• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo nghịch ngợm,siêu li`

blackcatstar

Nhà mình hiện nuôi 1 em mèo đực khoảng hơn 3 tháng tuổi ,nó vô cùng hiếu động ,ko nhát người và đặc biệt là rất lì . :Onion22:
Nó thích giỡn ,và mình cũng hay giỡn với nó ,nhưng khổ nổi ko thể chơi lâu với nó được vì nó hay cào cấu và cắn vô tay mình ( từ lúc nuôi nó thương tích đầy tay chân ).Mình đã cắt bớt móng của nó ,bi h thì còn vấn đề là răng nó ngày càng bén ,mà ngày càng thích cắn phá hơn nữa,đụng cái gì nó cũng cạp cạp ,nhay nhay .Mỗi lần như vậy mình lấy cây đánh vô mỏ nó cho nó chừa ,nhưng nó chỉ sợ một vài lần rồi đâu lại vào đấy ( nếu mình cầm cây thì nó mới sợ ,mình ko cầm cây thì nó lại cắn ). :156:
Và nhà thì còn có ng lớn ,mà nó lại hay leo lên bàn ăn cơm ,làm mình bị cả nhà rầy hoài .Mỗi lần thấy nó nhảy lên đó nắm là mình laij phát vô mông vài cây chổi lông ga`.Kết quả nó chỉ ko dám leo lên bàn khi có mặt minh` ,khi ko có mình thì nó vẫn cứ leo lên nằm ,mỗi lần mình về nhà thấy nó nằm trên bàn là nó hoảng hốt kiếm chỗ trốn (nó biết là nằm ở đó sẽ bị đòn mà vẫn ngoan cố nằm ). :sadcorner:
Vấn đề nữa là nó khá ham ăn ,mỗi lần đến h ăn là nó kêu inh ỏi ,gào điếc cả tai, mà cứ hễ thấy mình cầm tô cầm chén cầm dĩa hay ăn gì đó là đều kêu gào cứ như là mình bỏ đói nó 10 năm vậy ( dù nhiều lúc đã no căng bụng rồi ) :diec_tai:

Mèo mình nhiều tật xấu vậy đó ,nhưng mà mình rất yêu nó :Onion13: (tại nó mà mình cứ bị ng nhà mắng vốn hoài ,nên bi h mình đành phải cột nó lại một chỗ ,trông nó rất tội ,nhưng thả ra là lại như cũ ). :lau_mo_hoi:
Bà con có ai có kinh nghiệm nuôi dạy mèo nghịch thì chỉ cách gì cho mình dạy dỗ nó lại,chứ mình thì pó tay rồi .Mình chỉ sợ nó cứ như vầy ,với mình thì ko sao cả ,nhưng với ngừoi nhà thì mình e có ngày ko cho mình nuôi nó nữa ,hic ..hic...help me :143163ljogging: :icon027:

crownprinceheo

Con Mi nhà em cũng như vậy nè! Em định mua cái lồng cho bé! chứ cột nó vào một chỗ thì tội! :( còn không thì cứ chạy cù lục cù lục như ngựa ý :th_haha_hammer:

nglinh.nguyen

Em mèo nhà bạn mới 3 tháng tuổi thôi mà, hiếu động cũng phải thui àh, nhưng huấn luyện được đó.

Vấn đề thứ nhất của bạn là em mèo hay cắn tay. Mình nghĩ do bạn hay nô giỡn với nó bằng tay nên em mèo nghĩ tay là đồ chơi của nó. Lâu dần thành quen, em mèo đâm ra thích ...cắn tay thoai. Bây giờ bạn hay làm cho em một cái đồ chơi, hoặc mua cho tiện; chỉ chơi với em mèo bằng đồ chơi và vuốt ve âu yếm em mèo bằng tay. Mình đã thành công vụ này, chắc chắn bạn sẽ làm được thôi. Đừng tét em ý nhiều quá, đau tôi nghiệp em mèo.

Vấn đề thứ hai là em mèo hay nhảy lên bàn ăn cơm. Mình đoán là do bạn cho em ý lên bàn đề đùa giỡn vuốt ve, nên em ý mới tưởng là " bàn ăn cơm là nơi được phép nhảy lên". Mình thì tuyệt đối không bao giờ cho lên bàn, nên em nhà mình không bao giờ trèo lên bàn ngửi đồ ăn, hay nghịch ngợm, nằm trên bàn cả. Bây giờ mỗi lần thấy em mèo trèo bàn, bạn hãy hô tên em mèo và khẩu lệnh nào đó. Ví dụ em nhà mình nghịch, mình thường hô " Sushi. Hư". vậy là im re, ngoan ngoãn ngay. Bạn có thể giữ em mèo và suỵt mạnh, rồi hô khẩu lệnh. Bạn kiên trì vài lần sẽ thấy hiệu quả ngay, không cần phải phạt em mèo bằng chổi lông gà thía nứa...hix hix

Vấn đề thứ ba ...ham ăn...Miu nhà mình được dạy khẩu lệnh từ bé nên chỉ khi mình hô "Sushi măm măm" thì em ý phi như bay tới. Đôi khi đói thì cũng hơi loạn lên tí, nhưng mình suỵt suỵt và hô khẩu lệnh Hư là em ý lại im re. Hihi. Bạn thử xem nhé.

Chúc bạn miu nhà bạn chóng ngoan nha.

Muỗi

mèo nhỏ thì như vậy thôi mà bạn. Nhất là mèo con đang mọc răng nên nó hay cắn. Lớn lên chút nữa mà triệt sản đi thì sẽ đỡ hơn

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Mèo nhà bạn này giống y mèo nhà mình, cũng khoảng 3,4 tháng tuôit, cũng con đực và các tật xấu thì y hệt luôn :( Trước mặt mình, mình quát thì nó nghe nghe 1 chút, xong mình đi vắng là nó làm loạn lên luon. Các bạn biết ko, sách vở, truyện, báo nhà mình nó cắn xé tơi tả khắp nhà, túi rác bị nó lôi ra lục lọi tìm đồ ăn bung bét khắp giường chiếu :((
Huhu nó nghịch kinh khủng luôn :khoc_nhung_ko_chiu_thua:
Thế là ức quá, cứ đi vắng là mình nhốt nó lại, khi nào về mới thả ra :( Chứ cứ để thế, ai mà chịu nổi

trời ơi. meo meo nhà mìh mới có 1 tháng tuổi(hum kia papa vừa đón về)
nó ăn và ngủ tốt nhưng mỗi cái là nhiều lúc nó nhảy cẫng lên, chạy rầm rầm vào cái hộp ngủ của nó rồi lại lao ra
cứ như là bị hâm ý
mìh sợ mai sau nó sẽ nghịch kiểu dở hơi như vậy và k thể âu yếm vs nó đk :50:
nó là mèo nga 1 mắt xanh 1 mắt vàng và cũng là con đực...lông nó trắng muốt xinh lắm !!

•๖ۣۜSudin™

♥๖ۣۜSuper ๖ۣۜIu ๖ۣۜMiu♥
Anh cũng ko phải chuyên gia nhưng anh nghĩ rằng mèo 3 tháng thì như nhau thôi
Rất hiếu động và nhanh quên
nó quên là còn may mắn đó em
vì nhóc nhà anh cũng 3 tháng nè- đánh 1 cái mắt ngấn nước. mà còn dỗi 3 ngày ko đi lại. ko ăn uống. ko chơi luôn
phải nịnh mãi nó mới hoạt bát lại cho
em nên mua đồ chơi cho bé. Cố định bé ở những thời điểm nhạy cảm gần người lớn
Còn vụ cắn cầu thì nên thẳng tay. 1 lần cho nó sợ. vì có đôi khi mèo con lầm tưởng ta là đồng loại của nó đó :))=))

Còn vụ Gào lên khi đói hay ăn rồi vẫn gào
Anh nghĩ là do nó ăn chưa hết e đã cho ăn đồ mới
hay em hay cho ăn quá tay nên thừa. hình thành thói quen "no bụng đói con mắt"
nhóc nhà anh thì... ăn sạch anh mới cho ăn. còn thừa = nhịn
Nên rất ngoan và ngăn nắp!

Chúc em sớm huấn luyện đc Nhóc miu theo hướng mình thích nha!

mèo sushi

YTC Developer
mèo nhà mình cũng z đó , ngick ơi là ngick , cái tính giống hệt tính mèo nhà bạn lun đó , ko thể nào mà trị đk

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Mặc dù rất mệt với mấy bé mèo nghịch ngợm nhưng mình lại thích những bé kiểu như vậy ^^ Con mèo nhà mình trước cũng nghịch lắm, đánh nó suốt mà nó có nghe lời đâu, lì kinh khủng luôn. Giờ thì nó đã ra đi mãi mãi rồi, chẳng được nhìn nó nghịch nữa :(

meotinxinhtuoi

T.Viên Năng Động
không sao đâu bạn nó lớn 1 chút nữa là nó hết nghịch ngay...mèo của mình ngày bé còn dở hơi hơn của bạn nhiều nhưng giờ lớn rồi cũng ngoan hẳn...
còn chuyện bàn ăn cơm thì đúng là hô khẩu lệnh nó sẽ quen dần và nghe lời chứ nếu đánh nhiều quá nó nhờn đấy

hoachick

nhà mình cũng có em mèo hơn 3 tháng tuổi. :D nó nghịch với cắn thì thôi rồi. lắm lúc đau tức ói máu =)))
nửa đêm tỉnh giấc e nó k có ai chơi cùng lại chạy ra kêu meo meo vs liếm mặt mình, làm minh lại phải thức dậy chơi với nó.
Mà k bề nổi nó cơ, :(( cứ bế là nó lại lao xuống nghịch.

tran yen

hixhix. Mèo nhà mình cũng y chang luôn. Nhiều lúc bực không tả đượ. Lại còn cái tội ăn vụng nữa chứ. Làm kiểu j cũng k chừa, bạn nào biết cách chỉ cho mình với

nguyen thu trang

gold member
trời ơi. meo meo nhà mìh mới có 1 tháng tuổi(hum kia papa vừa đón về)
nó ăn và ngủ tốt nhưng mỗi cái là nhiều lúc nó nhảy cẫng lên, chạy rầm rầm vào cái hộp ngủ của nó rồi lại lao ra
cứ như là bị hâm ý
mìh sợ mai sau nó sẽ nghịch kiểu dở hơi như vậy và k thể âu yếm vs nó đk :50:
nó là mèo nga 1 mắt xanh 1 mắt vàng và cũng là con đực...lông nó trắng muốt xinh lắm !!

chac day la e meo tap the duc day. con gai minh la meo cai nhung truoc khi di ngu van hay chay am am nhu the :gongxi-1:

poisonkcn

Giống mèo nhà mình. Cứ vớ được cái gì là ngoạm lấy ngoạm để, 2 chân sau còn chọi chọi. Nó cắn nát cả nhà mình ra/ Đã vậy còn hâm dở, suốt ngày phi như ngựa, k biết chạy tới chạy lui rượt rượt vậy có gì vui. Mà nó cứ chạy rồi té cái mông béo uỵch uỵch xuống làm nhà tầng dưới cứ mắng vốn hoài. :lau_mo_hoi:
Thình thoảng nó còn chạy xong bám cả bốn chân như Koala lên chân mình rồi ngoạm :Onion07:
Rầm rầm cả ngày, cơ mà yêu nó quá k tét được. Phải âm thầm chịu đựng thôi :khoc_nhung_ko_chiu_thua: