• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo con bị tiêu chảy, nôn, mệt mỏi! Huhu giúp mình với T.T

Obabo

Chào các bạn trên diễn đàn yeuthucung, các bạn có thể giúp mình môt chút về tình hình sức khoẻ bé mèo nhà mình được không.
Tình trạng mèo nhà mình là:
Bé mèo nhà mình được gần 2 tháng tuổi, là con do mèo nhà mình đẻ, giờ mình vẫn đang nuôi cả đàn mèo cùng lứa với con này. Hôm trước nhà mình có cho cả đàn tắm, ăn cũng ăn chung nhưng chỉ con này là ốm. Mèo nhà mình cũng chưa được tẩy giun.
Còn đây là triệu chứng của nó:
Bình thường con mèo này ăn rất khoẻ, ăn nhiều nhất đàn, nhưng khoảng 4,5 ngày trước nó lại bỏ ăn, có dấu hiệu mệt mỏi, hay ngủ lại gầy đi trông thấy, mũi khô và người hơi nóng. Sau đó thì nhà mình cho uống sữa( phải ép thì nó mới chịu) thì người cũng bớt nóng, chơi được một ít nhưng rất mệt. Nhưng đến hôm qua thì nó có dấu hiệu tiêu chảy nên mình cho nó uống oresol và men tiêu hoá cho người. Đến trưa mèo nhà mình vẫn chưa đỡ, k chịu ăn gì, phun sữa vào thì uống rất ít toàn nhè ra, cho uống thuốc cũng khó. Tối nay thì nó cũng ăn được một ít cơm với thịt luộc. Một lát sau nó lại nôn một ít nước trắng . Rồi bị tiêu chảy nữa, cứ thỉnh thoảng lại đi, hôm qua số lần đi còn ít nhưng hôm nay đã tăng hơn. Phân màu vàng nhưng lại bị bao quanh bởi chất dịch vàng nhạt
Thực sự mình rất hoang mang không hiểu nó bị bệnh gì và cách chữa ra sao, huhu mình sợ lắm moị người giúp mình với

bigzero8977

YTC Developer
^ Bạn kiểm tra phân của bé xem có mùi hôi tanh và có máu hay không ? Bạn chích ngừa carre cho bé chưa ? Nếu có máu trong phân thì đừng cho bé ăn gì và chở bé đi BSTY nhé bạn

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Obabo said:
Chào các bạn trên diễn đàn yeuthucung, các bạn có thể giúp mình môt chút về tình hình sức khoẻ bé mèo nhà mình được không.
Tình trạng mèo nhà mình là:
Bé mèo nhà mình được gần 2 tháng tuổi, là con do mèo nhà mình đẻ, giờ mình vẫn đang nuôi cả đàn mèo cùng lứa với con này. Hôm trước nhà mình có cho cả đàn tắm, ăn cũng ăn chung nhưng chỉ con này là ốm. Mèo nhà mình cũng chưa được tẩy giun.
Còn đây là triệu chứng của nó:
Bình thường con mèo này ăn rất khoẻ, ăn nhiều nhất đàn, nhưng khoảng 4,5 ngày trước nó lại bỏ ăn, có dấu hiệu mệt mỏi, hay ngủ lại gầy đi trông thấy, mũi khô và người hơi nóng. Sau đó thì nhà mình cho uống sữa( phải ép thì nó mới chịu) thì người cũng bớt nóng, chơi được một ít nhưng rất mệt. Nhưng đến hôm qua thì nó có dấu hiệu tiêu chảy nên mình cho nó uống oresol và men tiêu hoá cho người. Đến trưa mèo nhà mình vẫn chưa đỡ, k chịu ăn gì, phun sữa vào thì uống rất ít toàn nhè ra, cho uống thuốc cũng khó. Tối nay thì nó cũng ăn được một ít cơm với thịt luộc. Một lát sau nó lại nôn một ít nước trắng . Rồi bị tiêu chảy nữa, cứ thỉnh thoảng lại đi, hôm qua số lần đi còn ít nhưng hôm nay đã tăng hơn. Phân màu vàng nhưng lại bị bao quanh bởi chất dịch vàng nhạt
Thực sự mình rất hoang mang không hiểu nó bị bệnh gì và cách chữa ra sao, huhu mình sợ lắm moị người giúp mình với
Bé đã đỡ chưa chủ top?
Bé có thể bị cảm lạnh hoặc rối loạn tiêu hóa,b cứ cho bé ún sữa,giữ ổ ấm và bồi bổ cho bé ăn cháo tim...Nếu ko khỏi b cho bé đi bs nhé!

bigzero8977 said:
^ Bạn kiểm tra phân của bé xem có mùi hôi tanh và có máu hay không ? Bạn chích ngừa carre cho bé chưa ? Nếu có máu trong phân thì đừng cho bé ăn gì và chở bé đi BSTY nhé bạn
Hình như cái này là triệu chứng của chó chứ ạ?

Obabo

Kem_Ốc_Quế said:
Bé đã đỡ chưa chủ top?
Bé có thể bị cảm lạnh hoặc rối loạn tiêu hóa,b cứ cho bé ún sữa,giữ ổ ấm và bồi bổ cho bé ăn cháo tim...Nếu ko khỏi b cho bé đi bs nhé!

Hình như cái này là triệu chứng của chó chứ ạ?
Mình cũng nghĩ carré là bệnh của chó chứ nhỉ. Phân bé không có mùi. Chỉ bị lỏng và màu vàng thôi. Thực ra hôm qua bé ăn được ít hạt, mình cũng đỡ lo vì vừa có chất, phân có phần cứng hơn. Nhưng ăn rồi bé lại bị nôn ra hạt mà mình đã ngâm nước cho mềm. Hôm nay bé mệt mỏi lắm và ăn ít nữa nên mình sẽ đưa bé đi khám. Từ ngày bị bé từ đứa béo mũm mĩm nhất đàn giờ gầy xọp đi nhìn thương lắm :((

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Obabo said:
Mình cũng nghĩ carré là bệnh của chó chứ nhỉ. Phân bé không có mùi. Chỉ bị lỏng và màu vàng thôi. Thực ra hôm qua bé ăn được ít hạt, mình cũng đỡ lo vì vừa có chất, phân có phần cứng hơn. Nhưng ăn rồi bé lại bị nôn ra hạt mà mình đã ngâm nước cho mềm. Hôm nay bé mệt mỏi lắm và ăn ít nữa nên mình sẽ đưa bé đi khám. Từ ngày bị bé từ đứa béo mũm mĩm nhất đàn giờ gầy xọp đi nhìn thương lắm :((
M nghĩ bé bị rối loạn tiêu hóa r ý...B thử làm như m đã nói hôm qua,đến mai ko đỡ đành đưa bé đi bs thoy b ơi,triệu trứng này chung quá,khó bít bệnh gì cả =.=
Chúc bé mau khỏe nhé...

meodien8x

mình đang nghi bé mèo bị bệnh giảm bạch cầu truyền nhiễm của mèo
bạn ko nên ép em mèo của bạn ăn, vì nó càng làm tình trạng bẹn nguy hiểm hơn
tốt nhát bạn nên dưa em meo dén phòng khamd thú y

meonho124

Đi Muôn Nơi
Obabo said:
Carre , pravo là bệnh của chó mèo không bị nhiễm virút này , cũng như gọi là bị bệnh này .

Nhưng triệu chứng của bệnh giảm bạch cầu ở mèo và bệnh này ở chó là như nhau nên người ta hay nhầm và gộp , Tuy cùng là bệnh do virus nhưng chúng không cùng loại virus.

Nghe những triệu chứng của bạn rất đáng ngại , vì bệnh giảm bạch cầu ở mèo , gây nôn , sốt mệt mỏi , tiêu chảy . Bỏ ăn , ăn ít dần và ủ rũ nữa . Bạn cần cách li ngay bé này với các bé khác để chăm sóc nhé , mang bé đên trạm thú y test virus để biết có bị mắc hay không , nếu như mắc thì thật khó có hi vọng sống cho bé vì mèo con gần như là chết 100% với bệnh này , nhưng vẫn còn nhiều hi vọng bé sẽ qua khỏi nếu như bé vốn là mạnh khỏe , mập béo tốt .Bác sỹ sẽ có phương pháp cứu chữa cho bạn , một khi bắc bệnh này khó có hi vọng nếu bạn cứ tự chữa bé ở nhà , vì có bác sỹ bác sỹ sẽ truyển kháng sinh thuốc bổ cho bé , chống viêm , chăm sóc vệ sinh hoàn toàn , bị bệnh này đường tiêu hóa bé rất yếu , bị húy hoại bé khó có thể ăn bất kì thứ gì mà chỉ nhận chất dinh dưỡng từ thuốc truyền vào được thôi :( v.v.v nếu đẩy lùi dần những triệu chứng của bệnh , bé còn có cơ hội sống

Nếu như là không bị bệnh này hoặc bé bị ốm phổi hoặc đau bụng cũng nên , bạn cũng cần đến nhà bác sỹ để xin tư vấn về cách điều trị ngay vì bé đã khá nặng rồi .

Chúc cho mọi điều bình an đến với các bé mèo :D

I love miu

meo_cuvo
cho minh

hell angel said:
meo ban co an gi la khong?neu co tthi ban nen dua be di kham ngay.
chua be nha ban mau khoe
minh khong de y.minh de com day cho cac be meo tu an.voi ca cho minh la o nong thon .cho len cung khong co bac si :sadcorner:

I love miu

meo_cuvo
hell angel said:
meo ban co an gi la khong?neu co tthi ban nen dua be di kham ngay.
chua be nha ban mau khoe
minh cung cho be uong thuoc roi.nhung van nhu the///ma nay.chang hieu sao meo nha minh bi rung rau nua.

thuy1012

mèo nhà mình thì bị nôn bọt trắng k ăn gì k thấy đi đại tiện chắc k ăn zì, cứ nằm đó r mình cho uống oresol mà 3 ngày nay cũng đi thú y chích thuốc mà s chẳng tiến triển hơn, mình k mún bé mất đâu T.T

hoanganh7g

mèo nhà mình mấy hôm trước thì bình thường nhưng hôm nay trông nó lại mệt mỏi chán ăn và bị lộn nữa không để ý nó đi ngoài như thế nào mong các bạn giúp đỡ. Không biết bé mèo nhà mình mắc bệnh gì huhu T.T