• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mình cần trợ giúp cách nuôi rùa tai đỏ (size nhỏ)!

Long Lê

Tình hình là mình vừa mua một bé rùa tai đỏ, cỡ của bé bằng ngón chân cái rất đáng yêu :lovely:,
mình đã cho bé vào một chậu nhựa có sỏi, nước ngang mai của bé, mình chia ra 1 góc để sỏi cho bé trèo lên và 1 góc để nước cho bé bơi, và mình để một hộp sữa nhỏ (đã cắt phía dưới) trong chậu, bé có vẻ rất thích và hay chui vào trong để ngủ.
Mình cắt nhỏ tôm thả vào nhưng ko thấy bé ăn, đã 4 ngày mà bé vẫn ko chịu ăn :m002:
mình có thay nước 3 lần rồi và cho bé xuống sàn nhà để bò, mấy ngày đầu thì thấy nhóc năng động lắm nhưng mấy hôm nay thì thấy bò rất chậm, còn nhát hơn lúc mới mua nữa :la_bay:
Ai có kinh nghiệm nuôi rùa tai đỏ thì giúp mình với nhé:
1. Nên để nơi ở của bé như nào ? (cho riêng nước hay khô ráo hay cả 2 ?)
2. Bé nên ăn gì để lớn nhanh và một tuần nên cho ăn mấy lần ?
3. cách phơi nắng cho bé thế nào và khoảng bao nhiêu phút?
4. Nhiệt độ thích hợp nơi ở của bé thế nào ?
5. Vào mùa đông thì nên làm thế nào để bé tránh rét ?
6. Nếu còn thiếu gì thì mọi người trả lời bổ sung giúp mình với nhé :em xin_em xin:
~~~~~~~Mình cảm ơn :m129:~~~~~~~~

Sponger

Mình nuôi 2 bé thấy dễ lắm, thả trong bể kính (mình tự làm) nước cao 20cm, đáy lớp cát 5cm, có bục để có thể lên phơi nắng, có thang lên một khay cát chơi nghịch. Cho ăn cũng dễ: Hạt thức ăn của cá cảnh, thịt, tôm, cá, giò (tất cả cắt nhỏ vừa miếng), 1 hoặc 2 ngày cho ăn 1 lần cũng đc. Lớn nhanh và nghịch cực kỳ luôn.

happy day

theo mình nghĩ thì bạn nên cho bé ở trong môi trường bán cạn và cho bé ăn thức ăn như là thịt heo, thit nạc,...
bạn cứ bỏ vào 1 cục đá to thì bé sẽ tự leo lên phơi nắng, bạn không nên bỏ bé lên, hãy để bé tự lên để tự nhiên hơn. Ngoài ra bạn còn có thể thả thêm bèo vào nữa để bé có thể trốn và leo ên bèo để phơi nắng.Bé rùa nhà mình cung sống như vậy và đã trưởng thành rồi(size 20cm)