• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo mẹ mới sinh kén ăn suy dinh dưỡng

Mai Kieu Linh

Chào cả nhà
Hiện tại mình có bé mèo mới sinh mèo con được 3 ngày, bé được sinh mổ + triệt sản luôn và hiện tại vẫn còn đang tiêm kháng sinh
Không biết sao bé sinh dậy không chịu ăn gì cả chỉ nằm với con chăm con cho con bú thôi, cả ngày ăn được có chút xíu, mấy lần còn uống sữa giờ thì k chịu uống gì luôn. Mèo mẹ cho con bú mà không ăn gì, lâu lâu mới uống nước mình sợ bị suy dinh dưỡng. Mình có ép bơm sữa, đầu tư thịt gà thịt bò xé nhỏ nhưng bé ăn có chút xíu rồi bỏ lại.
Bình thường trước đây bé ăn hạt và không kén ăn lắm, ăn được nhiều thứ.
Có khi nào sinh xong bé bị đổi khẩu bị không ạ, không lẽ sau này vẫn kén ăn hay là do mới sinh dậy nên tâm lý chưa ổn định ạ. Mình lo bé bị suy dinh dưỡng nếu cứ bỏ ăn liên tục như vậy
Mọi người có cách nào bày mình với
Cảm ơn cả nhà

Mai Kieu Linh

Các bạn ơi cho mình hỏi, đàn mèo con 1 tuần tuổi có 1 bé đi phân lỏng màu vàng là bị tiêu chảy rồi. Có cách nào chữa không cả nhà, bé bú sữa ngoài (sữa dành cho chó mèo sơ sinh) do mẹ bé mới mổ vết mổ bị viêm nên k cho các bé bú được. Có cách nào trị tiêu chảy cho mèo sơ sinh k ạ. Giúp mình với

Mai Kieu Linh

Vậy giờ mình nấu cháo lấy nước có cần thịt k ạ, hay chỉ cần nước cháo thôi. Mình cho uống men tiêu hóa cho động vật mà thấy k ổn lắm

kiwi1106

Well-Known Member
Bạn ơi đừng cho uống men tiêu hóa, mèo còn nhỏ quá, có khi còn gây rối loạn thêm ấy chứ. Tốt nhất bạn dừng việc uống sữa lại. Vì mèo còn quá nhỏ chưa tiêu hóa được đồ ăn cứng nên chỉ cho uống nước cơm hoặc nước cháo thôi. Tất nhiên như vậy sẽ thiếu chất, ko có gì đủ chất bằng sữa mẹ cả. Nên khi lớn lớn một chút rồi bạn nên chú ý bổ sung vitamin và canxi. Biết bò rồi thì bạn nên cho ra ngoài chỗ có ánh sáng, để chúng nó hấp thụ vitamin D tránh gây thiếu canxi.