• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo em bị đau do tung lên đệm :(

Bun bro

Nhà em có 1 em mèo bị đứa cháu nghịch tung lên tầm 60-80 cm rồi rơi xuống đệm ( đệm lò xo) 3-4 lần. Nó bảo để huấn luyện cho con mèo tây ngố này :3
Xong em mèo bị đau+ sợ hay sao ấy mà nó kêu ầm lên rồi ị ra luôn, trym bé bị đỏ lên rỉ máu ra nữa. Bé ko đứng lên đi dc mà chỉ lê lết, chân phải hình như đau. Hôm đầu bé ko ăn, đái xón ra ướt hết lông phần dưới. Hôm nay ăn dc cháo, nhưng bé vẫn nằm ệp ra ko đi lại gì vì đau. Các bác giúp em với :(

kiwi1106

Well-Known Member
Ẹc. Nói chung giờ nó bị chấn thương rồi. Xem phần hậu môn bị đỏ lên ấy, dùng nước muối sát trùng vệ sinh hàng ngày mấy lần cho nó. Hi vọng rằng nó ko bị dập và bị vỡ cái gì bên trong. Giờ cố gắng bồi bổ để nó có sức phục hồi. Cho nó ăn nước cơm, nước cháo, nước thịt - nói chung đồ nước và nhẹ nhàng dễ tiêu thôi, vì giờ cho ăn cơm, ăn thịt cũng ko tiêu hóa nổi đâu. Có điều kiện thì tìm mua Nutri plus gel cho nó, có thể đặt online trên mạng về.
Quan trọng nhất là phải chấn an tinh thần, vì nó bị shock. Phải để nó ở chỗ ít người qua lại, yên tĩnh, ít tiếng động. Vuốt ve an ủi nó. Thì thầm động viên nó - đừng nghĩ nó ko hiểu mình nói gì, nó có thể cảm nhận được.
Cũng may là mèo tây nên chắc còn chịu khó chữa trị, chứ mèo ta chắc vứt đi luôn rồi quá.

Bun bro

Ẹc. Nói chung giờ nó bị chấn thương rồi. Xem phần hậu môn bị đỏ lên ấy, dùng nước muối sát trùng vệ sinh hàng ngày mấy lần cho nó. Hi vọng rằng nó ko bị dập và bị vỡ cái gì bên trong. Giờ cố gắng bồi bổ để nó có sức phục hồi. Cho nó ăn nước cơm, nước cháo, nước thịt - nói chung đồ nước và nhẹ nhàng dễ tiêu thôi, vì giờ cho ăn cơm, ăn thịt cũng ko tiêu hóa nổi đâu. Có điều kiện thì tìm mua Nutri plus gel cho nó, có thể đặt online trên mạng về.
Quan trọng nhất là phải chấn an tinh thần, vì nó bị shock. Phải để nó ở chỗ ít người qua lại, yên tĩnh, ít tiếng động. Vuốt ve an ủi nó. Thì thầm động viên nó - đừng nghĩ nó ko hiểu mình nói gì, nó có thể cảm nhận được.
Cũng may là mèo tây nên chắc còn chịu khó chữa trị, chứ mèo ta chắc vứt đi luôn rồi quá.
Tks bác. Bé nhà e bị đỏ ở trym, nó cứ thò trym ra ko rụt vào dc, xog rỉ ns đái ra :3 hnay thì thụt vào dc r và ko rỉ nữa. Chắc sẽ tốt hơn :D

Bun bro

hic khổ thân em mèo chắc bị stress quá sức chiu đựng r, bạn cần quan tâm nó nhiều hơn, chơi với nó, vuốt ve, đi dạo cùng nó để nó thấy thoải mái trong người thì mới khỏe được động vật cũng như con người vậy.
Vâng, nhưng bé chưa đi dc. Chỉ nằm đấy nên thỉnh thoảng e vuốt ve xoa đầu cho bé nghe nhạc thôi.