chủ mới thực sự yêu thương các bé thì mình nghĩ hình thức cũng chẳng quan trọng lắm, đã yêu thì xấu đẹp vẫn yêu. Với lại mình thấy dạo này cũng nhiều người hay đi xin mèo Tây, mèo lai...chả biết là có thực sự yêu thương, có khả năng chăm sóc không hay chỉ chạy theo trào lưu nữa=_=. Thế nên thôi cứ cho đi vs mèo ta cho lành bạn ạ.

Bản thân mình vốn ko quan trọng Tây hay Ta.
Nhưng thực sự sau mình cũng fải cho hoặc bán mèo con đi nếu như Meo nhà mình đẻ.
Nhưng nếu là mèo ta thì theo như mình thấy ko đc nhiều người ưa chuộng. Mình sợ người ta ko thương yêu nó. Còn mèo tây có vẻ đc người ta cưng chiều hơn,
Ví dụ như nhỡ may nó xui xẻo đi lạc, bị người ta nhặt đc. Xui xẻo gặp phải người xấu.Nếu nó là ta thì chắc chắn ra hàng thịt, còn nếu có nhan sắc thì may ra ko bị giết mà sẽ bán đi. Ít ra còn giữ đc mạng.
Nhiều khi cái kiếp chó mèo sướng hay khổ cũng nhờ bề ngoài mà. Hiếm người quan trọng "tâm hồn" lắm.
Còn nếu thiến Meo thì mình ko nỡ, mình nghĩ phải tìm cách giải quyết nhu cầu sinh lý cho nó. Nhưng cũng phải nghĩ làm sao mà phận con cháu nó sướng nữa

linhmu_93

T.Viên Năng Động
Bản thân mình vốn ko quan trọng Tây hay Ta.
Nhưng thực sự sau mình cũng fải cho hoặc bán mèo con đi nếu như Meo nhà mình đẻ.
Nhưng nếu là mèo ta thì theo như mình thấy ko đc nhiều người ưa chuộng. Mình sợ người ta ko thương yêu nó. Còn mèo tây có vẻ đc người ta cưng chiều hơn,
Ví dụ như nhỡ may nó xui xẻo đi lạc, bị người ta nhặt đc. Xui xẻo gặp phải người xấu.Nếu nó là ta thì chắc chắn ra hàng thịt, còn nếu có nhan sắc thì may ra ko bị giết mà sẽ bán đi. Ít ra còn giữ đc mạng.
Nhiều khi cái kiếp chó mèo sướng hay khổ cũng nhờ bề ngoài mà. Hiếm người quan trọng "tâm hồn" lắm.
Còn nếu thiến Meo thì mình ko nỡ, mình nghĩ phải tìm cách giải quyết nhu cầu sinh lý cho nó. Nhưng cũng phải nghĩ làm sao mà phận con cháu nó sướng nữa

Biết là k nuôi được mèo con hoặc khó tìm chủ tốt thì tốt nhất là triệt sản bạn ạ, cho đẻ làm gì, khổ thân cả mẹ lẫn con.
Bạn nên đọc bài này và suy nghĩ lại http://Yêu động vật.org/diendan/showthread.php/4114-15-quan-ni%E1%BB%87m-l%E1%BB%87ch-l%E1%BA%A1c-v%E1%BB%81-v%E1%BA%A5n-%C4%91%E1%BB%81-tri%E1%BB%87t-s%E1%BA%A3n-ch%C3%B3-m%C3%A8o

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Con mèo nhà mình vừa đẻ xong :( Điêu đứng vì nó mất :(( Nuôi nó thì bình thường nhưng chăm nó trước và sau khi sinh quả thực vất vả và tốn kém vô cùng, Bao ngày nay mình phải dậy sớm thức khuya chăm mèo mẹ và mèo con, tốn không ít tiền. Nó đẻ được 2 chàng hoàng tử cực xinh, mình cũng vui lắm, nhưng chắc sau vụ này, mình không dám cho nó đẻ thêm. Nhìn nó đẻ xong xơ xác cả người, thương nó quá.

mangaka

YTC Developer
Biết là k nuôi được mèo con hoặc khó tìm chủ tốt thì tốt nhất là triệt sản bạn ạ, cho đẻ làm gì, khổ thân cả mẹ lẫn con.
Bạn nên đọc bài này và suy nghĩ lại http://Yêu động vật....-m%C3%A8o

mình rất thương nó . Nói thật là nếu mình ko cho thì nó cũng ko đẻ đái j` vì mèo nhà mình đặc biệt lắm -ko bước ra cửa bao giờ dù bất cứ việc j`. Thậm chí động zai cũng chỉ nằm kêu chứ chẳng đi đâu,
Vấn đề là mình mún nó đc biết "mùi đời" 1 lần chứ tội nó lắm.
Thêm nữa, mình tin nếu đẻ đc mèo đẹp thì con nó cũg sẽ sướng thôi. nên mới lập cái topic này