• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo con bỏ ăn, lờ đờ

minhhoi

Xin chào. Nhà mình có 2 bé mèo chừng 3 tháng tuổi. Có dấu hiệu bỏ ăn uống từ hôm t7 đến giờ.
Đầu đuôi là mình có tẩy gium cho 2 bé hôm t3 (6 ngày trc). Thuốc Sanpet bẻ làm tư. Mỗi bé 1/4 viên. Sau đó thì vẫn thấy ăn uống bt.

Sáng thứ 6 mình phát hiện trong nhà có mấy bãi nôn, trưa 2 bé vẫn thấy ăn uống bt. Chiều hôm đó mình hơi chủ quan nên có mang 2 bé đi tắm.

Sang thứ 7 thì bắt đầu 2 bé bỏ ăn.

Đến hôm CNhật vẫn ko khả quan nên mình đã bơm sữa và mua men tiêu hóa + kháng sinh bột. Ngày 3 lần bơm sữa + thuốc (pha thuốc vào sữa, lượng thuóc khoảng 1 hạt đậu đen)

Đến hôm nay 1 trong 2 bé đã hoạt bát trở lại, đi tiêu bt (phân màu vàng sậm). Nhưng vẫn ko chịu ăn gì. Bé còn lại vẫn còn lờ đờ (cũng ko chịu ăn uống gì luôn). Mình tiếp tục cho uống sữa qua xilanh và thuốc.

Vì nhà khá xa trạm thú y nên mong các anh các chị rành xin tư vấn cho mình về khả năng bé đang mắc bệnh gì? Mình cũng dự định hết hôm nay nếu ko cải thiện mình sẽ mang đi thú y (nhưng còn ngại vì mẹ mình nói mèo con bệnh mà chích thì sợ sốc thuốc chết)

Xin cảm ơn rất nhìu.

minhhoi

Theo mình dự đoán thì có 3 trường hợp:
1. thuốc tẩy giun khá nặng nên giun chết, đường ruột yếu --> nhiễm trùng ruột.
2. bà hàng xóm noí mình tắm mèo nên xóc bụng ( :( )
3. bị bệnh virus gì đó, vì 2 con mèo có triệu chứng đồng loạt.

kiwi1106

Well-Known Member
Mình cũng nghĩ do thuốc tẩy giun. Kể ra 2 đứa nó còn nhỏ, có lẽ bạn tẩy hơi sớm. Chắc vẫn còn khó chịu nên chưa có cảm giác thèm ăn thôi. Theo mình thì nếu bạn thấy 1 trong 2 đứa đã hồi lại thì bạn có thể điều trị bé còn lại theo cách đó. MÌnh cũng nghĩ như mẹ bạn đó, đừng nên mang đi tiêm bạn ạ. Mèo nhà mình là mèo lớn mà đi tiêm vẫn bị sốc thuốc T_T

minhhoi

Cảm ơn. Mình cho uống sữa tươi ko đường. đến hôm nay 2 bé đã hoạt bát trở lại. ăn lại dc 1 chút. mình vẩn sẽ duy trì việc bơm sữa + men tiêu hóa thêm 1 vài ngày nữa. đang tập cho ăn lại chứ bơm sữa ngày 6 cữ thì teo mất kkk. cảm ơn các bạn đã tư vấn