• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mới rước một em Becgie,mọi người hướng dẫn giúp em! :)

bm2i_lovelucky

Thành viên hòa đồng
Em vừa mới rước về một em Becgie 1 tháng 10 ngày tuổi,bản thân em rất yêu cún nhưng lại không có nhiều kinh nghiệm nên muốn lên diễn đàn nhờ các anh chị có kinh nghiệm và hiểu biết hướng dẫn giúp em một số điều để chăm sóc em ý thật tốt ( vì cả nhà rất yêu em ý,không muốn em ý bị vướng bệnh tật gì):
1)Về chế độ dinh dưỡng:
- Em nên cho em ý ăn bao nhiêu lần trong một ngày,nên ăn những loại thức ăn gì( Mẹ của anh bán chó cho em nói là nên ăn cơm chan nước canh với thịt nạc xé còn mấy chú hàng xóm lại kêu nên mua phổi về xào cho nó ăn,em không biết nên làm thế nào)
2) Về vệ sinh:
- Em có nên tắm cho em ý liền hay không ( vì em ý hôi như tất của ba :157: ), và nếu đúng thì khi nào em mới được tẩy trần em ý?
3)Về chích ngừa:
- Em ý còn khá nhỏ, mà theo em biết thì 2 tháng mới được chích ngừa,nhưng mà em đã từng nuôi 1 em cún mua ở Lê Hồng Phong 7 ngày rồi bị tiêu chảy rồi mất nên em cứ sợ sợ sao ó,theo các ac em có nên đưa em ý ra thú y để kiểm tra tổng quát hết hay không?
À mà em ý rất hiếu động nhưng mà nhiều khi đang chạy lại lăn ra ngủ,ngủ rất say ngen( còn nhả cả ke nữa :good_job: ) không biết vậy có sao không hả mấy ac,với cả nhiều khi em ý lại ăn phân của mình nữa ngen,có sao không mọi người,với làm sao để em ý đừng làm vậy nữa!
Hihi,em biết là em thắc mắc hơi nhiều nhưng mong mấy ac thông cảm tại em chưa có nhiều kinh nghiệm,mong được mọi người hướng dẫn,thanks mọi người đã đọc bài của em ngen!
Thân :)

bm2i_lovelucky

Thành viên hòa đồng
hic,không ai giúp em hết,hic :ngoi_xom:

dienvienpro

kẻ đến từ sao hỏa
Em vừa mới rước về một em Becgie 1 tháng 10 ngày tuổi,bản thân em rất yêu cún nhưng lại không có nhiều kinh nghiệm nên muốn lên diễn đàn nhờ các anh chị có kinh nghiệm và hiểu biết hướng dẫn giúp em một số điều để chăm sóc em ý thật tốt ( vì cả nhà rất yêu em ý,không muốn em ý bị vướng bệnh tật gì):
1)Về chế độ dinh dưỡng:
- Em nên cho em ý ăn bao nhiêu lần trong một ngày,nên ăn những loại thức ăn gì( Mẹ của anh bán chó cho em nói là nên ăn cơm chan nước canh với thịt nạc xé còn mấy chú hàng xóm lại kêu nên mua phổi về xào cho nó ăn,em không biết nên làm thế nào)
2) Về vệ sinh:
- Em có nên tắm cho em ý liền hay không ( vì em ý hôi như tất của ba :157: ), và nếu đúng thì khi nào em mới được tẩy trần em ý?
3)Về chích ngừa:
- Em ý còn khá nhỏ, mà theo em biết thì 2 tháng mới được chích ngừa,nhưng mà em đã từng nuôi 1 em cún mua ở Lê Hồng Phong 7 ngày rồi bị tiêu chảy rồi mất nên em cứ sợ sợ sao ó,theo các ac em có nên đưa em ý ra thú y để kiểm tra tổng quát hết hay không?
À mà em ý rất hiếu động nhưng mà nhiều khi đang chạy lại lăn ra ngủ,ngủ rất say ngen( còn nhả cả ke nữa :good_job: ) không biết vậy có sao không hả mấy ac,với cả nhiều khi em ý lại ăn phân của mình nữa ngen,có sao không mọi người,với làm sao để em ý đừng làm vậy nữa!
Hihi,em biết là em thắc mắc hơi nhiều nhưng mong mấy ac thông cảm tại em chưa có nhiều kinh nghiệm,mong được mọi người hướng dẫn,thanks mọi người đã đọc bài của em ngen!
Thân :)

1 về chế độ dinh dưỡng thì mình khuyên bạn nên vào chuyên mục dinh dưỡng của chó có post bài về điều này , và không nên cho ăn xương gà , vịt nhé chó sẽ ko tiêu hóa đc và bị sinh bụng có khi tử vong .
2 về vệ sinh thì nếu bé hôi quá thì tắm ngay bạn à vì vi khuẩn trong lông bé có dính đất rất nguy hại có thể làm yếu sức đề kháng của bé . bạn nên dùng dầu tắm chó 5 sao cỡ 70k 5 tác dụng , ngăn ngừa ve ... tốt lắm
3 chích ngừa là điều cần thiết bạn à , với lại bé cũng cần chích các mũi dinh dưỡng , Care , vi khuẩn , nấm , bệnh ngoài da , sức đề kháng , và ngăn ngừa các loại bệnh trong người bé.

về chuyện ngủ bé năng động là ok , ngủ chảy ke nghĩa là bé đang ngủ rất say vì mệt vì chạy nên nằm ngủ 1 chỗ là phê ngay ko mún đi chỗ khác điều đó là rất tốt cho việc phục hồi sức cho một ngày mới, và về việc ăn phân thì bé đang thiếu chất dinh dưỡng bạn nên cho bé ăn da xương bò có ở tiệm thú y và bổ sung đạm , cho bé ăn 1 ít rau và nhiều trái cây 1 tí lâu lâu cho ăn 1 , 2 hộp sữa chua hay bánh snack , về chuyện ăn phân lúc đầu khắc phục thì bạn nên đánh bé cảnh cáo , để bé biết đc đó là sai , nhớ dùng roi mây nhé , nhưng đánh nhẹ thôi việc này sau này cũng có lợi là dạy cho chó biết nó đang ở vị trí nào và chúng ta ở vị trí nào mỗi khi pé làm sai chỉ cần lấy roi là bé hiểu việc đó là ko đúng và bạn không cần đánh bé cũng sẽ tự khắc phục, và sau này bạn cho ăn đầy đủ chất thì sau 1 thời gian bé cảm thấy ko thiếu chất và sẽ ko làm việc đó nữa .! ~

bm2i_lovelucky

Thành viên hòa đồng
hihi,tks bạn nhiều lắm! mình chỉ cho e ý ăn cháo thịt bắm với carrot thôi,ko dám cho a linh tinh vì sợ e ý tiêu chảy,hnay phải cải thjện thực đơn rồi :D!tks bạn