• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo "Nga lông dài" - Nguồn gốc và đặc điểm?

anhvu2889

T.Viên Năng Động
Hiện nay, mình thấy rất nhiều bạn đang nuôi cũng như nhân giống dòng mèo lông trắng, mắt xanh, thường tự gọi là "mèo Nga lông dài". Vì vậy, mình quyết định tìm hiểu và nghiên cứu nguồn gốc giống mèo này từ đâu và đặc điểm của chúng như thế nào :D
(Bài viết được dựa trên tư liệu tìm hiểu, bản thân mình cũng chưa nuôi dòng này bao giờ nên nếu có gì sai sót mong các bạn góp ý để chỉnh sửa).

Nguồn gốc:
  • Đến nay hiện tại vẫn chưa biết rõ thực sự giống mèo lông trắng mắt xanh này có nguồn gốc từ đâu, nhưng nhìn qua đặc điểm cơ thể thì giống mèo Turkish Angora là gần giống nhất với giống này.
  • Vì vậy, mèo "Nga lông dài" ở VN có lẽ chính là dòng mèo Thổ Nhĩ Kỳ - Turkish Angora. Được công nhận bởi CFA từ năm 1968 (chỉ chấp nhận màu lông trắng).
  • Có lẽ giống mèo này được nhập đầu tiên đầu tiên và ồ ạt từ Nga nên được mọi người gọi là mèo Nga lông dài.
Đặc điểm:
  • Thân người vừa phải, chắc chắn. Đầu có kích thước nhỏ hoặc trung bình so với thân.
  • Đôi tai nhọn, dựng đứng, khá to so với đầu và cách nhau 1 khoảng, nằm phía trên đỉnh đầu.
  • Miệng và sống mũi có độ dốc, tạo nên mõm khá dài nhưng không nhọn.
  • Đặc điểm dễ nhận biết nhất của giống mèo này chính là bộ lông dài, trắng tinh, đuôi xù và đôi mắt xanh biếc.
  • Bên cạnh đó, giống mèo này còn có nhiều màu lông (pointed, chocolate, lavender, cinnamon...) và màu mắt khác (mắt 2 màu - 1 xanh 1 hổ phách, mắt 1 màu xanh lục).
  • Tuy nhiên, điều đáng nói chính là gien lông trắng, mắt xanh này lại là nguyên nhân gây bệnh điếc ở mèo.
Về cơ bản, bệnh điếc ở mèo là do gen W (gen màu trắng) biểu hiện quá mạnh. Các tế bào melanocyte (là một loại tế bào sản xuất melanin) nằm ở phần trên của dây chằng xoắn ốc (được gọi là stria vascularis, bao gồm rất nhiều các mạch máu) có nhiệm vụ đảm bảo môi trường ion cần cho các tế bào lông trong ốc tai.
Khi gen W được biểu hiện quá mạnh, chúng không chỉ đàn áp các melanocyte ở da mà còn ở tròng đen của mắt (làm mắt có màu xanh, thực chất là màu phản chiếu của bầu trời) và phần trên của dây chằng xoắn ốc. Khi melanocyte ở đây không có, phần trên của dây chằng xoắn ốc thoái hóa, các tế bào lông chết dần, nhiều cấu trúc của ốc tai đổ vỡ và thần kinh thính giác cũng thoái hóa.
Theo thống kê của các nhà khoa học: số lượng mèo trắng rất ít, chỉ chiếm 5%. Việc điếc bẩm sinh ở mèo màu là rất hiếm. Trong số mèo trắng có 15-40% có mắt màu xanh (có thể một mắt hoặc hai mắt cùng xanh). Trong số mèo trắng có một mắt xanh thì 30-40% bị điếc. Đặc biệt, thường mèo trắng có một mắt màu xanh chỉ bị điếc một tai, cùng phía với mắt có màu xanh. Trong số mèo trắng có hai mắt màu xanh thì 60-80% bị điếc!
Theo: Bài viết báo Tuổi Trẻ và 1 số sách báo khác
Đặc điểm dòng mèo Turkish Angora.

Ngoài ra, bạn có thể tìm hiểu ở 1 số tài liệu:
1. Delack JB. 1984. Hereditary deafness in the white cat. Compendium on Continuing Education for the Practicing Veterinarian
2. Mair IWS. 1973. Hereditary deafness in the white cat. Acta Otolaryngologica
3. Strain GM. 1996. Aetiology, prevalence, and diagnosis of deafness in dogs and cats. British Veterinary Journal
4. Strain GM. 1999. Congenital deafness and its recognition. Veterinary Clinics of North America: Small Animal Practitioner
5. Searle AG. 1968. Comparative Genetics of Coat Colour In Mammals. Logos Press/Academic Press: London.
6. Pedersen APG. 1991. Feline Husbandry. American Veterinary Publications: Goleta, CA
7. Hartwell, S 2010, white cats, eye colours and deafness, Messybeast, accessed 11 December 2010.

Giống Turkish Angora:

txh1403

Phá phách member
thx cho cái công sức em bỏ ra trước đã,đánh dấu tối đọc sau :D.....bài viết hay thì a sẽ dán lên đầu để cho mọi người tiện theo dõi

meonho124

Đi Muôn Nơi
Tuskish thôi chứ k phải tuskish van , chữ van ở đây chỉ phần màu ở đuôi hoặc tai đó .
Màu Van ý là chỉ về dạng màu toàn thân trắng và có điểm màu tại đầu tai và đầu đuôi đấy a ạ .

Ví như các giống mèo khác cũng có những màu như là calico van , hay là black van , blue van đấy , chính là dạng màu đó :D
Mèo Nga trắng toàn thân nên k thể là Van đc . Tuskish Van là giống mèo sinh con ra mà con nào con nấy trắng toàn thân và có điểm màu Van tại tai hoặc đuôi , hoặc chỉ cần có cả cái đuôi có màu còn lại trắng hết thì cũng gọi là màu van rồi

anhvu2889

T.Viên Năng Động
Tiểu Yêu said:
Nếu là mèo trắng nhưng ở người có chấm khác sao hả anh ? Chẳng ở như ở người , chân hoặc đầu .
Mèo lai hay thuần còn phụ thuộc vào nhiều đặc điểm khác về ngoại hình để nhận xét và đánh giá em ạ. Thậm chí 1 số loài còn dựa vào cả tính cách nữa kìa. Còn nếu ý em là hỏi về 1 đứa mèo đặc điểm giống với "mèo Nga" nhưng có phần lông khác màu trên người thì là mèo lai rồi. Rất nhiều đàn cho lai giữa giống mèo "Nga" này với 1 giống khác đều cho ra kết quả như thế :)

anhvu2889 said:
Mèo lai hay thuần còn phụ thuộc vào nhiều đặc điểm khác về ngoại hình để nhận xét và đánh giá em ạ. Thậm chí 1 số loài còn dựa vào cả tính cách nữa kìa. Còn nếu ý em là hỏi về 1 đứa mèo đặc điểm giống với "mèo Nga" nhưng có phần lông khác màu trên người thì là mèo lai rồi. Rất nhiều đàn cho lai giữa giống mèo "Nga" này với 1 giống khác đều cho ra kết quả như thế
Em cám ơn anh !

pink.hp2809

T.Viên Năng Động
60-80% mèo Nga lông trắng 2 mắt xanh đều bị điếc nhưng thú thực bao nhiêu đàn mèo Nga nhà mình từ trc tới giờ chả có lấy 1 con bị điếc, nhiều lúc mình cũng thử nghiệm xem xem có đứa nào điếc ko mà mãi chưa thấy. Thậm chí khách hàng hỏi mua mèo nhà mình còn khẳng định như đinh đóng cột là chắc chắn mèo nhà mình bị điếc trong khi mình là người nuôi mèo, còn họ tít trong Sài gòn gọi ra, bó tay.com lun

cdee

Member
thế nhân tiện cho mình hỏi mèo nhà mình đây có phải là nga lông dài lai ba tư k? thấy ng bán bảo thế nhưng tớ mù tịt về mèo...

kimngan94

YTC Developer
Muốn biết nó có điếc 1tai k thì phải làm sao ạ? Hoang mang tại mèo nhà mình chỉ có 1mắt xanh! Mà kêu vẫn nghe để chạy lên phòng!hjhj

quynhbin93

mèo nhà mình lông trắng mắt vàng
lúc đầu mình cũng nghỹ mèo nga nhưng h.trc lấy jống 1 e mèo nga thỳ thấy 2 e khác nhau hoàn toàn
e mèo của mình chắc hơn lông kô dài bằng và mặt tròn hơn . mũi e kia to và dài hơn tai dựng đứng
vậy e mèo nhà mình là e mèo ji !
bạn mình mua hộ thỳ bảo ng- bán hàng bảo mèo anh
bác nào nuôi mèo a cho e cái ảnh để e so sánh vs ạ

anhvu2889

T.Viên Năng Động
quynhbin93 said:
mèo nhà mình lông trắng mắt vàng
lúc đầu mình cũng nghỹ mèo nga nhưng h.trc lấy jống 1 e mèo nga thỳ thấy 2 e khác nhau hoàn toàn
e mèo của mình chắc hơn lông kô dài bằng và mặt tròn hơn . mũi e kia to và dài hơn tai dựng đứng
vậy e mèo nhà mình là e mèo ji !
bạn mình mua hộ thỳ bảo ng- bán hàng bảo mèo anh
bác nào nuôi mèo a cho e cái ảnh để e so sánh vs ạ
Mèo của bạn có nhiều gien trong người rồi nên cứ tạm gọi là "Mèo lai" :D

quynhbin93

chả biết có fải lai kô vì mèo lai fát dục sớm từ 7.8 tháng tuổi
mèo nhà t hơn 1 năm 4 tháng ms gào đực !
chứ jờ mèo thuần cũng ít

anhvu2889

T.Viên Năng Động
quynhbin93 said:
chả biết có fải lai kô vì mèo lai fát dục sớm từ 7.8 tháng tuổi
mèo nhà t hơn 1 năm 4 tháng ms gào đực !
chứ jờ mèo thuần cũng ít
Gào đực sớm hay muộn tùy thể trạng mèo nữa bạn. Nếu bạn nuôi nhốt, ăn uống đầy đủ, mập mạp và ko có điều kiện tiếp xúc mùi mèo đực thì mèo sẽ gào đực khá muộn. :)

thùng phi di động

≧◔◡◔≦ ≧◔◡◔≦ ≧◔◡◔≦
hí,đàn mèo nhà mình cũng có 1 em mèo cái lông trắng mắt xanh mà bị điếc ạ, nhìu khi gọi mãi ko thấy e ý meo meo j hết :le_luoi: