• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mình muốn nuôi mèo cần tư vấn gấp !

Dungbabysla

Mình đang có ý định nuôi 1 bé mèo ALD .Do còn là sv kinh tế hạn hẹp
Nhờ mọi người tư vấn cho mình 1 tháng nuôi bé mèo thì các khoản chi phí là bao nhiêu ? ( bé được 2 tháng tuổi). Và mấy tháng thì phải tiêm phòng và tẩy giun 1 lần ( chi phí là bao nhiêu) :phew:

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Tính giá phổ thông nhé, 1 tuần hết 1 bịch thức ăn hạt, giá khoảng 25k. Cho ăn thêm phô mai, khô mực. Mỗi tháng hết khoảng 1 00k-200k. Nếu em cho mèo ăn thức ăn chuẩn hơn, đắt hơn thì giá cao hơn. Nhưng hay nhất là tập cho mèo ăn cơm với cá.

Anh đang nuôi 2 mèo và chỉ cho ăn thịt bò nạc tái mỗi tháng hết khoảng 3-4kg ~ 1 triệu đồng. Ngoài ra còn cho ăn thêm trứng vịt lộn, sữa chua... 6 tháng tẩy giun 1 lần, tự mua thuốc về nhét vào miệng mèo.

Nhà anh đóng cửa là mèo ko ra ngoài được, giống cách ly nên không tiêm phòng. Em có thể phòng dại hàng năm, giá thuốc khoảng 15k, nhưng ra dịch vụ sẽ đắt hơn.

Thân.

Mew Mew Chikorita Moon

T.Viên Năng Động
Tính giá phổ thông nhé, 1 tuần hết 1 bịch thức ăn hạt, giá khoảng 25k. Cho ăn thêm phô mai, khô mực. Mỗi tháng hết khoảng 1 00k-200k. Nếu em cho mèo ăn thức ăn chuẩn hơn, đắt hơn thì giá cao hơn. Nhưng hay nhất là tập cho mèo ăn cơm với cá.

Anh đang nuôi 2 mèo và chỉ cho ăn thịt bò nạc tái mỗi tháng hết khoảng 3-4kg ~ 1 triệu đồng. Ngoài ra còn cho ăn thêm trứng vịt lộn, sữa chua... 6 tháng tẩy giun 1 lần, tự mua thuốc về nhét vào miệng mèo.

Nhà anh đóng cửa là mèo ko ra ngoài được, giống cách ly nên không tiêm phòng. Em có thể phòng dại hàng năm, giá thuốc khoảng 15k, nhưng ra dịch vụ sẽ đắt hơn.

Thân.

anh Pate ơi nhà em cũng nuôi mèo mà chưa tiêm phòng gì từ nhỏ đến giờ rồi thì có sao không ạ :lac_dau: ? Mèo em là mèo nuôi thả , cho lên sân thượng để đi khắp nơi tìm zai nhưng không tiêm mà vẫn khoẻ :co_y_tuong_xau: . Vậy em có nên tiêm cho nó không :hmmm: ? Nhờ anh tư vấn giùm em với nha :gongxi-1:

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
anh Pate ơi nhà em cũng nuôi mèo mà chưa tiêm phòng gì từ nhỏ đến giờ rồi thì có sao không ạ :lac_dau: ? Mèo em là mèo nuôi thả , cho lên sân thượng để đi khắp nơi tìm zai nhưng không tiêm mà vẫn khoẻ :co_y_tuong_xau: . Vậy em có nên tiêm cho nó không :hmmm: ? Nhờ anh tư vấn giùm em với nha :gongxi-1:

Tùy khu dân cư em ở, nếu ở gần "tâm bão" tức là gần ổ dịch (các nơi buôn bán tập trung chó mèo) thì em nên tiêm phòng (có 1 mũi ngừa vài bệnh thường gặp, tiêm nhắc lại hàng năm) hoặc em mua chó mèo từ các nơi này cũng nên tiêm phòng. Còn khu em ở xa hoặc mèo em xin nhà người khác nuôi thì không cần với điều kiện nuôi cách ly như nhà anh, do thiết kế "vô tình" mà mèo ko ra được bên ngoài . Mèo nhà em ra ngoài đi chơi thì tốt hơn là tiêm phòng đi em. Mèo nhà em "vẫn khỏe" là do nó chưa "tới số" đó :diablo:

Vì rằng phòng bệnh hơn chữa bệnh, khi thú bị bệnh thì tiền & thời gian chữa trị đắt hơn nhiều so với tiền phòng bệnh, đã vậy còn hại đến sức khỏe của thú vô cùng.

Khuyến cáo của bác sĩ thú y vẫn là tiêm chủng phòng bệnh & điều này là đúng đắn, hợp lý.

Thân.

Dungbabysla

Thân.

Thanks a ạ. E mua mèo mang về phòng trọ nuôi chắc cũng cách ly. Em thấy ra phòng khám thú y họ tiêm phong bệnh cho mèo gần 300k 1 mũi cơ mà mua thuốc như a bảo chỉ có 15k thui à.mua về minh tự tiêm hả a. có đảm bảo ko ạ. mà nhà a có mua catsan cho mèo ko a. 1 gói 5kg đấy có dùng được trong 1 tháng không ạ. mà a mua thức ăn hạt và phô mai, khô mực đấy ở đâu vậy, cho e xin địa chỉ được ko?

trongqui

T.Viên Năng Động
Thanks a ạ. E mua mèo mang về phòng trọ nuôi chắc cũng cách ly. Em thấy ra phòng khám thú y họ tiêm phong bệnh cho mèo gần 300k 1 mũi cơ mà mua thuốc như a bảo chỉ có 15k thui à.mua về minh tự tiêm hả a. có đảm bảo ko ạ. mà nhà a có mua catsan cho mèo ko a. 1 gói 5kg đấy có dùng được trong 1 tháng không ạ. mà a mua thức ăn hạt và phô mai, khô mực đấy ở đâu vậy, cho e xin địa chỉ được ko?

mũi 300k là phòng 3 bệnh thường gặp ở mèo tại VN ( chỉ nhớ bệnh giảm bạch cầu, còn 2 bệnh quên mất rùi) , còn 15k là mũi phòng bệnh dại, hoàn toàn khác nhau đó bạn. cái gì thì cái chứ tiêm thuốc thì nên ra thú y cho BSTY làm mới an toàn. Catsan thì 1 bịch ~ 5kg, với 1 pé mèo nhỏ thì xài 1 tháng thì khỏe re. mình 3 đứa 1 bịch xài đc nữa tháng :D. Còn mấy cái kia ở đâu cũng có mà bạn, vào siêu thị có đủ cả :)

Dungbabysla

mũi 300k là phòng 3 bệnh thường gặp ở mèo tại VN ( chỉ nhớ bệnh giảm bạch cầu, còn 2 bệnh quên mất rùi) , còn 15k là mũi phòng bệnh dại, hoàn toàn khác nhau đó bạn. cái gì thì cái chứ tiêm thuốc thì nên ra thú y cho BSTY làm mới an toàn. Catsan thì 1 bịch ~ 5kg, với 1 pé mèo nhỏ thì xài 1 tháng thì khỏe re. mình 3 đứa 1 bịch xài đc nữa tháng :D. Còn mấy cái kia ở đâu cũng có mà bạn, vào siêu thị có đủ cả :)

thanks b nhiu`` :03:

thaiwww

Miu nhà mình gần 6 tháng tuổi:
-2 ngày ăn hết một lon cá whiskas: 26k/lon 1 tháng 15lon: 390k/tháng
-1 tháng 2 hộp thức ăn khô, hình như 40k/hộp mình ko nhớ lắm: 80k/tháng
-Cát vệ sinh 1 tháng 2 bịch, 85k/bịch: 170k/tháng
-Thỉnh thoảng mình cho ăn phô mai, sữa chua mấy thứ linh tinh nữa chắc cũng tầm 50k/tháng
Tổng là 790k.

Vì mình ko có nhiều thời gian nên ko nấu được đồ cho em nó, với mình nghĩ đồ đóng lon người ta đã cân bằng dinh dưỡng hết cho mình rồi, vừa tốt vừa tiện lợi. Chỉ có cái là chi phí hơi cao thôi ^^. Bạn có thể trộn cơm với thức ăn cho nó thì sẽ giảm được chi phí rất nhiều. Cố dạy cho bé đi vào toilet thì càng tốt, lại giảm được một khoảng kha khá nữa hihi

ngocbe

bé nhà mình đc 5 tháng, 1 tuần hết 2 gói thức ăn khô, 25k/gói => 200k/tháng
catsan 89k/bịch, tháng hết 2 bịch, tính tròn là khoảng 180k/tháng

Bạn cố gắng tập cho bé ăn cơm thì sẽ rẻ hơn, với đi vệ sinh đc vào wc í. Bé mèo nhà mình đi wc xong cát dính vào chân, đi ra ngoài là vung vãi cát ra nhà, đi quét dọn một ngày bao nhiêu lần, cũng mệt lắm :))

Thonthon

Diamond Member
Mình đang có ý định nuôi 1 bé mèo ALD .Do còn là sv kinh tế hạn hẹp
Nhờ mọi người tư vấn cho mình 1 tháng nuôi bé mèo thì các khoản chi phí là bao nhiêu ? ( bé được 2 tháng tuổi). Và mấy tháng thì phải tiêm phòng và tẩy giun 1 lần ( chi phí là bao nhiêu) :phew:

mình thì chỉ nuôi mèo ta thôi,nhưng cũng phải tầm 100k tuần.Chúng nó ăn khỏe lắm

luckygirl88

tiền mua mèo thì không đắt nhưng tiền nuôi mèo thì đắt gấp mấy lần hjx...pé mèo nhà mình ăn hạt royal canin , phô mai , uống sữa tươi , ăn thức ăn ướt đóng gói...cát vệ sinh catsan ....mình mới nuôi em ấy chưa đươc 1 tháng nên chưa tính được chi phí nhưng mình nhắm cũng không ít đâu ...nhưng mà tại thương quá thì phải đành chiều em nó thôi... :man_in_love:

Pham hoang ngoc tram

Vẫn Fa đấy tám đi :/
Bé nhà mình 1 th/ 2 gói food khô, 1 gói 30 nghìn. Ko dùng cát vệ sinh vì nó toàn chany ra ngoài tiểu tiện thôi. Ăn thêm cơm và cá, tính cả th thì hết tầm 75 nghìn( toàn ăn xương mà) cho nên mèo nhÀ mình mất khoảng gần 200 ng/ th

saikichi

Member
Pate said:
Tùy khu dân cư em ở, nếu ở gần "tâm bão" tức là gần ổ dịch (các nơi buôn bán tập trung chó mèo) thì em nên tiêm phòng (có 1 mũi ngừa vài bệnh thường gặp, tiêm nhắc lại hàng năm) hoặc em mua chó mèo từ các nơi này cũng nên tiêm phòng. Còn khu em ở xa hoặc mèo em xin nhà người khác nuôi thì không cần với điều kiện nuôi cách ly như nhà anh, do thiết kế "vô tình" mà mèo ko ra được bên ngoài . Mèo nhà em ra ngoài đi chơi thì tốt hơn là tiêm phòng đi em. Mèo nhà em "vẫn khỏe" là do nó chưa "tới số" đó :diablo:

Vì rằng phòng bệnh hơn chữa bệnh, khi thú bị bệnh thì tiền & thời gian chữa trị đắt hơn nhiều so với tiền phòng bệnh, đã vậy còn hại đến sức khỏe của thú vô cùng.

Khuyến cáo của bác sĩ thú y vẫn là tiêm chủng phòng bệnh & điều này là đúng đắn, hợp lý.

Thân.
Mod cho xin ý kiến chút nha. Nhà em cũng đang nuôi mèo và cũng chưa tiêm phòng bao giờ. Và tụi nó cũng hay ra ngoài chơi lắm phải khoảng nửa ngày mới chịu về. Dạo này lên mạng thấy mèo bị nhìu bệnh wa, hồi trc chỉ biết mèo có bệnh dại với nghẹn lông là hết giá. Cũng nhiều ng khuyên là nên đem mèo đi tiêm phòng. Nhưng người lớn nhà em bảo đem nó đi tiêm mới là hại nó chết sớm. Nhà em nói rằng mèo sức đề kháng rất tốt có khi còn hơn cả ng. Tiêm phòng nhìu làm mất đi sức đề kháng mạnh mẽ vốn có của loài mèo. Cứ để bt là tốt nhất. Mèo nhà em ngay cả sổ giun cũng chưa có 1 lần nào cả. Tuy vậy em thấy tụi nó vẫn khoẻ mạnh bt. Đi phân cũng ko thấy trứng giun trứng sán gì cả. Thấy ai nói cũng có lý chả bik nghe ai. Mèo nhà em thì ko nhốt đc vì thiết kế nhà em ngược lại nhà anh có rất nhì đg để lẻn ra ngoài. thứ 2 là nhốt tụi nó lại tụi nó kêu gào ầm ĩ nhức đầu lắm. :hmmm: :hmmm: :hmmm:

ThuKhoaTamThan

YTC Developer
B nuôi b chỉ cần quan tâm đến mèo 1 chút là dc thôi mà. Tốt nhất b nên cho mèo ăn cơm cá, thịt xen kẽ vs thức ăn hạt. Vậy 1 thẳng b tốn cho pet của b chưa đến 400k. Mình chẳng biết mình nuôi kiểu gì 1 tháng phải ngót hơn 500k là cái chắc